Canon đang phát triển 3 ống kính mới: 300mm f/4 IS, 24mm f/2.8 và 50mm f/1.3

Gia Tường
26/2/2015 7:24Phản hồi: 22
Canon đang phát triển 3 ống kính mới: 300mm f/4 IS, 24mm f/2.8 và 50mm f/1.3
Trang Egami vừa đăng tải lên website của họ bản thiết kế 3 ống kính mới của Canon bao gồm 300mm f/4 IS, 24mm f/2.850mm f/1.3. Các bản thiết kế này được đăng ký từ năm 2013 và mới được thông qua vào 12/2 năm nay. Bản thiết kế ống kính 300mm mới cho thấy Canon sẽ thêm vào các 3 nhóm thấu kính mới để cải thiện chỉ số khúc xạ, giảm tối đa hiện tượng flare và quang sai. Nhờ đó ống kính mới sẽ có chất lượng quang học cao hơn phiên bản cũ. Hiện tại Canon vẫn đang bán ống kính EF 300mm f/4L IS USM ra mắt từ năm 2004, vì thế nhiều khả năng ống kính mới này sẽ được giới thiệu trong tương lai gần.
Screen Shot 2015-02-26 at 2.16.38 PM.png
Screen Shot 2015-02-26 at 2.16.38 PM 2.jpg
Ngoài ống siêu tele 300mm, Canon còn đăng ký bản thiết kế của ống 24mm F/2.8 và 50 F/1.3. Năm 2012, Canon có giới thiệu ống kính EF 24mm F/2.8 ISM USM. Có vẻ như đây sẽ là bản nâng cấp mark II cho tiêu cự này. Ống 50mm F/1.3 có một khẩu độ rất lạ, chưa có trong tiền lệ của Canon. Chưa biết vì lý do gì mà hãng thiết kế ống kính với khẩu độ này. Những bản thiết kế này không bắt buộc phải đi vào sản xuất, vì thế chúng ta sẽ cùng chờ thêm một thời gian nữa để có nhiều thông tin hơn về ba ống kính này.

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mbvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng là lần đầu tiên thấy lens có khẩu f/1.3!!!
mình chưa dùng lens Canon bao giờ, nên k rõ so với dòng Nano của Nikon thì dòng L của Canon cho ra chất ảnh ntn nhỉ?
kdttkdtt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mbvinh Bác ạ. K dùng nikon thì cũng nên tìm hiểu trước đã chứ. Lens af nikon có 2 loại là af-s và af-d. Af-s có motor lấy nét trong lens và không cần dùng đến motor trong body. Af-d mới là loại dùng motor lấy nét trong body. Ngoài ra vì không thay đổi thiết kế ngàm ống kính nên kể cả các máy mới cũng có thể dùng được lens mf mà không cần phải có thêm ngàm chuyển, như thế tiện hơn rất nhiều so với canon có 2 loại ngàm MD và ngàm EF chứ nhỉ
mbvinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kdttkdtt Bác à! Cái gì cũng có cái hay cái dở của nó! Những cái bác nói mình đều biết hết mà, mình xài Nikon trước, sau đổi qua Canon. Đồng ý là Nikon giữ nguyên cái F mount suốt bao nhiêu năm nên chúng ta có thể xài tất cả các lens Nikon được sản xuất từ đó tới giờ. Nhưng đó cũng là cái dở của Nikon, vì như mình nói, cái F mount đó đường kính quá nhỏ, và khoảng cách từ ngàm đến mặt phẳng sensor cũng xa hơn so với các hãng khác. Theo mình tìm hiểu trên mạng thì 2 yếu tố trên làm cho việc chế tạo lens for F mount tốn kém hơn nhưng chất lượng kém tí so với lens for EF mount. Bác có thể search trên các diễn đàn nhiếp ảnh của nước ngoài để đọc thêm. Cứ search "Nikon F mount vs Canon EF mount" là ra.
@MrBo0m Lens không có tội gì đâu bạn, cái body là có tội, thay cái body khác là lens chạy ào ào thôi.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
9 năm
@harryposter cái răng ở ngàm lỡ nó hư sao bác :|
tháy ở 18 nó AF bt nên cũng không nghĩ là do lens
Giá lại ngất thôi Canon nhỉ. Lens giá rẻ canon quá tệ về chất lượng ảnh và chất lượng thân vỏ so với Nikon
@williamtruongvtv quá tệ =)) fanboy ah. Hơn kém nhau chút ít, chả đáng kể. Còn nếu chụp cứng và biết hậu kỳ thì ko có sự khác biệt nhé .
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
@williamtruongvtv chất lượng build thì ko nói chứ chất ảnh thì mình ko biết sao nữa 😁, chắc tại bạn chơi cao quá nên nhìn mấy con thấp nó tệ thôi chứ canon có 1 số con hợp budget mà chất ảnh ko tồi đâu ^^
Vậy là vẫn chưa có thông tin cụ thể rồi.
Và cái giá trên trời,mua cái lens này về chụp vi khuẩn và đáy đại dương đc ko ta
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Hy vọng là có bản nâng cấp của 50 1.4 cải thiện quang sai và độ bền, chứ đứt dây AF với thò thụt mãi chán quá
Hi
Hì, cái này chụp ra thấy ngay ấy mà. Hi
vu quoc hoan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy là sắp có 300 f4 thay thế rồi đây, ko biết giá cả sao
nothingkai
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao ko ra mấy bản pancake chất chất giá ổn như 40mm f2.8 nữa nhỉ 😔
Tiêu cự 50 là tiêu cự "dở dở ương ương" lại thêm khẩu 1.3 nữa làm nó càng trở lên đặc biệt ko biết xếp vào hàng L hay non L nhỉ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019