Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cẩn trọng với HTC J ONE nhập từ Trung Quốc.

fan_ryu
23/3/2014 8:7Phản hồi: 287
Cẩn trọng với HTC J ONE nhập từ Trung Quốc.
Như các bạn đã biết trên thị trường hiện nay nổi bật lên là dòng sản phẩm Htc J One, đây là sản phẩm Htc one dành riêng cho thị trường Nhật, ngoài việc được trang bị cấu hình tương tự Htc one hàng Việt Nam như : Chíp 1.7G, ram 2G, camera 4M ultra pixel, Htc J One được nâng cấp bộ nhớ lên 32G và hỗ trợ khe cắm thẻ nhớ. Bạn có thể mở nắp sau để lắp sim và thẻ nhớ chứ hẳn liền khối như hàng ở nước khác. Htc J One dày hơn Htc One một chút. Và đặc biệt HTC J One có giá rẻ hơn hàng tại Việt Nam khá nhiều trong khi bản thân máy không hề thua kém.

Hiện nay trên thị trường tràn lan bán HTC J ONE, hầu hết các cửa hàng đều có có bán dòng sản phẩm này, cửa hàng chuyên sky, bb, iphone,nokia... cũng đều bán HTC J One. Tư duy một các logic thì nếu nhập trực tiếp từ Nhật về rất khó để có thể bán một cách tràn lan như vây. Câu trả lời chính là Trung Quốc, đây là nguồn cung cấp hàng cho phần lớn thị trường di động xách tay ở Việt Nam.

Như vậy, dòng sản phẩm HTC J ONE hiện nay sẽ có 2 nguồn hàng, phần lớn nhập từ Trung Quốc, và một số ít có thể nhập trực tiếp từ Nhật Bản. Nếu như hoàn toàn không có gì khác biệt giữa 2 nguồn hàng này thì không có gì để nói, nhưng trên thực tế có sự khác biệt , bài viết này tôi sẽ chia sẻ giúp các bạn một chút kinh nghiệm của bản thân để dể các bạn có thể chọn được dòng sản phẩm đúng với giá trị đồng tiền mà bạn bỏ ra.

1- Nhập từ trung quốc: Xin nhấn mạnh, dù HTC j One nhập từ trung quốc nhưng vẫn đúng là hàng dành cho thị trường Nhật, tuy nhiên từ trung quốc về có rất loại hàng, loại xịn đầy đủ hộp trùng imei cũng có, cũ đóng lại vỏ cũng có, sửa chữa cũng có, nhưng nhiều nhất là mặt hàng tray, chỉ có máy không, không có hộp. Toàn bộ hộp không đúng và không có imei, có thể sẽ dán lại hoặc để trắng. Và đặc biệt, toàn bộ máy từ trung quốc sang đã được unlock sẵn, rất khó để xác định xem có đúng là hàng mới thật hay không.

2- Nhập từ Nhật: Nếu đúng hàng mới 100% nhập từ Nhật về, sẽ phải hội tụ đủ các yếu tố sau

+ Máy chưa unlock, các cửa hàng nhập từ Nhật về sẽ phải tự unlock.
+ Giữ nguyên phần mềm xuất xưởng Android 4.1.2 , software number 1.07.970.4 (setting-about-software imformation) , nếu đã update lên rồi tức là có người sử dụng để update rồi. Link phiên bản phần mềm từ nhà sản xuất:
http://www.au.kddi.com/information/notice_mobile/update/update-20130611-01/
+Máy sẽ có 4 vị trí imei trùng nhau : Hộp, trong máy, tem imei dưới nắp lưng, tem lưng. Thông thường imei dán lại có thể phân biệt được dễ dàng. mình sẽ đưa 1 số hình ảnh máy và hộp nhập từ Nhật về để các bạn có cơ sở tham khảo.

Vậy, lời khuyên của mình dành cho các bạn, để đảm bảo hàng có đúng nhập trực tiếp từ Nhật không, thì khi mua nên tìm hiểu kỹ cửa hàng và bớt chút thời gian chọn những máy như trên hướng dẫn trên,xung quanh viền không có vết cạy,hở, sùi, hộp trùng imei như trong ảnh, kiểm tra đúng software number gốc xuất xưởng, còn tem void trên ốc, và nếu cẩn thận thì chọn máy chưa unlock ngồi chờ 10 phút để họ unlock, cắt tiết uống tươi mới đảm bảo an toàn , nhưng có thể một số cửa hàng không chuyên về unlock sẽ không unlock trực tiếp được,nên chủ yếu chọn những máy như trên là yên tâm 😁

Đây là hình ảnh máy nhập trực tiếp từ Nhật:

Nếu đúng như xuất xưởng, theo bộ sẽ chỉ có 1 chiếc tai nghe HTC và 1 quyển sách hướng dẫn sử dụng.Trên sách hướng dẫn sử dụng, trang 5 có ghi rõ phụ kiện kèm máy. Sạc cáp mà các cửa hàng quảng cáo chỉ là đồ tặng thêm, có thể là đồ zin hoặc đồ lô tuỳ từng cửa hàng, khi mua các bạn nên kiểm tra.

