Canon đang phát triển máy ảnh với màn hình LCD phủ 100% mặt sau

Gia Tường
31/8/2015 2:51Phản hồi: 39
Canon đang phát triển máy ảnh với màn hình LCD phủ 100% mặt sau
Canon vừa đăng ký bản quyền thiết kế về một máy ảnh với màn hình phủ kín 100% mặt sau của máy. Các phím điều khiển và phím chức năng được thiết kế để trượt trên phần cong máy bên phải. Khi cần xử lý thông số, bạn có thể kéo bảng điểu khiển qua và bấm, khi không dùng hoặc cần các diện tích hiển thị lớn thì kéo qua phải.

Thông tin về bản thiết kế:
  • Nộp vào 14/2/2014
  • Được thông qua vào 24/8/2015
  • Bộ phận xoay
  • Trạng thái 1: Màn hình LCD chính không được mở rộng. Bộ phân xoay đóng lại
  • Trạng thái 2: Màn hình LCD mở ra, mở rộng diện tích màn hình và bộ phận xoay kéo sang phải
2015_154223_fig01.png 2015_154223_fig04-2.png
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lampd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng xu hướng mà hình lớn hiện nay :rolleyes:
lampd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đúng xu hướng mà hình lớn hiện nay :rolleyes:
Quá HOT, nhưng giờ mọi người ít dùng máy ảnh hơn rồi. Mình cũng có DSLR nhưng 2 năm nay toàn chụp bằng điện thoại!
@***NamAnh*** Mình có cậu bạn làm giảng viên trường Mỹ Thuật Công Nghiệp trước cũng thong dong chụp ảnh, tuy nhiên do tính chất công việc không thể thường xuyên cầm theo máy nên cuối cùng cũng bỏ, đâu phải ai có máy cũng có điều kiện để dùng?
@mrc0n9 chắc trình cùi quá chứ gì.
@caphe17 Còn mình thì galaxy S5 chỉ để nghe gọi, chơi game, đụng đến ảnh la phải lôi máy ra. Từ khi chụp bằng DSLR không thể mê nổi chất lượng ảnh từ ĐT kể cả IP6+ hay pureview gì gì đó.
longlong66
TÍCH CỰC
9 năm
@caphe17 mình chụp toàn trên DSLR vs mirrorless.ít khi dùng dt chụp.mình có 1020 và 808 😃
Khi bán lại máy này phải nêu thêm tình trạng trục quay còn smooth, chưa đứt cáp, k khô dầu, lỏng ốc, lột dên..bla..bla... =)))
Nhìn máy hơi dày và mập, muốn một sự thanh thoát khi ra mắt
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
thấy bất tiện, vì ai sợ hư hay làm biếng gạt gạt thì vẫn đẻ như bình thường, thành ra phí mất một góc lớn màn hình. chưa kể ảnh hưởng mạnh đến thiết kế. Cuối cùng, màn hình kiểu này phải cảm ứng ít nhất như 700D hoặc có thể cảm ứng thay nút cứng như smartphone ... phát sinh chi phí ko đáng có đối với thanh niên yêu sensor và thấu kính hơn công nghệ như mình 😃
@-[L]C[K]- Sao canon nó k nhét cái sensor FF vào cái body như 100D với giá rẻ xem doanh số có tăng cao hơn là làm mấy cái vớ vẩn này k.
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
@***NamAnh*** Ờ, sao ko bất chấp ra con ko cần màn hình đẹp, 1 vài nút bấm, body ọp ẹp, thiết kế xấu xí, nhẹ hều, giá rẻ ... nhưng FF, digic 6 nhỉ =)) chắc cũng nhiều người mua, còn chuyện lỡ rớt xuống đất nó banh chành như smartphone thì tính sau nhỉ 😃
@-[L]C[K]- Nó mà làm được con FF như vậy thì dòng entry level chắc giải tán khỏi bán cho ai luôn =)))
nttkts
TÍCH CỰC
9 năm
Cái hình minh hoạ sai rồi, đóng lại thì vuông, mở ra thì tròn là sao? Lcd thường sao làm thế dc, hay đây là màn hình dẻo?
console.huan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nttkts Hình như màn hình dẻo
nhìn design sợ hư cái trục quay quá xá,ra cái này xong thêm bệnh hư trục quay kg nhận nút nữa :'(
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chắc bắt chước Apple, cứ đăng ký để đấy thôi chứ có làm đâu.
lại 1 xu hướng mới lạ đây
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn vậy mới sang chảnh.
tlanh163
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình vẫn thích dùng Viewfinder, dễ tập trung hơn rất nhiều so với dùng màn hình LCD :3 Chắc do dùng dslr lâu quá r 😆
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất sáng tạo
Canon không rút được kinh nghiệm từ các loại ĐT nắp gập, vỏ sò ngày trước rồi. Cứ có cái gì xoay xoay, trượt trượt thì sẽ có đứt cáp, lỏng cáp...
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này chắc làm cho compact hay siêu zoom cho người dùng phổ thông dễ xài, màn hình rộng vậy nên có thêm touch. Chứ như mình thích cái view finder ngon ngon hơn , LCD ra nắng chụp là chẳng thấy gì @.@
hình như luật là 18 tháng mới thông qua hử?
