Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Camera tinhte.vn trả lời hỏi đáp (03) - Bụi trên cảm quang (sensor)

starnt
11/10/2012 6:47Phản hồi: 85
Camera tinhte.vn trả lời hỏi đáp (03) - Bụi trên cảm quang (sensor)

Bụi có thể vào sensor của máy ảnh thường là khi ta tháo lắp ống kính. Vấn đề là bụi ở trên sensor hoàn toàn có thể xử lý được nhờ phần mềm, hoặc thổi nó ra theo cách đơn giản nhất. Bạn không thể tránh được tình trạng bụi vào sensor, vì thế cứ yên tâm mà tháo lắp ống kính, tất nhiên cũng phải lưu ý một chút. Chúng ta hoàn toàn có thể thổi, lau bụi sensor ở nhà, hoặc nếu kỹ hơn thì đem ra tiệm cho người ta làm giúp. Chúc các bạn có nhiều ảnh đẹp.
[prebreak][/prebreak]

Tóm tắt video:

- Có hai điều khó lý giải là bụi từ đâu ra? (mà bám vào sensor) và tiền biến đi đâu? (dốc tiền mua máy ảnh)

- Bụi sensor là không tránh khỏi, nhưng nó cũng không quá thường xuyên

- Nếu bụi ít có thể tẩy bụi bằng phần mềm rất dễ dàng

- Bụi có thể vào bằng nhiều cách nhưng có thể thổi hoặc lau ra được mà không quá sợ hãi

- Có thể tự xử lý hoặc mang ra tiệm

- Cứ chụp, thay ống thoải mái, không cần phải lo lắng

Bấy vào đây để xem một bài chia sẻ kinh nghiệm hay của thành viên @vutaduc Tinhte.vn
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

clip hôm nay tiếng kém quá nhưng vui :d
@quanngo17211 Đúng, Micro chưa ổn, rút kinh nghiệm lần tới, cảm ơn bác.
Em thấy hình như có bán loại dung dịch để xử lý bụi trên sensor ?
nhiều bác thấy tí bụi xoắn -> quá tay -> hối hận...Bụi là một phần không thể thiếu 😁
bụi thì mình thường dùng nước sạch, hoặc nước có tính axit nhẹ để tẩy rửa : nước nhỏ vài giọt chanhmua ở chợ. nước lau kính mua ở siêu thị .
rửa qua 1 lần nước sạch , rồi mới rửa 1 lần nước axit nhẹ .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Trên lens, sensor nó có một lớp hóa chất gọi là coat gì đó mình không rõ là loại gì nhưng nếu dùng không đúng hóa chất chuyên dụng thì mất lớp coat coi như vô giá trị
639010
CAO CẤP
11 năm
@J_Android Ặc ! Bác ý chém gió cho vui, Bác tin làm gì ! 😁
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Bấc làm kiểu này chắc chạm mạch sensor quá. Hình như đây là cách chùi gương thì phải.

Sent from my GT-I9070 using Tinhte.vn
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ ống kính máy ảnh nha bạn chứ ko phải kính nhà hay kính xe đâu mà xịt linh tinh lên
kekenano
TÍCH CỰC
11 năm
Bạn Hiệp mấy giây đầu bạn í cười duyên quá cơ 😁
Có người nói dùng da con cừu lau
Là sạch lắm không biết đúng không.?
@jack93 da đó mà có tí sạn dính vào lau thì xước kính, dùng cây bút lau chuyên dụng (khoảng 100k thì phải lâu rồi không nhớ)
@jack93 Theo mình nên dùng cọ quét hay hơn. dùng mấy cọ trang điểm của vợ hay gấu ấy 😁
kienvunb
TÍCH CỰC
11 năm
Nhổ bọt vào rồi thò ngón tay xoa xoa vài cái là xong 😁:D:D
Mình không xài máy ảnh.
Nhưng mình thường vệ sinh những thứ khác bằng cách :

Bên trong thì mình dùng bình bóp bóp xịt xịt giống như anh Hiệp.
Còn bên ngoài thì mình dùng băng keo giấy ịn vào là hích ra hết, rất sạch 😁
anh Hiệp luôn luôn yếu ở khâu phát ra tiếng động 😃
xin cám ơn 1 video rất hay, Video HD, audio analog cùi bắp 😃
@Airblade14 Cảm ơn những lời phê bình về âm thanh, điều này giúp cho anh Hiệp phải tức tốc trang bị phần SOUND cho nó .... Dolby Digital luôn ^^
mrphan
TÍCH CỰC
11 năm
Nhìn A cuhiep che tay khi cười hay nhỉ? 😁
Bác ơi. Cho em hỏi cảm biến bị xước có ảnh hưởng gì không ạ?
@minhtu8890 Dĩ nhiên là xước thì có ảnh hưởng, nhưng mà phải mạnh tay lắm nó mới xước được 😃
@starnt Vì có lần em cũng đọc được trên tinhte có bác nói giống bác Hiệp. Cứ lấy bông tăm chùi thoải mái. Thế là em cũng làm theo thì thấy một vết xước nhỏ. Nên em ko biết là ảnh hưởng như thế nào đến máy và ảnh. Cảm ơn bác.
vitxiem02
TÍCH CỰC
11 năm
Xem clip nhưng nghe có tiếng tít tít gì ấy bác Dr.Thanh ơi :oops:
Bụi ở đâu ra thì em đã được nghe giải thích rồi nhưng tiền đi đâu hết thì em không nghe giải thích được ạ? 😁 Vì tiền em không dồn hết để mua máy, chả biết nó đi đâu hết 😔
Bác Hiệp đang chỉ lên trời, ý nói : "bắc thang lên hỏi Ông Trời, có tiền cho gái có đòi được không" !
cái ống thổi mua ở đâu vậy anh?
@kentkoo Ống thổi bác mua ở các cửa hàng chuyên bán máy ảnh đó. Tốt nhất nên mua ống thổi rời đừng mua cả bộ vệ sinh máy.
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kentkoo Bên Phong Vũ có bán ống thổi cho máy tính chắc cũng giống cái này đó
@kentkoo mấy cửa hàng bán máy ảnh đều có nhưng nếu ok thì bác ra Liêm Nga camera ở đường Yesin gần siêu thị Nguyễn Kim có bán cái loại to xịn hình như là 280-300k gì đó em mua lâu òi nên quên, thổi mới ngon còn mấy loại nhỏ nhỏ ở mấy chổ kia chuối lắm hơi nhẹ hều.
kub4undre
TÍCH CỰC
11 năm
Không biết dùng máy hút bụi hút có sao ko nhỉ
cửa hàng bán máy ảnh nào cũng có bán ống thổi hả bác? thanks bác nhiều nhé 😁
@kentkoo Đúng vậy bác ạ. Hầu như là như vậy. Ơ Sài Gòn thì khu vực thương xá tax ở đó rất nhiều cửa hàng bán đồ máy ảnh.
Hay
điện thoại em ống kính bụi cứ quẹt quẹt vào áo lại ngon lành liền 😁
ok cám ơn bác lần nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019