Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cần mọi người xem giúp con máy ko thể bật auto focus

rylryl79
4/3/2015 13:57Phản hồi: 23
Cần mọi người xem giúp con máy ko thể bật auto focus
Em vừa em 1 con Nikon D40 cùng lens Tamron 28-80mm f/3.5-5.6. Khi mua máy thì em ko có đi mùa mà nhờ ông anh đi mua dùm vì bận việc, bên bán có cho ông anh mượn lens của họ test thử thì chụp ngon lành. Xong em đi mua lens Tamron 28-80mm f/3.5-5.6 , do gần đến giờ làm cùng với ko đem theo máy em chỉ xem qua bên ngoài và test thử trên máy của bên bán em cũng quên ko kiểm tra lens có AF ko, hôm nay đi chụp thì ko thể bật AF đc phải lấy nét tay. Mọi người em thử lens này là lens AF hay MF vậy và nếu AF thì do lỗi của lens hay body vậy ?

Em nhấn chọn "Focus Mode" trong setting thì nó hiện thế này:

Còn đây là hình lens và các chế độ liên quan đến AF trong setting đều bị ẩn:
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kidbongdem
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hình như con nikon D40 này không có motor lấy nét trong body thì phải
Em nghĩ cái này không phải lỗi của lens và cả của máy mà là không thích hợp thôi
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@kidbongdem em search thông tin thì thấy D40 có mortor lấy nét bác ơi. Giờ có cách nào ko bác ? Mới tập chơi, mà lấy nét tay mệt quá, cứ 6-7 tấm mới đc 1 tấm nét chuẩn 😔

em đang tính chọn mục "reset" trong setting để xem sao mà thấy nhiều người nói ko nên bấm vào mục đó
kidbongdem
ĐẠI BÀNG
9 năm
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@kidbongdem em search toàn tiếng anh thấy có trang vatgia của vietnam có dấu stick trong phần "lấy nét tự động" với thấy trong mục setting có lấy nét tự động nên em tưởng nó có
kidbongdem
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái lens của bác hình như không auto được quay tay thui 😆))))
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@kidbongdem vậy là do lens ko có AF hả bác ? tại thấy trên lens có ghi AF và cap sau lens zin của máy ghi "for nikon af" cứ ngở là có af
mua lens khác có af là đc phải ko bác ?
kidbongdem
ĐẠI BÀNG
9 năm
AF-S ấy bác cái này có motor lấy nét trong lens
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@kidbongdem Lens có AF-S là mới auto focus đc hả bác ? Lens chỉ có AF là ko đc ?

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Body và lens của bác ko tương thích, do Nikon D40 ko có motor AF ở body, bác lại dùng lens ko có motor AF ở trên lens thì bác ko thể bật AF dc bác ah, bác đổi lens khác hoặc dùng MF thôi
@rylryl79 thông thường theo tính toán của nhà sản xuất thì dc 100.000 shot, nhưng ko phải máy nào cũng hỏng ở mức đó, trong trường hợp này thì chỉ mang tính chất tương đối thôi
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@nttdigitaldigicam ồh, thấy số shot nhìu nên cũng hơi sợ

và khi phơi đêm thì chỉnh thông số sao là ok vậy bác ? em chuyển qua M, để tốc độ là 6, khẩu là 8, iso 200 (ko có 100 nên em chọn 200), wb là auto . nhưng hình có vẻ hơi mờ chút và bị dư sáng (giống cháy sáng nhưng ko đến mức đó). em thử từ tốc độ 4 đến 10 và khẩu từ 5 đến 11 nhưng chỉ có tốc độ 6 và khẩu 8 thì thấu ổn hơi khi chỉnh thông số còn lại
@rylryl79 cái này thì phải phụ thuộc vào điều kiện hoàn cảnh cụ thể bác ah, cái quan trọng nhất là bác chụp phải vững tay, bac chụp phơi sáng tốt nhất là dùng chân máy
rylryl79
TÍCH CỰC
9 năm
@nttdigitaldigicam em dùng chân máy lun vẫn vậy bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019