Canon phát hành đồng loạt firmware mới cho Canon 5D mark III (v1.3.3) và EOS-1D X (v2.0.7)

Gia Tường
29/1/2015 12:48Phản hồi: 23
Canon phát hành đồng loạt firmware mới cho Canon 5D mark III (v1.3.3) và EOS-1D X (v2.0.7)
Canon vừa phát hành bản cập nhật V1.3.3 cho chiếc 5D mark III và V2.0.7 cho chiếc DSLR cao cấp nhất của họ là EOS-1D X. Bản cập nhật này tập trung vào việc tăng cường khả năng lấy nét khi chụp với ống kính góc rộng thông qua chế độ live view. Các lỗi vặt như một vài menu tiếng Anh và tiếng Nga lẫn lộn cũng được khắc phục. Chi tiết về những thay đổi cho từng máy được bao gồm:

1. Canon EOS-1D X

• Cải thiện khả năng lấy nét tự động khi chụp với ống kính góc rộng thông qua chế độ Live View.
  • Cải thiện độ chính xác trong cơ chế hoạt động của Picture Style Auto
  • Sửa lỗi: Khi chụp phơi sáng từ vài phút trở lên, có một đường sọc xuất hiện trên rìa phải của bức ảnh.
  • Sửa lỗi: Auto Exposure Bracketing (AEB) hoạt đồng không chính xác khi chụp ở chế độ Continuous và khi tốc độ màn trập >1s
  • Sửa lỗi thước cân bằng điện tử hoạt động không chính xác
  • Sửa lỗi: Khi dùng tính năng "Save and read camera settings", dữ liệu về Color Space trong “Custom shooting mode (C1-C3)” không thể lưu lại. (*1)
  • Sửa lỗi một vài menu tiếng Anh và tiếng Nga lẫn lộn
Lưu ý quan trọng:
  • (*1) Kết quả của cập nhật này là những máy 1DX ở firmware 2.0.7 sẽ ko thể đọc được file chứa thông số được tạo ra bởi máy chạy firmware 2.0.3(hoặc cũ hơn). Nếu bạn muốn tạo ra file thông số này, bạn nên cập nhật trước khi thực hiện.
  • Bản cập nhật V2.0.7 này chỉ dành cho các máy chạy firmware 2.0.3 hoặc cũ hơn. Nếu chiếc EOS-1D X của bạn mới mua thì có thể đã được cài sẵn firmware bản V2.0.7, không cần cập nhật. Quá trình cập nhật sẽ tốn gần 7 phút
  • Một khi đã cập nhật firmware lên phiên bản 2.0.7, bạn không thể cài lại các phiên bản cũ hơn được (từ 1.0.2 đến 2.0.3)
  • Nếu bạn cập nhật chiếc 1DX lên 2.0.7, bạn nên dùng EOS Utility 2.14.10a (hoặc mới hơn) hoặc Digital Photo Professional version 3.14.46 (hoặc mới hơn). Các phiên bản cũ hơn không hỗ trợ một vài tính năng của bản cập nhật mới.
  • Tải về bản cập nhật tại đây: Canon.com

2. Canon 5D mark III

• Cải thiện khả năng lấy nét tự động khi chụp với ống kính góc rộng thông qua chế độ Live View.
  • Sửa lỗi một vài menu tiếng Anh và tiếng Nga lẫn lộn
Lưu ý quan trọng:
  • Bản cập nhật V1.3.3 này chỉ dành cho các máy chạy firmware 1.2.3 hoặc cũ hơn. Nếu chiếc 5D mark III của bạn mới mua thì có thể đã được cài sẵn firmware bản V1.3.3, không cần cập nhật.
  • Một khi đã cập nhật firmware lên phiên bản 1.3.3, bạn không thể cài lại các phiên bản cũ hơn được (từ 1.0.7 đến 1.2.3)
  • Tải về bản cập nhật tại đây: Canon.com

23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canon nuôi con 5DIII lâu thật.
@williamtruongvtv nó còn hot mà, mơ ước của nhiều Canon fanboy
Công nghệ và thiết bị đỉnh nhất trang bị trên 1D cũng được trang bị trên MkIII rồi, chỉ thua một vài chỉ số như số px, iso, điểm lấy nét, vì thế MkIII còn sống dài và dài nữa...
lephiphoto
ĐẠI BÀNG
9 năm
2016 mới ra 5D mkIV được, vòng đời của dòng 5D là 4 năm mới ra bản kế nhiệm.
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
TRước thì cũng mơ ước có con 5D m3 để chụp gia đình, du lịch. Nhưng giờ lại phân vân vì 5D+ L to nặng quá, mang đi lại nhiều cũng ngại. Đang ngóng xem Fuji có ra FF hay làm tạm con XE2+kit chụp chơi cũng ngon rồi. Chất ảnh Fuji cũng rất đẹp. 😁
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
@ostar Fuji còn đang phải xin anh sony làm cho cảm biến FF đã.
@ostar Lấy dao mổ trâu đi mổ gà,nhu cầu như bác cần gì phải leo lên FF
Silv3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ostar Fuji cả hệ thống lens bây giờ quá tốt cho nhu cầu của bác rồi 😃
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
Người ta bán 5D3 để nhảy qua MRL béng rồi. Hoặc giư lại để làm ăn thôi. Amateur thấy đào tẩu qua a7 với lý do MRL nhẹ hơn.
Hồi xưa có hội DSLR chơi vui lắm. Bây h chúng nó thành hội MRL cả rồi
Mà công nhận DSLR nặng thiệt. Sao Canon ko bỏ cảm biến FF vô body 700D nhỉ
bocap234vn
TÍCH CỰC
9 năm
@LuisYuri Canon fullframe 6D đấy.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@bocap234vn bác xem thử kích cỡ và cân nặng của 6D vs 700D có giống nhau ko
o0o8_8o0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
5D3 ko có gì quan trọng để up
goodfathertn
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết bao giờ nó ra 5dm4 nhỉ, để hốt em m2 phát
ae Canon vào update nè. mình thì nhìn thôi.
mơ ước của em, hiu
Thích đấy nhưng mà ko có tiền 😁
Mơ ước chỉ là ước mơ
đg xài 60d 😔(
HoangSong
TÍCH CỰC
9 năm
Lên là lên ... là lên luôn (y)
Thị trường vn cũng phổ biến canon thế mà lại không có tiêng việt.họ ghét vn đến thế sao.
b:z
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá hay, download và up ngay thôi ;)
Bác chủ thớt có thể cho em xin link dowload firmware mới nhất cho con 5d2 của iem ko
Bác chủ thớt có thể cho em xin link dowload firmware mới nhất cho con 5d2 của iem ko

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019