Cần các bác trợ giúp root Lenovo A5000 pin trâu bò :o

hanchjcha
15/4/2015 7:12Phản hồi: 1.098
1.098 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy mấy bạn kêu la dzụ Root với Recovery cực khổ quá! Mình đã làm thành công cho máy mình. Các bạn cứ mần theo các bước sau:

File tải sẽ có ở cuối bài!

1. ROOT máy:

- Đơn giản, không cần dùng Flash Tool, không cần PC. Bạn tải KingRoot về máy, install nó. Nhớ vào trong Settings -> Security -> Tick vào cái ô Unknown sources để nó cho phép cài file apk ngoài luồn nha.

- Sau khi cài xong cái KingRoot, chạy nó để nó Root máy, cứ làm theo hướng dẫn trên phần mềm là được.

- Cái KỉngRoot này cấp quyền Super User không ngon bằng SuperSu nhưng hiện tại có nó là Root được A5000 mà thôi.

2. Tải TWRP Recovery:

- Tải file về bỏ vào Bộ Nhớ Trong của máy (đừng bỏ vào thẻ nhớ nha), để ngay mặt tiền luôn nha, đừng bỏ vào thư mục con nào hết nha. Rồi, tạm để cái file ở đó.

- Cá nhân mình thích xài TWRP Recovery hơn là CWR vì giao diện nó trực quan hơn. Đẹp hơn. 😁

3. Cài Mobileuncle Tools + Flash Recovery:

- Lên Playstore search cái này, tải về. Mở nó lên.

- Nhấn vào cái hàng Recovery Update. Nó sẽ tự tìm tất cả các file recovery có trên máy. Lúc này nó sẽ tìm thấy cái file Recovery bên trên, file nó sẽ hiển thị ngay hàng đầu tiên (Recovery file in SDCard).

- Click vào cái hàng đó, nó sẽ hỏi bạn có Flash cái này hok? Quất OK luôn! Sau đó nó hỏi có muốn khởi động vào Recovery hok? Thử liền, sẽ thấy nó vào Recovery của TWRP.

- Tại đây, các bạn có thể Back Up, Restore, Flash Custom Rom nếu bạn muốn. Hoặc Wipe các kiểu đều được.

4. Up ROM:

- Hiện tại mình mới tải cái ROM của MIUI, sẽ test thử trước rồi thông báo lại cho các bạn sau.

Chúc các bạn thành công.

PS: Mình không chịu trách nhiệm về mọi việc cháy, nổ, gãy, bể, cục gạch hoá điện thoại của các bạn nha. Các bạn tự biết mình phải làm gì. Và đương nhiên, ROOT rồi thì không còn bảo hành nha (có thể unroot lại bằng KingRoot).

Files cần thiết:

KingRoot: https://app.box.com/s/w7yggvzrw4ghqq89dlt36wew1gbzq9le
TWRP Recovery: https://app.box.com/s/09tob25jdy183bhfqeognwry7z29legd
@Djinn
E vừa mới mua 1 cái A5000. E thấy chất lượng màn hình hiển thị rất kém, bị sạn, k mịn. Màn hình nền lẫn icon rất sạn, nhiều răng cưa. E nghi là do ROM vì ảnh cài làm hình bị sạn nhiều lắm. Trong khi xem ảnh trong Thư viện thì đỡ hơn nhiều. A có bị như thế k? E đang tính up ROM mà chưa biết. A xem xem giúp e với ạ. À mà link die rồi hay sao ấy ạ. E k tải đc
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dang quang dung Ủa, sao mình không thấy hiện tượng đó? Mình vẫn đang chạy Rom gốc, chưa có thời gian test thử rom khác. Bạn đem ra bảo hành hỏi nó thử.
Để mình test lại link.
@Djinn mình kiếm đc bên Nga ngố cái Rom Color như của Oppo ấy. Đỡ bị sạn hơn hẳn luôn. Dùng cũng có thêm mấy chức năng mới hay hay. Chiều qua mình cũng có mang sang trung tâm bảo hành, lấy 1 máy khác so sánh thì thấy cũng bị sạn sạn y như mình luôn. Chả hiểu sao nữa
@Djinn Bạn cho mình xin cách up room bằng tprw với hoặc có file cmw .img cho mình xin với mình up rpm bằng TPRW vào wipedada xong install chon file zip xong đợi tí reboot treo logo luôn
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@AD NGUYỄN Nếu bạn up rom qua TWRP thì phải đảm bảo rằng cái file .zip của ROM đó có khả năng flash từ Recovery, nếu nó không có khả năng đó thì rất dễ bị dính bôotloop hoặc là không flash được.