Xài cho máy du lịch thôi. Đi chụp chỉ mong pin thoải mái, màn hình chỉ để xem chụp ok chưa.
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nói chứ cũng tuỳ hoàn cảnh thôi mấy bác ơi. Em cũng dùng ff mà lắm lúc phải móc đt chụp vì nhiều lúc ko tiện lười lôi máy ra lắm. Sắm con compact rx100 làm backup rồi mà vẫn cảm thấy chưa ổn đang tính đổi con lg g4 . Nhiều lúc chụp ko cần chất lượng cao lắm nhưng cần chia sẻ nhanh và thật là tiện để rút ra ngay
@kusanagi Còn mình số ảnh chụp up fb chả là gì so với số còn lại nên độ nét của camera đt ko đáp ứng được.
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kusanagi Nhớ cách đây 1,2 tháng vnexpress có cuộc thi chụp ảnh bằng LG G4 ở Ninh Bình. Thấy các thanh niên cũng tham gia đông đảo lắm, nào là sử dụng chế độ chỉnh tay, nào là sử dụng các ứng dụng hậu kỳ được trang bị trên điện thoại. Đến lúc đăng kết quả giải nhất, nhì, ba thì xém ngất. Đạt giải còn thế, những tác phẩm ko đạt giải ko biết thế nào.
Bài lên báo được tầm hơn tiếng thì bị xóa, chắc LG yêu cầu xóa để khỏi ảnh hưởng đến doanh số của chiếc điện thoại chụp ảnh đẹp nhất thế giới.
kusanagi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrmistake Em tính là thế thôi bác, chứ cũng chưa cầm thử g4 nhưng trước có xài g2 thấy dùng khá hài lòng. Con passport của em chụp lấy nét chậm và ảnh ko được ổn lắm. Em có thấy đám Lumia được đánh giá cao nhưng nhu cầu sử dụng phần mềm các kiểu ko đáp ứng đc cho em nên chỉ coi android hoặc ios. Nói chứ mấy cái ảnh bạn bè, đồ ăn linh tinh up facebook vậy là đủ với em. Em có anh bạn thân học trường mỹ thuật hồi đầu cũng cầm 5D xong cuối cùng toàn lấy ipod touch5 chụp rồi tẩu luôn con Canon ( bt ổng hay đi ra ngoài vẽ ngoại cảnh vác dslr rất cồng kềnh phải canh máy) , có vẻ hơi giống trường hợp bác gì ở trên. Vấn đề mình xác định đi chụp thì em mới vác máy đi chứ bình thường đi cf, dạo phố mà kè kè con máy thì ko thoải mái. Trên quan điểm của em thì mỗi người mỗi hoàn cảnh, có mấy bác cứ thấy người ta chụp điện thoại chưa gì đã nói người khác ko biết chụp gì gì, lắm ông NAG có tiếng up ảnh cũng toàn ảnh điện thoại đó thôi
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đối với mình thì ảnh chụp từ điện thoại chưa bao giờ là đủ. Về hậu kỳ thì màu sắc có khá hơn một chút, nhưng hạn chế về phần cứng nên không bao giờ có cái nét căng của DSLR. Ảnh điện thoại trên tinhte này hay bị đẩy saturation quá mức làm ảnh rất giả.
Mà như quan điểm của mình thì nét căng là yếu tố ưu tiên hàng đầu. Vụ này thì nói mấy lão chơi MF là mệt nhất, chụp out nét cmnr mà cứ ra rả bảo chỉ cần ảnh có cảm xúc là chính, mặt mẫu có thấy chỗ nào là mắt chỗ nào là môi đâu mà biết cảm xúc bức ảnh nó ra làm sao.
@mrmistake E mua ống kính về chụp mà k nét thì cũng mất ăn mất ngủ, chụp hình mà tấm nào zoom 100% lên bị out nét dù nhẹ thì e cũng xóa luôn 😁
@mrmistake Lại nói về chuyện hậu kỳ, chụp bằng ĐT hậu kỳ mệt thấy ớn mà ít khi ưng ý vì dynamic range hẹp. Kể cả chụp HDR cũng chỉ cải thiện đôi chút trong khi với DSLR chụp RAW phát là về kéo ảnh thoải mái, tối thui cũng rõ được nên với bạn nào chỉ chụp up FB thì còn dùng ĐT được chứ yêu cầu cao hơn thì khó mà chấp nhận.
@mrmistake Mình đồng ý kiến với ý đầu của bác! Còn ý dưới bác nói những người chơi MF chụp ko nét và ko đẹp hay trình còi thì mình phản đối !
mrmistake
ĐẠI BÀNG
9 năm
@forever12800 Em có bảo gì là ko nét, ko đẹp hay trình còi gì đâu ạ.
Chỉ là mấy ông chơi MF em biết chụp nhiều tấm bị out, em có bảo là out nét rồi thì lại bảo thủ nói đến cảm xúc ảnh nọ kia để lấp liếm đi, em ghét cái kiểu đấy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019