Canon "dìm hàng" Nikon qua chiến dịch quảng cáo mới cho 5Ds: Canon là vĩ đại, còn Nikon nhỏ bé

Gia Tường
12/2/2015 4:16Phản hồi: 42
Canon "dìm hàng" Nikon qua chiến dịch quảng cáo mới cho 5Ds: Canon là vĩ đại, còn Nikon nhỏ bé
Canon 5Ds là chiếc DSLR Full Frame có độ phân giải 50MP cao nhất thế giới ở thời điểm hiện tại, vượt xa chiếc DSLR độ phân giải cao nhất của NikonD810 (36MP). Lợi dụng điều này, Canon đã tung ra một chiến dịch quảng cáo cho chiếc 5Ds bằng cách dìm hàng trực tiếp Nikon. Hãng đã cho in 2 chiếc cốc, một chiếc lớn có in logo của EOS 5Ds với số megapixel đăng sau. Còn với chiếc cốc nhỏ, họ in số 36 Megapixel và in một câu nói châm biếm "I am small" theo phong cách của Nikon, ngụ ý là chiếc D810 của Nikon chỉ là gì đó nhỏ bé so với 5Ds.

Sau Canon, Sony cũng được cho là sẽ tung ra chiếc máy ảnh mirrorless Full Frame A9 với độ phân giải 50MP vào tháng 3 này. Nikon trước giờ vẫn là khách hàng lớn trong mảng cảm biến ảnh của Sony, nhiều khả năng hãng cũng sẽ chạy đua với Canon bằng cảm biến của Sony. Chúng ta sẽ cùng chờ những điều thú vị mới trong cuộc chiến độ phân giải ảnh này.

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

😁 Hơn cái điện thoại Nokia có chục chấm mà làm mình làm mẩy 😃
Canon luôn chờ đối thủ ra đòn trước rồi phản công rất hiệu quả. Từ high iso giờ đến high resolution
thanhvng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái Megapixel thì chỉ lừa được mấy tay gà mờ chứ những người đã dùng được 5D rồi thì mấy số này có ý nghĩa gì đâu!
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhvng vậy mà bọn Canon lại cho tăng MP ở dòng máy 5D đó bạn :3

hehe
@phongtranvn 5Ds và R mà ... một dòng hoàn toàn mới... cứ nhìn sang D4 D4s vẫn 16 chấm trong khi D800 lên 36 chấm .... Canon muốn lấn sân MF đây mà :3
huuhoang117
ĐẠI BÀNG
9 năm
Megapixel chưa nói lên được điều gì nhiều vì mình thấy 36mb hay thậm chí 24 mb đã đủ sài rồi. 50mb lưu file raw rất là thấm
khoapak
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huuhoang117 " mê " nhỏ bác in quảng cáo big size bác mới thấy thấm hơn.
Nikon mà sài cam bien cua sony sao no ko lam cam bien dc ah
@khoapak Nikon trước giờ vẫn dùng cảm biến của Sony. Mấy hôm nữa, Canon cũng dùng cảm biến Sony đấy...😁
huuhoang117
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoapak 24 mgapixel minh thấy in khổ lớn đã ngon lắm rồi. Nếu muốn in hình to hơn nữa thì nên dùng medium format. Còn người chơi ảnh thì lưu trữ là cả một vẫn đề đấy bạn
@huuhoang117 Không nghĩ đến FF 50 mp là giải pháp thay thế MF với dàn lense có sẵn ngon rẻ à !
@archi-T Khó mà thay thế ... chỉ là tạm thời chứ 24 chấm của crop so với 24 chấm của FF đã khác rồi... còn FF so với MF thì càng khác... Nikon dự định ra MF 50 chấm chứ k chơi FF 50 chấm
tomi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tớ chỉ chờ nâng cấp hệ thống AF của các dòng máy thôi
ngocminh1212
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tomi giống tớ
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
5Ds ko dành cho các bác in ảnh dạo, ảnh cưới, hay chụp vui chơi
Canon mà đồng gía với nikon thì thua nikon xa lắc về công nghệ tích hợp theo máy và bla..bla
@shrelax84 Mới xem VN nẽt top nên nói fs chụp Pentax phải không bạn, ha ha ha.
@Banhmitrung
Tôi thì thấy trên clip sao nên nói vậy thôi. Về down sport illustrated chụp bãi biển đầy ra xem coi nó chụp cái gì, Yashica, Pentax, Hasselblad. Thế bác chụp cho các show Fashion TV hay sport illustrated nào chưa ?? Cho anh em xin cái flickr để mở mang tầm mắt. Cũng có thể bác gặp vấn đề bản quyền nên không thể cho xem được. Vậy bác có tấm nào free không cho anh em xem thêm.
@shrelax84 Dạ, mình trình còi nên chưa được chụp FS hay SI gì hết á, còn bác xem clip thấy thế nào thì cứ tin vậy thôi. Quyền tự do hạnh phúc của mỗi người mà. Chúc bác vui.
TMK123
TÍCH CỰC
9 năm
@archi-T Mình đang dùng nikon ais 50 1.2 đây mà bác . Nikon 1.2 có mỗi con này :p
Tôi vẫn rất yêu cái nhỏ bé kia <3
Riêng mà bộ đồ nghề đại chúng bình dân dưới 20tr, chụp phát post ngay thì canon chuối nhất thế giới,body thì đổi vỏ đổi tên là ra cái mới như 550d 600 650 700, khử noise thì như hạch, ống thì flare gớm, ngược sáng tí là khuyến mãi đầy sương mù... Hehe
Nói chung ai thích cái gì thì dùng, sao phải dìm hàng chê bai cái của người khác. VD: mình thích Sony thì mình dùng Sony, cho dù người ta vẫn bảo Canon Nikon là nhất nhưng mình mặc kệ hết 😁
Giả sử ni và ca cùng chụp một mẫu không makup gì cả, hai máy đều set tối ưu nhất thì máy nào sẽ ra hình nguyên bản giống thực tế nhất, cả mẫu và cảnh nhé? Vừa rồi vợ mới nhờ hai tay chụp hình cưới bằng 2 máy 6d và d7100 thấy mầu da và phong cảnh thằng nào cũng lừa tình cả, da dẻ thì cứ vừa trắng như trứng gà bóc vừa hồng như cánh sen, cây cối thì cứ xanh mướt mà thực tế......kaka
ricoh, pentax, sony..... ngồi cười 😁
Octorber 29
ĐẠI BÀNG
9 năm
nó là full frame bác ơi...
Quan trọng là kích thước cảm biến nữa, vì ko tăng kích thước cảm biến mà chỉ tăng lượng Mpix nén lên đó thì ko ý nghĩa lắm với ảnh quảng cáo. Ví dụ như cảm biến trên điện thoại lumina 50mp của Nokia so với cảm biến 8mp trên iphone5s, cùng kích thước cảm biến, nhưng thằng 8m lại đẹp hơn mới bực, hoặc như sony z3 với iphone 6, hihi 21mp vẫn thua 8mp
Hoặc ví dụ ảnh 12mp trên 5d m1 vẫn khác xa so với 20mp trên 70d. Ko tin các bạn thử là biết. Với ảnh trên 5d mình vẫn phóng lớn 1m-2m vẫn ngon, 70d phóng lên tầm đó là biết thế nào ngay. Cho nên để chụp quảng cáo mình sẽ chọn Medium 45mp, hơn hẳn xa ông 5ds, có lẽ 5ds dành cho chụp cưới là ổn. Fan canon ko cay nhé, mình đang xai canon
Chính xác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019