Còn cách flash recovery TWRP thì mình đã chỉ bên trên rồi đó bạn.

Sau khi có TWRP, bạn reboot vào TWRP, chọn install zip, chọn file zip (file ROM) là có thể flash rồi đó nhưng những bản rom gốc dạng .zip hiện nay từ bọn Nga thì mình không có điều kiện kiểm chứng là có thể flash được từ Recovery hay không hay phải dùng SP Flash Tool.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác test cái miui v6 mình tìm trên mạng của nga ngố nè. Cũng thích miui mà chưa có hàng chính hãng toàn cook ko.

http://bymobile.by/lenovo/proshivki-lenovo/255-lenovo-a5000-miuiv6-442-by-vvizard.html

@phuc_tho Rom này k có tiếng việt. Chỉ có Nga, Trung và Anh thôi
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Mới test tối hôm qua, Rom này được port từ con A536 sang, lỗi lầm thì hầu như không có, 2 sóng đầy đủ, wifi vô tư. Chỉ có tiếng Anh, Nga và Tàu và đương nhiên không update OTA được.

Chạy cũng khá mượt, hình ảnh rõ ràng, chỉ duy nhất 1 điều là không kết nối với Mi Account được mà xài MIUI mà không có Mi Account thì phí quá nên mình bỏ, quay lại Rom gốc thôi, nằm chờ đợi.
Có cap nhật nhưng ko phai 5.0
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhtran2690 Mình đang nói là bản Rom MIUI á, không phải update từ Lenovo. Còn Kẹo Mút thì chưa có thông tin từ web của Lenovo.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
5.0 thì trước có ghi quý 2 là có mà h vô web http://support.lenovo.com/us/en/documents/ht101396 thì thấy im lun rùi.

PS: cho hỏi, máy mình đã kingroot rùi, cài xposed minminguard để chặn ads, tích chọn soft-> reboot-> vẫn còn nguyên ads trên soft đó. Ai xài chỉ giúp với.

Đã kingroot rùi, có cần unroot khi update qua ota ko vậy mấy bác???

Help, mình root bằng kingroot xong, unroot, rùi update bằng ota, máy install thì báo lỗi lun rùi. H màn hình boot ghi lỗi ko có câu lệnh, làm sao h máy bác???
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Bạn chụp hình cái chổ báo không có câu lệnh được không? Hiện tại bạn có vào được Recovery không? Nếu vào được, bạn thử Wipe tất tần tật 3 thứ xem có vào lại được không?

Còn về phần ad thì mình ít khi nào dùng mấy cái xposed lắm vì dễ bị dính lỗi bootloop lắm, mình thường xài Lucky Patcher để tắt hết quảng cáo của mí cái soft đi là được.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn vào recovery máy này sao vậy bác????
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Power + Volume Up hoặc Down hoặc cả 2, khi hiện ra chữ Lenovo thì buông nút Power ra, vì mình toàn dùng app để boot về Recovery chứ ít khi nào xài phím cứng.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ok mình vô được đó, bấm nguồn và vol up, xong nó hiện ra 3 dòng
1 Recovery mode
2 Fast boot mode
3 normal mode.
Bấm vol down để chọn, nhưng ko bấm được cái nào 1 trong 3 mode trên cả. hik.

