Canon chính thức công bố ống kính EF 50mm F/1.8 STM với motor lấy nét mới. Giá 2,6 triệu đồng

Gia Tường
11/5/2015 9:4Phản hồi: 177
Canon chính thức công bố ống kính EF 50mm F/1.8 STM với motor lấy nét mới. Giá 2,6 triệu đồng
EF-50mm-f1.8-STM tinhte.jpeg

Sau thời gian dài rò rỉ, Canon đã chính thức công bố ống kính EF 50mm F/1.8 STM với hệ thống motor lấy nét mới. Kế nhiệm cho chiếc EF 50mm F/1.8 II, ống kính mới có motor lấy nét bước STM nhanh hơn, yên tĩnh hơn và vòng lấy nét có thể xoay liên tục không có điểm giới hạn. Thiết kế của ống kính cũng được thay đổi, mỏng hơn (3,9 cm), nhẹ hơn (160gr). Đặc biệt phần đáy ống kính, nơi ma sát với ngàm máy ảnh được làm hoàn toàn bằng kim loại. và dính liền với ngàm ống kính. Đây là sự thay đổi rất đáng hoan ngênh vì giúp tăng chất lượng, độ bền của ống kính lên rất nhiều.

Về cấu tạo quang học, Canon cho biết hãng đã thay đổi cấu trúc các thấu kính bên trong với 6 thấu kính gòm thành 5 nhóm, nhằm đạt chất lượng quang học cao hơn và phù hợp với motor mới. Ở phần bên ngoài ống kính, Canon trang bị lớp phủ super spectra coating để khử loá, bóng ma,... Khoảng cách lấy nét tối thiểu của ống kính này đã được giảm xuống chỉ 35cm. Khẩu độ lớn nhất của ống kính vẫn là F/1.8, được cấu thành từ 7 lá khẩu dạng tròn giúp bạn chụp tốt hơn trong điều kiện thiếu sáng, bokeh đẹp hơn ống kính đời trước. Điểm làm nên sự thành công cho thế hệ ống kính EF 50mm F/1.8 này là khả năng xoá mờ phông nền rất mạnh, làm nổi bật chủ thể, tạo hiệu ứng thị giác rõ rệt. Với motor lấy nét bước, ống kính này sẽ được lựa chọn như một ống kính dự phòng cho nhu cầu quay phim nhờ hỗ trợ tốt chế độ quay láy nétb liên tục Servo AF.

Canon sẽ bán ra ống kính này tại Mỹ vào cuối tháng với giá $125 (khoảng 2,6 triệu đồng), tương đương giá ống kính EF 50mm F/1.8 II hiện tại.
Cập nhật: Giá của Canon Nhật Bản là 19,500 yên, tương đương 3,5 triệu đồng.

video so sánh tốc độ lấy nét và độ ồn của ống kính mới này so với chiếc Mark II cũ

Thông số kỹ thuật của ống kính EF 50mm F/1.8 STM
  • Loại ống kính: EF cho máy ảnh Full Frame (hoạt động được với Crop)
  • Tiêu cự: 50mm
  • Khẩu độ lớn nhất: F/1.8 - Nhỏ nhất F/22
  • Số lá khẩu: 7 lá tròn
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 35cm
  • Hệ số phóng đại: 0.21×
  • Hệ thống motor: Motor bước
  • Trọng lượng 160gr
  • Đường kính 69mm
  • Độ dày: 39mm
  • Đường kính filter: 49mm
Ảnh chụp thử từ ống kính này:
sample 50mm f18 stm tinhte (1 of 4).jpg
Canon EOS 70D, 1/1600 sec, ISO 800, f/2.2

sample 50mm f18 stm tinhte (2 of 4).jpg
Canon EOS 8000D, 1/250 sec, ISO 200, f/1.8

sample 50mm f18 stm tinhte (3 of 4).jpg
Canon EOS 6D, 1/800 sec, ISO 100, f/2.2

sample 50mm f18 stm tinhte (4 of 4).jpg
Canon EOS 6D, 1/250 sec, ISO 800, f/2.5

Bạn có thể xem và tải ảnh gốc tại đây: Tinh Tế Gallery

Quảng cáo

Theo Canon USA
177 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lấy nét chắc ngon hơn :v
duonglongbg
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá tốt thật :v rẻ hơn cả 40f 2.8 :v
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có còn kêu rẹc rẹc như thế hệ 2 nữa ko nhỉ?
@Vthanhle theo như con pancake 40mm STM thì rất mượt, ko kêu cọc cọc nữa
@Vthanhle Tiền nào của nấy bác ... Fix rẻ mà em nghĩ là có
KoolFire
TÍCH CỰC
9 năm
Giá 2.6tr mà ở VN thì ngon rồi! Dự là nhiều người sẽ bán tháo con IS m2...
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
Độ nét tại f1.8 đc như hình demo kia thì tính ra giá quá tốt, rẻ hơn con 50 f1.8 G AFS của Nikon khá nhiều.
dark_baron
ĐẠI BÀNG
9 năm
@datmap Lens Canon cùng dòng bao giờ chả rẻ hơn Nikon, so sánh sao đc? 😁
@dark_baron ờ =))
@dark_baron Những lens mới ra trong khoảng 5-6 năm trở lại thì đúng vậy. Nhưng Nikon vẫn còn lợi thế ở những lens AF-D ngon bổ rẻ hơn Canon.

Chán cái filter 49. Mọi thứ đã rất hoàn hảo rồi, tự dưng...
giá tốt ghê
hóng trên tay
codered
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng em này, nếu ngon có khi đẩy em 40 2.8 đi hốt em này về <3
sothink
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có eos 8000d rồi sao, bức ảnh bé gái thứ hai đó :v
no_name6890
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sothink 750D bản Nhật đấy bác ạ 😃
anhtu.vn9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@no_name6890 Bên Nhật cũng là 8000D nha bác 😃
sothink
ĐẠI BÀNG
9 năm
@no_name6890 cám ơn bác :d, em đã tìm hiểu thì ra nó là 760d ạ :d
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Giá này thì quá hợp lý rồi. Build và AF hơn hẳn đời II. Lại thêm 2 lá khẩu. Có nét ở 1.8 hay ko cũng ko quan trọng 😁 chụp F2.0 cho lành. :D
Phải mua 1 chiếc.
vitunet
TÍCH CỰC
9 năm
giá thấp tý nữa thì tốt, dù sao con này thuộc loại cơ bản không thể thiếu rồi, về 100$ là ngon
@vitunet Nếu chất lượng đúng như bài viết thì cái giá đó quá là bèo rồi . Làm ơn đi, ai cũng muốn rẻ nhưng đưa ra cái giá quá lố như vậy chứ 😁
Chúc mừng anh em CANON, quả này em mak II bán rút khá nhiều đây
. Bản rò rỉ có thấy IS mà bản thật cắt rồi sao
Có video

snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
@williamtruongvtv Bản rò rỉ ko hề có IS nha bạn. Chỗ khuyết trong ảnh là vị trí của LOGO. nếu có IS thì vị trí nó phải nằm dưới nút AF.
Mình nghĩ bạn nhầm ảnh dưới này là bản rò rỉ? Đây thực chất là hàng fake do fan tự tưởng tượng và ghép lại thôi bạn.

Hơn nữa nếu ống này có IS thì không hợp lý. Có chăng thì Canon sẽ nâng cấp 50mm f/1.4 lên có IS tương tự cách làm với 24mm 28mm và 35mm
Yêu nhất những em 50 bình dân của Canon 😃 Không có những em này chắc mình bỏ chơi ảnh
ninhk48
TÍCH CỰC
9 năm
Giá thì khá ngon! Hy vọng ko chụp 10 out mất 9 như mấy con 50 cũ
@ninhk48 Không hình dung dc bác chụp kiểu gì mà tài thể 😁
bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
Mình sẽ mua 1 em.
quá tuyệt :3
imilnt
TÍCH CỰC