[Cảnh báo] Note 3 chú ý khi Root và quyền truy cập Knox, bảo hành

tranhuyvc
8/11/2013 11:26Phản hồi: 44
[Cảnh báo] Note 3 chú ý khi Root và quyền truy cập Knox, bảo hành

TÌnh hinh là mình mình đang xài Knox ngon lành, rồi hôm qua tự nhiên lại đi mò Root cho em note 3 8 nhân. Thao tác root mình làm theo trên XDA và forum Tinhte
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2466423
http://www.tinhte.vn/threads/galaxy-note-3-sm-n900-tong-hop-root-rom-cook-hoi-dap-thu-thuat-chia-se-kinh-nghiem.2182597/
Mọi việc diễn ra rất nhanh chóng... Root xong.. không đăng nhập vào Knox được nữa... nó rất quan trọng với mình... thế là nguyên đêm search XDA... vấn đề là Knox đăng tăng lên 0 x 1 ... không phải 0 x 0 như lúc đầu. vấn đề này sẽ gặp vấn đề bảo hành và không sử dụng được Knox nữa. mình đã search và đọc qua các Thread trên XDA. hiện tại vẫn chứa có cách nào nếu máy Knox đã tăng lên 0 x 1. Hiện tại có 1 phương pháp root không làm tăng Knox lên 0 x 1 nhưng là dành cho tất cả phiên bản Note 3... trừ bản 8 nhân ra !???.
a1.jpg a2.jpg

Ở đây chúng ta thấy hình 1 Knox status là 0x0 trạng thái là Offical (Stock), hình 2 cũng là Offical (Root rồi cài stock lại) nhưng Knox status là 0x1. (Khi chuyển thiết bị qua chế độ Download Odin Mode) Samsung sẽ đựa vào đây để check.

Theo
Chainfire

việc reset lại Knox counter rất khó khăn và nếu có 'viết lại' được cũng chưa chắc thành công. Và anh này đã khẳng định sẽ cố gắng phát triển cách để hack đê reset

Using CF-Auto-Rootwill trip the KNOX Warranty Voidflag, which is not reversable! Triangle Awayis not working yet for the other bootloader values either, but I expect it'll be working on the Qualcomm (not Exynos) models soon (but still, it will not reset the KNOX values!)
https://plus.google.com/ Chainfire/posts

Vấn đề là anh này sẽ phát triển nhưng sẽ không có cho phiên bản 8 nhân Exynos ... cách root không thay đổi Knox và chế độ bảo hành cũng không có phiên bản dành cho 8 nhân Exynos ... liệu chip này của samsung bảo mật quá nên dev không làm gì được...

Trích
Theo Chainfire, nếu gặp tình trạng này người dùng vẫn hoàn toàn có thể sử dụng ứng dụng TriangleAway để chuyển đổi trạng thái và thiết lập bộ đếm về lại ban đầu. Tuy nhiên, rắc rối nằm ở chỗ trạng thái trên KNOX giờ đây lại được quyết định dựa vào eFUSE, tức là một khi người dùng root máy hoặc up ROM tùy chỉnh trên Note 3, mã KNOX sẽ được viết lại và điều này có thể tạo nên hư hỏng phần cứng.
http://vnreview.vn/tin-tuc-san-pham-moi/-/view_content/content/752905/root-galaxy-note-3-se-gay-hong-phan-cung-va-mat-quyen-bao-hanh (bài này được dịch lại)

Từ những thông tin tìm hiểu được, mình chắc 1 điều là hiện tại và tương lại gần sẽ không có cách nào để reset Knox để bảo hành và xài Knox cho phiên bản Exynos .. (cách phiên bản khác đã có cách root, nhưng nếu đã tăng lên 0 x 1 thì cũng chưa có cách nào quay lại)

Vì thể mình tạo topic này khuyên anh em tinhte cực kỳ cân nhắc khi Root note 3 nhất là phiên bản Việt Nam... hiện tại mình không dùng được Knox được nữa, Knox mình đã cài vẫn chạy ngầm... rất là bực mình không đăng nhập được. Nhưng có 1 cách để xóa hoàn toàn Knox nếu anh em đã lỡ root. Nhập sai password 20 lần và Knox sẽ tự xóa và cũng không cài lại được nữa.... mình đã xóa Knox... và tạm enjoy với Root của em Note 3.