Mình pm nick skype của bác rùi. Bác chỉ giúp mình với. Thank
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Volume down là để di chuyển từng hàng, tới hàng đó, xong bấm Volume UP để chọn đó bạn! Mình hok có xài skype 😁 Mà hình như bạn xài recovery gốc của máy, hình như là không có wipe, hy vọng có factory reset.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình xài recovery gốc của máy, nó chỉ có 3 dòng đó thui ah. Vol up là để chọn, còn vol down thì ok. Mình có tải cái rom gốc từ mấy trang trước rùi, h mún flash nó lại thì làm sao???
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Khi bạn vào được Recovery rồi thì sẽ có phần flash zip file hoặc install zip from sdcard. Bạn bấm vào rồi chọn file ROM mà bạn để trong thẻ nhớ hoặc bộ nhớ máy. Nếu bạn không thể flash được thì chỉ có cách cứu bằng SP Flash Tool thôi, cái này bạn Google sẽ có kết quả.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Nó chỉ có 3 mode trên, ko có dòng đó, hik vậy thui để ráng mò sp flash tool.
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho Thì bạn có vào được dòng số 1 không? Phải vào dòng số 1, có thể bấm Power là Enter vào đó.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn pm bên hội thoại bác ko reply, mình bấm hết nút rùi mà ko chọn được 3 mode kia, chỉ bấm vol up để di chuyển được thui ah
bạn ơi giờ điện thoại của mình bị sòt brick phải làm sao vậy nó cứ hiện con robot ngã (không có lệnh nào) mà bấm nút nguồn vẫn hiện mấy cái như reboot system , wipe fatory, wipe data.
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kẻnis bác bấm nút nguồn + vol up là vô recoverymode lun ah, máy bác cái thêm cwm recovery hả?
Nếu hiện rùi thì bác cứ wipe factory đi còn ko copy firm gốc có mấy trang trước rùi up lại.
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Kẻnis Bạn thử Wipe Factory và Wipe Data rồi khởi động máy lại nha!
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho mình bị tương tự như vậy như copy file rom gốc mà bạn up vào ko dc , vì ko thấy nó hiển thị trong thẻ nhớ.
Đang đau đầu vì search khắp nơi ko thấy nói nhiều về việc này. A5000 ít người dùng thế ta
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Bạn đã thử Sp Flash Tool chưa? Con này thuộc tầm bèo nên ít ai để ý làm Rom lắm.

Nếu giờ bạn còn vào đc OS thì bạn Root nó đi, cài TWRP vào, xong flash cái Rom gốc là được.

Trường hợp không thấy rom thì bạn thử đổi tên file thành update.zip xong bỏ ngay ngoài cùng bộ nhớ trong của máy, đừng bỏ vào thư mục nào hết.
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Mình đã hết cách ... cho e nó lên hãng luôn rồi, mình mua chính hãng mà còn bị bụi vô màn nữa. Lúc đầu ít dần lan rộng bụi ra.
Máy mình ko vào dc cwm và ko làm j dc lun, chỉ logo treo quài ở đó. Bó tay toàn tập nên đành mang lên hãng rồi.
Đã thử sp tool mà vẫn ko dc , laptop nhận máy nhưng tools ko nhận máy....
Ngồi nguyên đêm sáng đi làm tranh thủ gửi máy luôn rồi, đến nản.....
Hic! Máy xài ngon vãi đái, mỗi cái lỗi treo ko sao làm gì dc ức vãi ra,..,