Guide: http://media.kddi.com/app/publish/torisetsu/pdf/htl22_basic_e.pdf

Các vị trí phải trùng gồm có: Imei trên máy, tem lưng, tem hộp máy dán, imei dưới nắp lưng

Quảng cáo

Tem lưng đằng sau dán ngay ngắn, thẳng hàng, không có vết bóc ra dán lại.

DSC_6323.jpg DSC_6347.jpg

Các máy mà hộp dán lại imei thì sẽ không đẹp và ngay ngắn như máy dán thế này,tem dán màu gần gióng màu hộp.

Máy phải đang chạy hệ điều hành gốc xuất xưởng android 4.1.2 software number 1.07.970.4 thì mới đúng máy mới, tốt nhất là chưa unlock thì chắc chắn hàng này từ Nhật sang.

Quảng cáo

Khi mua nên kiểm tra kỹ thân vỏ máy, xem có vệt cậy hay sùi không

Trên ốc của máy , nhà sản xuất có dán tem void niêm phong.Máy trắng tem trắng, máy đen tem đen.

DSC_6358.jpg DSC_6366.jpg

Còn cái quan trọng nhất là kiểm tra ốc vít xem ốc đã mở chưa, cái này chỉ cần các bạn quan sát cẩn thận 1 chút, ốc không bị choét ra là được.

Đó, chỉ có vậy thôi, chúc các bạn có thể chọn được sản phẩm ưng ý !

Đây là 1 số hình ảnh bạn namco cung cấp về chiếc Htc J One nhập từ trung quốc mà bạn đã mua phải.

Tem trung quốc vẫn còn nguyên, chắc là tem của nhà phân phối bên trung quốc, người bán tại Việt Nam có lẽ quá chủ quan, không thèm bóc tem đi.

IMG_1752.jpg IMG_1757.jpg IMG_1756.jpg

Ốc đã có vết mở, khi đi mua hàng các bạn phải quan sát thật kỹ vấn đề này. Vì khi máy đã mở ra có thể sẽ có rất nhiều vấn đề đã xảy ra với máy.

Trên vỏ phần núm nhựa đã bị gọt đi, trong khi các máy gốc từ Nhật về núm này không bị, cái này mình sẽ xem thêm 1 số máy khác từ Nhật về có bị không, mới xem qua 3 cái thì không thấy cái nào bị gọt cả.

Lưu ý: Một số thắc mắc của bà con có thể được trả lời hơi chậm trên diễn đàn. Các bạn có thể Add (like) facebook của mình để nhận được sự hỗ trợ ngay lập tức và cập nhật thông tin mới nhất về Japan Phone.

287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuan8881
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác cho e hỏi cái, bên nhật xách về khoảng bao tiền ?? Mua code ở đâu ?? Sạc zin theo máy mua bao nhiêu (chả lẽ lại mua sạc lô)

Sent from my LG-F180K using Tapatalk
@fan_ryu Nhà bác có chi nhánh ở Thanh Hóa ko vậy? Giá bên bác giờ bao nhiêu vậy?
@fan_ryu Bác có bán hàng ở Thanh Hóa ko vậy?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Lê Tiến Hoàng thanh hoá mình không có chi nhanh bạn ạ, có thể ship hàng từ xa.
@fan_ryu Bên bác giá bao nhiêu vậy? Ship hàng thế nào vậy?
Vung0cs0n
ĐẠI BÀNG
10 năm
mà J one này không mua được code thành bản quốc tế đúng không nhỉ ?, ý của anh chủ topic là hàng bên trung quốc sang cũng là hàng chuẩn nhưng là hàng cũ rồi đóng lại seal, mấy cửa hàng xách tay sky lg cũng toàn j one là nghi rồi :p
...p/s: trước mua sharp sh06e 8tr bên anh mà giờ lên 8tr5 rồi 😕, với lại cái sharp sh06e này mua code thành quốc tế rồi anh nhỉ 😁
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Vung0cs0n Nhật cứ hết xả hàng là nó lại vậy đó bác, giá tăng mà còn ít hàng nữa.
Htc j one thì bên trung quốc vẫn là hàng xịn, nhưng khó mà xác định được chuyện gì xảy ra với nó. Mình thấy 1 số anh em chuyên đánh hàng bên đó thì ca ngợi máy rất bền, gần như rất ít trường hợp bị hỏng hóc. Nhưng về lâu dài cũng không thể nói trước được.
Sh06e thì là mua code thành quốc tế, htc j one về cách unlock hơi phức tạp, không hẳn là unlock phàn mềm, cũng không hẳn là code, mà phải can thiệp và hệ thống máy, mở phần lock sim ra để sử dụng. Nó sẽ tương đương với unlock code.Nhưng cũng chẳng mấy cửa hàng unlock được chiếc J one này đâu bác ạ.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Cảnh báo thêm cho các bác có ý định nhờ người mua Htc j one từ bên nhật, hiện tại phiên bản phần mềm mới nhất của htc j one là 4.2.2 software number 2.21.970.2 chưa unlock được, nên khi mua tuyệt đối nên mua mới và phải kiểm tra thông số này, vì đa phần bên nhật cứ có bản mới là họ up, mà up lên cầm về làm máy chơi điện tử đấy. Để kiểm tra, các bác vào như sau:

Setting-about-software information-software number

nếu máy đang ngôn ngữ tiếng nhật :ステータスバーを下方向にスライド」→「設定」→「バージョン情報」→「ソフトウェア情報」で確認できます。
@fan_ryu Không hiểu cái này của bác lắm. Đoại loại là thời điểm này mà mình mua thì là androi 4.1.2 hay là 4.2.2 mới đúng hả bác, mà nếu 4.2.2 thì vẫn unlock bình thường đúng ko
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@MinhĐạo88 4.2.2 tùy từng phiên bản, nếu 2.15 thì vẫn được còn 2.21 thì hiện nay chưa được
shanhp
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fan_ryu Em có người nhà sắp ở Nhật về muốn gửi mua 1 em này. Mà anh cho em hỏi là máy này chỉ có nhà mạng au phân phối thôi ạ, docomo không có ạ? Và nếu bây giờ mua mới ở nhà mạng bên ấy thì có mua được phiên bản phần mềm software number 2.15 không hay phải mua cũ để về VN unlock a. Tks!
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@shanhp chỉ có au thôi bạn, tốt nhất mua 4.1.2
namco
ĐẠI BÀNG
10 năm
anh fan_ryu cho em hỏi em mới mua lại máy one J xem bài viết của anh em thấy con one j này lại có tem dán vào máy, một cái chữ màu xanh ở gần dưới đít máy và tem dán ở ốc máy có chữ màu đỏ anh cho em hỏi nó có phải máy tầu kg anh.
@namco K biết bác mua cửa hàng nó tự dán tem hay sao chứ thông thường đa số máy nhật bán ra k có dán tem, bên chỗ bác fan_ruy cũng k dán tem, chỉ theo IMEI thôi 😁, còn dán tem có thể tùy cửa hàng thích dán. Thường cũng sẽ k ký hiệu mau2 mè gì.
namco
ĐẠI BÀNG
10 năm
@skullofanh nhưng mà là tem tiếng đài loan hay trung Quốc chứ em nhìn nó kg giống tiếng nhật test máy thì rất oke bây giờ mới để ý cái tem bác ạ.
mình không hiểu sao nhưng topic như thế này có ý nghĩa gì cho lắm, bây giờ htc j one đa số chổ nào cũng bán, chỉ cần 1 đầu mối nhập sĩ về và chào hàng cho những cửa hàng, giá tốt thì người ta nhập thôi. đều đó giải thích sao nhiều chổ bán j one.
Việc unlock thì có chổ unlock sẵn có vấn đề gì đâu. vì nếu 1 cửa hàng bán ngày 1-2 cây thì ngồi unlock tại chổ, nếu 1 cửa hàng ngày bán trên 10 cây thì việc unlock, chay phần mềm chắc hết cả ngày luôn quá.
không lẽ viết topic như vậy để làm ảnh hưởng đến tâm lý người mua hàng và người bán hàng sẽ bán được giá cao hơn.
Mục địch cái topic này ra đời là như vậy?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@HipHopGirl90 Đồng chí có đọc hết bài viết không mà sao hỏi như vậy.

