Cần tư vấn về việc bị disconnect khi xài cáp quang

tungocminh
14/7/2015 17:23Phản hồi: 18
Chào mọi người!Tình hình là như này ạ,mới gần đây e đổi từ việc xài mạng internet thường 200k/tháng chạy được 600kb/s tối đa lên cáp quang cũng 200k/tháng chạy được 1.4mb/s của VNPT,lướt web,coi film rất tốt.Vấn đề là e có chơi dota2 và khi chơi e bị auto-disconnect liên tục cứ phải đợi 30s mới vào lại được có khi lâu hơn,cứ 5-6' lại bị lần. Hồi lâu xài mạng cũ thì không gặp vấn đề như này bao giờ,từ ngày đổi lên cáp quang thì như vậy. Mình phải làm sao để khắc phục tình trạng này?
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn gọi cho VNPT đến hỗ trợ bạn thì tốt hơn. Trường hợp bạn có nhiều yếu tố, cụ thể là:
- Chất lượng cáp quang khi kéo, có bị gấp khúc nhiều ko dẫn đến bị tán xạ làm suy hao tín hiệu.
- Chất lượng của modem hoặc router ISP cung cấp, cụ thể là khi các dòng chạy với công nghệ GPON thì chạy ko ổn hơn công nghệ cũ AON.
Cách khắc phục thì có thể kiếm tra modem trước, test xem khả năng xử lý và tín hiệu gởi nhận tốt không, nhiệt độ, firmware. Thế nên tốt nhất bạn gọi cho ISP để họ support cho bạn. Hotline ISP VNPT là 800126 (nhớ thêm mã vùng).
binhnn
CAO CẤP
9 năm
mình chạy mạng 20m ở cơ quan đánh Dota 2 vẫn lag
ChuBeNho
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chủ thớt bị giống mình y hệt. Cũng đổi từ adsl sang cáp quang 14mbs. Sáng hôm trước gọi cho tổng đài nói tình trạng mình bị giống thớt đây, nó báo kỹ thuật viên liên lạc sau. Chiều thằng ktv gọi điện cho mình nói rất vớ vẩn, bảo là dota 2 là game bạo lực nên bị vnpt chặn ko khắc phục được đâu. Mình có nói là bị cả dota 1(chơi cùng bạn trên garena ko liên quan đến dota 2) lẫn dota 2 mà thì nó cứ luôn mồm nói bị chặn với cả ko khắc phục đc đâu. Mình đăng lên group dota2vn cũng có 1 bạn bị như vậy. Chưa biết giải quyết sao đây
1.4mb/s mà lag thì hơi lạ có thể cáp nó bị hay chập chờn ở đâu đó rồi
ChuBeNho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hellsing82 thank bác quan tâm. Trước giờ dùng cáp đồng em vẫn để modem 24/7, hiếm lắm mới có lần tắt mà dùng cũng ko có vấn đề gì. Từ lúc sang cáp quang là bị disconnect, chỉ có 2 game là dota 2 server đông nam á và dota 1 qua garena vn. Còn các hoạt động khác như download xem phim, vẫn ok, chơi lmht cũng ko vấn đề. Em chỉ bị 2 game đó thôi. Em check bảng ping rất kỹ thì ko bị request time out lần nào. Còn alo cho thợ 2 lần, 2 thằng đều bảo do vnpt đang chặn mấy game như dota 2 vì là game bạo lực!? Chúng nó đang ý kiến lên trên. Em cũng ko tin nhưng lại nhớ phốt vnpt chặn hero charge do ăn tiền của dota truyền kỳ vinagame!? Bệnh này chỉ có thể do mạng
@ChuBeNho em cũng giống bác, download thì torrent e kéo vẫn 1.2 hoặc hơn đều đều nhưng DOTA thì rất hay DC, e bị dính mấy game low cũng chỉ vì thế, tsb 😔( hnay vừa kêu kĩ thuật đến thì ổng bảo do modem lỗi nên thay modem cho và bảo mình mua thêm 1 con phát wifi khác cắm vào cổng sau con huawei để dùng thì ổn hơn mà kb như nào đây :< biết thế dùng FPT cho khỏe
ChuBeNho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@IceeKey Có kết quả chưa bạn?
@ChuBeNho à thì em vào mấy cái khác cũng ổn nhưng có lẽ đang TI5 DOTA nó cũng lag hoài nên k rõ. Đang tính cuối tuần mua con modem khác ổn hơn r lắp như ông kĩ thuật VNPT bảo xem sao. Em đi làm suốt nên mấy vụ này bất tiện quá đi :<
Yugj_0h
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng bị y hệt thế này. Từ cáp đồng chuyển sang cáp quang VNPT cái dính luôn.Có lúc đc hết trận có lúc thì 1 trận dis đến chục phát. Reconnect cái thì đc luôn.Check ping thì ko thấy request time out phát nào.Ae có ai khắc phục được chưa
Kamazaki
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đang cáp quang fpt, coi phim nghe nhạc kéo jav phà phà như súng nhưng mỗi lần e vào chơi ti ến l*ê n miền nam của VNG bằng đt là y như rằng dis liên tục, toàn bị thua sạch tiền vì bị dis. Cáp quang tốc độ cao thiệt nhưng độ ổn định thua xa cáp đồng, bởi vậy cước cáp đồng nó đắt ngang cáp quang trong khi tốc độ chỉ bằng 1/3
vụ này có bác nào ở trên có cách khắc phục chưa. em bị hoài . ức chế
có cách khắc phục chưa các bác . e cung bi the . qua uc che 😔(
chủ thớt còn ở đây không. Bác đã khắc phục đc chưa nếu đc rồi thì chỉ cho e với. Bị y hệt như vậy ức chế quá đi mất
cho mình hỏi ai biết cách chữa lỗi DC này chưa ? giờ mình mới bị, ức chế quá
em bị lâu rồi. các bác sài mạng gì. rất có thể các bác bị xung đột modem . cái này thì khắc phục bằng cách chạy lại modem nha! gọi thợ của công ty mà chạy lại. hc đổi cái mới nếu vẫn trong tg bảo hành 😁
lastcode
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy cái modem quang làm em nãn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019