Quảng cáo

Khi root xong mình không vào Knox được mà báo lỗi : "KNOX Application not autorized"... đành nhập xài password 20 lần để xóa Knox đi vì mình đăng nhập được nhưng vẫn tốn tài nguyên hệ thống. Các dữ liệu trong đó mình bị mất hết

Với người dùng bình thường. trong vài tháng tới sẽ không có cách nào để reset nếu máy gặp vấn đề để đem bảo hành đâu nhé... anh em cực kỳ cân nhắn. Dủ là flash lại Stock rom thì Knox counter vẫn y nguyên không fix được... và samsung đựa vào đây để từ chối bảo hành... Chip đếm Knox là hoàn toàn khác với cách phân vùng cài rom....
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

H4TLove
TÍCH CỰC
10 năm
Anh em dùng Note 3 nói riêng hay các máy chính hãng nói chung đều biết 😁
Biết hết rùi, nhưng cũng thank bác vì công lập topic :D
tranhuyvc
TÍCH CỰC
10 năm
@H4TLove Mấy dòng samsung trước reset counter dem bao hành được. Còn những máy có tích hợp Knox thì giờ không có cách. Mình vua cài lại stock rom bản Mj7....trang thái máy vận là Offcial - chính hãng... mà vẵn không vào Knox được. Đây là giấu hiện check bảo hành đây Screenshot_2013-11-09-07-48-14.png Screenshot_2013-11-09-07-47-34.png Screenshot_2013-11-09-07-47-27.png
Mình dùng bản Note 3 N9005. Mấy hôm trước đã up ROM cook, giờ quay lại ROM Ship nhưng Knox đã tăng lên 0 x 1. muốn nó quay về 0 x 0 thì làm thế nào các bác? Thanks
tranhuyvc
TÍCH CỰC
10 năm
@Nguyenson318
😃 mình xài bản exynos bác ơi ^_^
mình vừa lên 4.3 cho s3 cũng bị dính cài này rùi, không sài knox được rùi
tranhuyvc
TÍCH CỰC
10 năm
@dduuoonngg88
😁 chờ đợt là mệt mỏi, không biết chừng nào mới xài Knox lại được... giờ mình đang tạm xài Knox trên cái note 10 2014 z...
nhưng mình nghi chắc trong tương lai gần thì khó đấy ^_^
Vậy máy bt chưa làm gì cả thì flash lại fw nó có tăng cái bộ đếm đó ko các bác?
quachtam82
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Lê Kim Phát Minh cung dang co thac mac giong ban.theo minh nghi la se tang
Mình nghĩ đâu có root thì cái đó có đụng đến đâu mà nó nhảy lên ta?

Sent from my SM-N900 using Tapatalk 4
quachtam82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Minh nghi no tang len sau moi lan flash qua ordin
Chán nhẩy @@!

Note 3 nhóe :v
làm sao để kiểm tra 0x0 hay 0x1 vậy
quachtam82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ba
Ban vo che do download mode se thay dc.
@quachtam82 không thấy gì hết bạn ơi
@Lu John Joon Bạn đưa máy về chế độ Download Mode chưa? Nếu thấy mấy dòng chữ đều 0x0 thì vẫn là zin.

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
Rồi nhưng ko thấy gì hết

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@Lu John Joon Phi ný. Bạn chụp hình đưa lên xem nào. Chẳng nhé máy của bạn là hàng face.

quachtam82
ĐẠI BÀNG
10 năm
No co dong knox counter do
đưa zô chế độ download mode rồi mà có thấy dòng đó đâu
quachtam82
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vay ban up hinh len thu coi
cái cờ líp này thì sao ợ ? ai hy sinh thử nghiệm phát :v
@vohoainam1 clip này ở ảo làm sao
Mình đã bất chấp warranty bit, đã root và đã thành công 😁
@Lê Kim Phát root dc thì dc lâu rồi, nhưng quan trọng là cái bảo hành 1 năm chính hãng, tui từng ghim sạc cái ss gs2 trong 2 tiếng mà bỗng dưng bị brick mà ko hiểu nguyên nhân, hên mà còn bh, tui thấu hiểu tầm quan trọng của bh
@vohoainam1 Nếu máy bị brick như bạn mà note 3 thì ra nói khéo cũng đc bh mà 😃
ván đề là đã ai bến 0x1 thành 0x0 chưa? 2 nữa là root mà vẫn 0x0 như ci;p
Với các máy Note3 có bootloader thấp MJx(x<4) thì có cách root ko làm thay đổi warranty bit, cao hơn thì chịu hết các bác nhớ.
@shine.vietnam Đã thay đổi rồi muốn reset vè 0x0

@shine.vietnam báeband là n900dxudna1 thì sao ợ ?
1 Khi đã nhảy lên 0x1 là ko thể cứu được nữa các bác ạ.
N900 root kiểu j cũng mất bảo hành.
thảo luận tiếp đi anh em

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019