Mục đích:
1-Vấn đề không phải là giá tốt hay không tốt, mà là máy mới hay không mới.Tôi viết để mọi người có thể lựa chọn đúng sản phẩm là mới, không phải đã qua sử dụng rồi bán thành mới. Nếu cửa hàng nào bán đúng sản phẩm mới thì có gì phải suy nghĩ, bài viết này sẽ giúp họ tự tin hơn với những cửa hàng còn lại.
2-Nội dụng bài viết đã khẳng định rất rõ, Htc J one dù từ đâu nhập về cũng gốc từ Nhật, độ bền rất cao. Máy bị hỏng hóc là rất ít.
3-Khẳng định lại hình thức unlock của Htc Jone, khi từ Nhật về chắc chắn phải unlock.
4- Phụ kiện theo máy chính xác là có cái gì, được tặng cái gì, hộp có phải dán lại imei không.

Thêm nữa:
+ Đúng như đồng chí nói việc unlock hay chưa unlock đúng thật không phải vấn đề quan trọng, vì nó sẽ gấy rất nhiều phiền phức cho các cửa hàng, không phải cửa hàng nào cũng chuyên về unlock để unlock chiếc này, có thể họ sẽ làm dịch vụ từ trước.Tôi sẽ giải thích thêm điều này ở post 1, nhưng cái quan trọng nhất ở đây là hướng dẫn mọi người cách xem và kiểm tra máy, hộp máy, imei và phụ kiện, như thế nào là theo bộ từ nhà sản xuất.
+Nhưng 1 máy unlock chỉ mất 10 phút-10 máy mất 100 phút. Chẳng nhẽ bán được cái máy vài triệu bạc không bỏ được 10 phút ra phục vụ người ta. Với những cửa hàng unlock được chắc chắn người ta sẽ không ngại vấn đề này.
+Toppic này ra đời, chưa thấy cửa hàng nào tăng giá, chỉ thấy giảm giá. Cho nên không liên quan gì đến chuyện giá gì hết.

Tôi thì nghĩ toppic này trang bị thêm kiến thức cho người mua hàng, chứ không hề làm ảnh hưởng đến tâm lý người mua hàng. Tinhte là diễn dàn về công nghệ, mọi kinh nghiệm nên trao đổi rõ ràng, không thể nhắm mắt mị dân được.
@fan_ryu Nói hay lắm ...... Thank bạn , mình cũng đang định mua 1 cái , nhưng không biết làm cách nào để nt, và có đk TV bình thường đây nữa
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@pi4u không hiểu lắm câu hỏi của bác
namco
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bac xem giup em. Em hoi bac ay bao dan tem bao day khi unlock tho kg dong vao may?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@namco Tem của em có thể là tem của nơi cung cấp cho cửa hàng mà em mua,có thể là tem bảo hành của nguồn cung cấp, trên tem đúng là chữ trung quốc.Bên cạnh có tem void màu trắng, là tem niêm phong của nhà sản xuất rồi thì lý do để thợ unlock không động vào máy là không hợp lý. Em kiểm tra tem imei trên hộp dán có giống trong ảnh không, nếu giống thì hàng chuẩn,nhập nguyên bộ, cứ yên tâm, không có gì lo cả.

namco
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em hộp kg trùng anh à e hỏi ông ấy bảo là máy cầm nhầm hộp về e mua của cá nhân thôi.
namco
ĐẠI BÀNG
10 năm
vừa qua cho anh thanhks anh nhiều.
Chừng nào có HTC M8 nhật hú em 1 tiếng nha.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@thientam255 Ối giời, chờ htc one M nhật ra còn phải chờ ốm bác ạ.
@fan_ryu Bác nói vậy thì em nghĩ bên Bác uy tín lắm rồi nhưng mà sao có 6 tháng bảo hành thôi vậy ạ 😔
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@bkoymntv cái này mình giải thích phía trên bạn nhé, khi đi mua hàng ở cửa hàng, hãy dành thời gian đọc qua phiếu bảo hành xem họ bảo hành những gì đã. Hiện nay bên celphone s cũng có thời gian bh tương tự.
Anh ơi sao em vừa mua 1 con ở cellphones mới đọc bài báo này , máy e lên 4.2.2 mà không thể cài được CH PLAY😔( tất cả câc dịch vụ của google đều ko dùng được , mong anh giúp e với ?
Em mới mua đc 1 hôm :(
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Congpccc chắc là do lỗi room thôi, cậu ra đó bảo người up lại cho.
@fan_ryu Vậy là bản 4.2.2 của TQ vẫn có CH play hả a ???
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Congpccc CH play thì cái nào chả có, cậu thử factory reset xem đc không, không được thì cầm lại ra đó bảo họ xử lý phần mềm cho.
máy mình khi vào kiểm tra thì thấy đề là Android 4.1.2 , software number 1.05.970.2 thì có phải là của Trung quốc không?
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@vietmobile79 các bác hiểu sai hết vấn đề rồi, tất cả htc j one đều cả là của Nhật, vấn đề là theo những con đường thế nào, từ nhật về trực tiếp việt nam, hay từ nhật qua trung quốc rồi mới về đền việt nam, trường hợp qua trung quốc thì có thể 1 số thay đổi như mình nói ở trên, chứ bản thân máy vẫn là hàng nhật.

