Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Canon sẽ ra mắt hai ống kính 35mm f/1.4 và EF 16-35mm f/2.8L II thế hệ mới ?

tuanlionsg
31/3/2015 2:28Phản hồi: 65
Canon sẽ ra mắt hai ống kính 35mm f/1.4 và EF 16-35mm f/2.8L II thế hệ mới ?
Tin đồn xôn xao từ các web nhiếp ảnh sáng nay cho rằng Canon chuