[Cảnh báo] Hãy đổi ngay mật khẩu iCloud của bạn nếu có mặt trong danh sách này

bk9sw
3/1/2015 17:16Phản hồi: 159
[Cảnh báo] Hãy đổi ngay mật khẩu iCloud của bạn nếu có mặt trong danh sách này

Một công cụ hack có tên iDict đã vừa được một người dùng đăng tải lên GitHub và quảng cáo rằng công cụ có thể sử dụng kỹ thuật brute force (tra mật khẩu bằng từ điển) để dò mật khẩu iCloud. Mặc dù vậy, khả năng của iDict bị giới hạn bởi kích thước từ điển nó sử dụng để đoán mật khẩu. Vì vậy nếu mật khẩu iCloud của bạn nằm trong danh sách này thì tốt nhất là nên đổi để tránh mất tài khoản cũng như dữ liệu cá nhân.

Không ít người dùng chúng ta có thói quen đặt những mật khẩu đơn giản. Những mật khẩu kiểu như "iloveyou" đúng là rất dễ nhớ đối với chúng ta nhưng cũng rất "dễ mò" đối với hacker hay công cụ hack như iDict. Với kiểu tấn công brute force, iDict có trể dò từng mật khẩu có trong từ điển và tài khoản iCloud của bạn rất có nguy cơ bị hack. Do đó ngoài việc đổi sang một mật khẩu phức tạp hơn thì bạn cũng cần kích hoạt bảo mật 2 lớp cho chắc ăn.

Lập trình viên phát triển iDict thực ra muốn chứng minh một điều rằng mặc dù Apple đã vá các lỗ hổng bảo mật iCloud kể từ vụ việc dữ liệu nhạy cảm của những người nổi tiếng bị lấy cắp và chia sẻ lên mạng nhưng dịch vụ này vẫn không hoàn toàn an toàn. Apple cần phải vá nhiều lỗi quan trọng khác trước khi chúng được "sử dụng cho các hoạt động nguy hiểm hoặc bất chính" theo lời giải thích của người đứng đằng sau iDict trên GitHub.

Còn nhớ cuối tháng 12 vừa qua, phòng cảnh sát phòng chống tội phạm công nghệ cao thuộc công an TP Hà Nội cũng đã vừa bắt giữ một đối tượng chuyên dò mật khẩu iCloud để chiếm đoạt và tống tiền chủ nhân tài khoản. Tính đến ngày bị bắt thì hắn ta đã chiếm đoạt được 3 triệu đồng từ 3 nạn nhân. Cách dò mật khẩu của đối tượng này khá giống với cách hoạt động của iDict, chỉ khác iDict là phần mềm tự động và dĩ nhiên có thể dò tốt hơn so với việc dò từng mật khẩu bằng tay. Một lần nữa, nếu bạn đang đặt mật khẩu iCloud quá đơn giản thì nên đổi ngay để tránh hậu họa nhé.

Theo: Gizmodo
159 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dh2l
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không có ip nên không phải nghĩ
@dh2l đi ra ngay không cần phải nói
culihvc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Càng ngày càng rối với icloud
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@@
cuthune
TÍCH CỰC
9 năm
Mật khẩu liên quan cá nhân không không phải nghĩ. Cơ mà sao nhiều người thích đặt mật khẩu dễ đoán mặc dù vẫn dài và không nhanh hơn mk cá nhân nhở.
Re0
CAO CẤP
9 năm
Vừa dò
May ko có 2 tài khoản của mình
kekeke nhìn vào cái list này chắc là không có cái tài khoản nào là đến từ Vietnam
quả là bình thường thôi chấp các hacker đấy :v
may quá ko có mình
thongpv87
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thật vớ vẩn 😔 Chừng đó từ điển mà đã là nguy hiểm 😁
@thongpv87 Não phẵng :v
tranbao81
TÍCH CỰC
9 năm
Mật khẩu của mình là khongco trong danh sách.
Nói chung chưa có người bị thì cảnh báo thế chứ cảnh báo nữa cũng chẳng có mấy ai làm theo.

Hôm trước cu em mất cái Zenfone 5 mà không biết để cài android device manager.

Nhân tiện về ăn tết Tây. Cài cho cả tá điện thoại phần mềm này.
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru cái với điều kiện lúc nào cũng bật GPS và wifi hoặc 3G bác à
grafity1210
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vnstockguru Android bạn có báo mất thù cài rom cook lại cũng xong thôi, hy vọng lên 5.0 sẽ khắc phục đc tình trạng này
hoangdzung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thấy thông báo đổi mật khẩu BlackBerry ID nhỉ :3
Ko quan tâm lắm vì mk của mình chắc chắn ko phải như trên
CLong
TÍCH CỰC
9 năm
cái này nó chả riêng gì icloud, mà cái mật khẩu đó do người dùng đặt những cái tên và ký tự dễ,
my dyuen
ĐẠI BÀNG
9 năm
coi chừng đây là cái bẫy, chính khi search là nó save lại cái search mat khau của mình lun
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
@my dyuen Bạn nghĩ giống mình thiệt! Nên mình chẳn dại mà nhập cái mật khẩu để search! Cơ mà dùng tính năng find của trình duỵet thì bố nó không lấy được!
antibush
ĐẠI BÀNG
9 năm
@my dyuen Đồng ý với bạn này!
@my dyuen Bạn nói quá chí lý, mọi người nên search bằng mắt nhé
đặt theo tên riêng + bảo mật 2 lớp cho icloud, lẫn email, nó ăn cắp cái đt mình thì may nó đổi đc :v
@huuthaolove Mất máy báo khoá Sim luôn thì nó bó trym.
@vnstockguru Recovery Key bác ạ. 😃
@vnstockguru sim chính chủ tên em bác à, làm lại là xong :v
@huuthaolove Ý mình là khi bạn mất điện thoại thì người không không login được vào tài khoản khác vì không thể tiến hành xác thực qua số điện thoại khi bạn đã khoá sim mình lại.
Nói chung bảo mật 2 lớp là rất an toàn.
@huuthaolove Dù chính chủ, hay ko chính chủ cũng dc mà bác. Dùng Recovery Key mà vô. Bác chỉ cần biết pass và Recovery Key là đủ vô thay đổi tài khoản rùi. 😃
Có lẽ đã tới lúc refresh cái pass cho iCloud rồi 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
có bảo mật 2 lớp
cho dù hacker có biết cũng ko làm gì đc. Thách luôn 😁
@quanghung1611 bạn đừng có chủ quan k có gì là k thể

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019