Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Camera] Trải nghiệm nghề nhiếp ảnh

starnt
25/1/2013 3:22Phản hồi: 99
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
mình chưa xem video, nhưng mình muốn chia sẻ với anh em một cách kiếm tiền từ ảnh khác, khá đơn giản nhưng hiệu quả với đa số người coi nhiếp ảnh như một trò chơi. Đó là việc chia sẻ hình ảnh do mình chụp lên các forum, mạng xã hội...Hiện tại các báo, tạp chí nước ngoài thay vì việc phải nuôi vài ông phóng viên ảnh thì họ lựa chọn cách tìm kiếm ảnh từ internet. Đặc biệt các site lớn như flickr, facebook... cá nhân mình lựa chọn Flickr - site ảnh lớn nhất và liên kết chặt chẽ với getty image (stock ảnh lớn mà đa số hãng truyền thông lựa chọn).
Lợi thế ở đây là bạn nhiều khi không cần phải chụp tốt, máy đắt tiền. Có những bức ảnh đáng giá, được quan tâm chỉ đơn thuần là nó phản ánh đúng sự kiện.
Cá nhân mình, chỉ chụp những thứ vớ vẩn đời thường (cực hạn chế vì nước ngoài họ yêu cầu phải có thoả thuận sử dụng hình ảnh đối với các nhân vật lộ mặt trên ảnh), gần như không có ảnh phong cảnh. Tổng số tiền mình bán được ảnh qua flickr, getty image là khoảng 30tr vnđ trong năm qua, con số không nhiều nhưng mang lại niềm vui cực lớn
kale64
ĐẠI BÀNG
11 năm
2 ong do giong khung qua
1 nghề mà có máy tốt cũng không bằng tầm nhìn tốt.

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
nghệ sĩ.
dzui đấy chứ
Có ai bán 650d hoặc may đời cũ hơn ko
Khi nào có điều kiện sẽ làm nghề tay trái, giờ chỉ loay hoay compact
mình thấy bác chủ rất có kỹ năng phỏng vấn, thiết nghĩ bác chủ hợp rất với nghề phóng viên truyền hình đấy--->>> chuyển nghề thôi.
nghề thú vị 😃
huy.gakon
TÍCH CỰC
11 năm
kết cái ảnh đầu thôi =))
hay tính năm sau đốt cái bằng ksxd, qua nhiếp ảnh mới được!!!hehehe
duytrinh271
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn 2 bác này vã thuốc 😁
Ở nhà vợ con giao cho nhiệm vụ chụp ảnh mà không xong, toàn đi chụp gái. May mà vợ ko xem lap với máy ảnh.
Cái này vừa là một thú chơi vừa là một nghề khó 😔
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
Các bạn phải nghĩ là chụp cho vui thôi, đừng cố gồng lên để đẹp, để nổi làm gì. Chụp ảnh chỉ vui khi nó là trò chơi, chứ để nó thành nghề thì chán lắm, lúc đí khó còn cảm xúc nữa. Ảnh gì thì cũng chỉ là để lưu niệm, cứ nghĩ thế là ổn
anhcobra
TÍCH CỰC
11 năm
Ngoài Hà Nội có nhóm bạn nhận chụp mẫu chỉ với 90k/12 ảnh, thấy bảo khách đông nghịt, lên báo rồi đấy
Nikon d800,thich qua
chụp xong về nhà cắm thẻ vô ..... báo thẻ hư... chuẩn bị bịch lỗ tai nghe chửi, nghề này chua chát lắm, ăn tiền của thiên hạ đâu dễ hehe. Từng có tình trạng vô chụp cưới thằng bạn máy bị hư khe đọc thẻ, cắm thể ko vô. Mà 2 thằng chụp 1 truyền thống 1 phóng sự... Show hôm đó 2 thằng ăn cám no luôn.
@quytocdo_tl Đó là lý do máy nên có 2 khe cắm thẻ, và có 1 máy phụ, trong những sự kiện không thể lặp lại 😃
thienth
TÍCH CỰC
11 năm
Nội dung không ổn...
[ Sigma ]
TÍCH CỰC
11 năm
Phục các bác lăn lê để có đc bức ảnh đẹp !!!
dcm0911
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhiếp ảnh sao gọi là nghề nhỉ, nghề chụp hình cưới thì có nhưng nhiếp ảnh hình như ko phải là 1 nghề.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019