Gửi từ ME173X của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Mình còn k vào đc Recovery bằng phím đc cơ 😔 chả hiểu sao nữa
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dang quang dung Power +Volume Up không được luôn hả bạn? Vậy cắm vào PC có nhận hok?
@Djinn Cắm PC thì vẫn nhận. Nhưng mà dùng Sp Flash Tool thì k nhận. Mình nghĩ là do Win 8.1. Vì trc mình Flash con khác trên Win 7 vẫn ok.
Trước ROM gốc vào Recovery gốc thì vào đc, nhưng chỉ di chuyển lên xuống đc, k bấm OK đc. Giờ mình đang chạy ROM Color OS, cài TWRP rồi, nhưng chỉ vào đc khi dùng TWRP Manager. Tắt máy đy bấm Nguồn + Volum up thì nó ra 1 dòng chữ Tàu mầu vàng. Thế là hết, k làm đc j nữa.
Mình vẫn cần vào đc Recovery bằng phím cứng vì nhỡ đâu nghịch cái j máy bị đơ thì vẫn Up ROM đc luôn.
kimhanzoo
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai có ROM gốc của con này up lên cho mình với..trước mình rôot máy xong vọc tùm lum nên xóa hết mấy cái hệ thống của nó..giờ chạy lag lag...mà factory reset nó vẫn vậy..mình muốn up lại rom gốc nhưng mà ko có file với lại ..mình cài recovery ko dc...vào cái restone mặc định của máy thì nó báo ko có thẻ nhớ ..chả hiểu sao..ai giúp mình vs ..chỉ chi tiết chút nha.tại mình mới vọc nên ko rõ lắm..cám ơn nhiều..help me !!!
@kimhanzoo Rom gốc của bạn đây: https://cloud.mail.ru/public/8LN7/ez5Lu6S8F
Bác cho e hỏi có likn nao root may lenovo s650 ko..e up phần mềm miết mà ko cài dc goi ota...ota là gi hả b...cần chỉ giáo
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hung9116 bạn mở chrome trên đt gõ kingroot, tải bản mới nhất về cài vô, mở lên nếu nó nhận đúng lenovo s650 thì bấm root còn nó hiện ???? thì thui bỏ qua đi, chưa root được đâu. OTA là cách update qua wifi của hệ thống.
@phuc_tho Thanks bac nhé e lm thử chứ máy e wifi khi nang cap các bản up mới toàn bị chập chờn thua hẵn mấy máy đờ thấp na...
Bac co ban backup rom ko up mjh xin voi
nhoemmcsl
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy mình đã root giờ update phiên bản mới bị treo logo ko khởi động được, ai hướng dẫn chi tiết cách khắc phục với à ( bằng hình ảnh càng tốt vì mình gà vấn đề này lắm)
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoemmcsl Root rồi và bạn có cài recovery chưa? Vào được recovery không? Nếu vào được thì tìm dòng Factory Reset hoặc là Wipe Data.
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoemmcsl Lỗi này bị giống mình cách đây vài hôm. Mình cũng đã thử recovery nhưng cũng bất thành...
Đã mang lên bh và nhờ nó chạy lại. Minh chạy bằng tools cũng ko dc. Chả hiểu nổi..

Gửi từ Lenovo A5000 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
fucca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn ko đc bạn ạ, tự có recovery nhưng nó rs liên tục luôn
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sao mình ko thấy file đã chép vào bộ nhớ máy vậy ???

double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Ai giup dc minh ko nhỉ ?

Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Bạn ui, bạn fải sửa nó thành recovery.img rồi đặt vào bộ nhớ trong của máy nha. Nhớ để ngoài cùng luôn, không để trong thư mục nha!
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Ôi bạn đúng là cứu tinh. Mình ko biết có vụ rename . hehe

double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Sao mình vô recovery bấm backup nó báo lỗi ko cho backup vậy ? Trong khi thẻ nhớ mình vẫn cắm vào máy và vẫn còn dung lượng ?

Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Báo lỗi gì bạn? Bạn up cái TWRP phải không? Nếu đúng là nó thì mình back up thấy bình thường, tốt nhất là khi back up thì khỏi cắm máy tính thử xem. Chọn External Card thử xem hen bạn!
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ae ai có file twrp cho mình xin nhe. File minh down bên 4um nga hình như ko nhận trên này thì phải

hanchjcha
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác dùng sp flash tools up về rom gốc, sau đó update OTA lên bản mới nhất rồi sau đó thì mới root hoặc cài recovery nha , nhớ backup imei trước up rom !
phuc_tho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lúc trước có nói sẽ up lên 5.0 cho lenovo a5000 mà h ko thấy nữa http://support.lenovo.com/us/en/documents/ht101396#phone-5.0 Bác nào ngâm cứu miui đi, được chuyển qua miui xài lun.
Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuc_tho MIUI thì mình Flash thử rồi, xài ok, rất mượt, nhưng chỉ có 1 điều là không thể kết nối với Mi Account được thôi, còn lại là ok hết! Mình có nói ở bên trên rồi đó!
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình xài 1 máy nên ko up dc tấm hình báo lỗi. Đại loại là nó ko nhận dc thẻ nhớ khi backup đấy bạn

Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Giờ bạn thử vào Settings -> Storage -> Kiếm phần SD Card -> Unmount rồi Mount lại, sau đó mở thử 1 cái File Manager lên (thử bằng Solid Explorer cho tốt) xem có vào được SD Card không, xem có thể copy file này nọ vào thẻ nhớ không. Nếu mọi thứ vẫn OK, quay ra TWRP Back Up thử, nếu vẫn không được thì bạn thử thay thẻ nhớ khác xem.

Trong phần Back UP của TWRP, chổ Storage, bạn có chọn được External SD-card (dung lượng còn trống) không?
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Chỗ backup trong twrp ko chọn dc sd card bạn à. Chép file ra vô bình thường. Mình cũng ko hiểu. Nhưng để mình thử làm theo cách bạn nói xem sao.

Djinn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@double50cent Giờ nếu mà bí quá, còn 1 cách này, bạn thử làm đại coi coi có khả quan không nha.

Bạn vào Play Store, kiếm cái NextApp SDFix, cài nó vào, xong rồi chạy nó, mục đích là để các phần mềm khác có thể đọc, ghi file lên thẻ nhớ, bạn chạy nó, nhấn Next cho nó làm, chừng chút xíu, rồi quay ra TWRP thử xem có thể chọn được SDCard không nha, vì mình chưa bị như vậy nên giờ có hướng nào thì thử hướng đó xem có khả quan không!
double50cent
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Djinn Ok bạn dc roi. Mình bực quá format sd card lun. Xong nó nhận lại hết rồi backup luôn. Hoho. Thanks bạn nhé

Tình hình là mình root đt xong và xóa vài ứng dụng , nhưng k biết xóa nhầm cái jì mà h download trong CH play cứ chạy mà k download .

Và mình đã thữ cài MKT Droid root , SP Flash Tool , Mobile Uncle MTK tool , Rom manager . Mọi cách để đưa về rom gốc nhưng k đc .

Mình cần 1 hướng dẫn chi tiết nhất có thể , mong mọi người giúp đỡ ạ
😔
@linhtran2690 Tks kiu bạn
@linhtran2690
@linhtran2690 Xong rồi bước tiếp theo là gì hả bạn
@linhtran2690 Bây h bật SP flash tool chọn txt nhấp download , tắt nguồn đt và cắm cáp vào fải k bạn
Bạn đã down rom về rồi thì giải nén ra.bật sp flash tool lên chọn dòng thứ 2 chon bao taget.bin chon file .txt rồi đợi nó check rom.xong bấm download tắt đt cắm cáp kết nối xem nó chạy là biết liền đợi hiện chữ ok màu xanh là đc
Chọn đường dẫn đến file rom ấy nha.chúc bạn thành công
@linhtran2690 Mình đang flash rồi , cám ơn bạn nhìu , thì ra chìu h k flash đc k fải là do k tháo đc cục pin mà là do k đủ driver .
Trên pc đã báo ok và bây h là time waitting 😔
@linhtran2690 Nó k đơ ở cái logo lúc đầu nữa mà nó chuyển sang đơ ở cái logo chuyển động rùi bạn ơi 😔
fucca
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhtran2690 hix lúc chạy nó có báo j ko bạn, mình chả thấy gì, cứ báo usb cắm vào liên tục thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019