Máy của bác 4.1.2 soft 1.05 là phiên bản phần mềm gốc từ ngày xuất xưởng.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
Đây là 1 số hình ảnh bạn namco cung cấp về chiếc Htc J One nhập từ trung quốc mà bạn đã mua phải.

Tem trung quốc vẫn còn nguyên, chắc là tem của nhà phân phối bên trung quốc, người bán tại Việt Nam có lẽ quá chủ quan, không thèm bóc tem đi.

View attachment 2613876 View attachment 2613878 View attachment 2613877

Ốc đã có vết mở

View attachment 2613879

Trên vỏ phần núm nhựa đã bị gọt đi, trong khi các máy gốc từ Nhật về núm này không bị, cái này mình sẽ xem thêm 1 số máy khác từ Nhật về có bị không, mới xem qua 3 cái thì không thấy cái nào bị gọt cả.

View attachment 2613881
Nghĩa là xem máy và hộp, ba vị trí đó trùng imei thì sẽ là hàng zjn đúng ko ạ? Cám ơn a.
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Trần Thanh Nguyên trùng thì đơn giản, quan trọng có phải tem dán lại hay không ấy, chứ đã dán lại thì cái nào chả trùng hả cậu.
Vậy thì máy của mình là hàng Singapore, vì vẫn còn nguyên tem bảo hành đề là Singapore, phần núm thì vẫn còn nguyên 010420141449.jpg
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@caibui gốc bên trung quốc thực ra chỉ có 1 số đầu mối lớn, từ những đầu mối dó sẽ phân phối thành nhiều cấp, nhưng vậy máy cảu bạn kia đã qua ít nhất 2 bước trung gian, của ông tem gay và ông tem singapo. Có lắm tem không phải là tốt, vì tem bảo hành máy và tem sửa chưa máy rất có thể lẫn lộn với nhau. Còn về nguyên tắc, gốc từ nhật về tuyệt đối không có cái tem nào cả.
Vung0cs0n
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fan_ryu htc one j bên anh bán đắt hàng quá 😁, em hôm qua mang con sh06e bị sọc dọc màn hình qua cửa hàng anh này :oops:, mà không biết sh06e có bản update 4.3 chưa anh nhỉ ?, nếu mang sang bên kia thì up luôn cho em nhá,nếu có người muốn mua lại có khi em bán rẻ cho luôn 😕,giờ mà thêm cái khoản sửa cái màn hơn 4 tr chắc chết 😔(em nghĩ sẽ được thay free nhưng cũng có thể mất tiền màn hình ), đang đi hỏi anh em xem cái lỗi này có được thay free không anh ạ :oops:
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@Vung0cs0n Hoá ra là chú à.không bị vỡ màn hình, thường là được thay free.ai bị vỡ màn hình mới mất tiền thay màn hình, qua anh up lên bản mới nhất cho, nó là build number thôi, không phải android 4.3, khi nào ra bản fw mới, em tự update qua wifi ở việt nam được.
Vung0cs0n
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fan_ryu thế em cũng yên tâm hơn rồi 😁
thế ở Hn thì mua hàng ở đâu thì uy tín bác, em thấy rất nhiều topic bán trong Nhật tảo, cellphones, hoàng hà đều bán nữa. Thanks !
Hôm bữa đọc tin này chạy qua phongcachnhat hcm mua cho chắc. Phong cách phục vụ rất tốt nhưng ít máy quá, có 2 máy. 1 máy thì nắp đậy bị ovan ko kín, 1 cái thị viền màu trắng dơ quá. Cuối cùng đành về. Khi nào Phongcachnhat có hàng về nữa inbox cho e với.thanks!
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@sangista thứ 7 này cậu qua di, lượt hàng mới về chưa unlock 100%, còn thơm mùi hoa anh đào nữa. Tại cậu đến lúc gần hết hàng, nên không có nhiều lựa chọn.
@fan_ryu ở Hn còn hàng ko bác
fan_ryu
TÍCH CỰC
10 năm
@thanhcaotien cũng đang cháy hàng, chờ đến thứ 7 bạn ạ
@fan_ryu Bạn cho hỏi cửa hàng của bạn là j vậy dc luôn có j cho m tham khảo, đang có ý f9i5nh mua nên cũng đang tìm nơi uy tín
Fix đc vụ camera tím thì tốt lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019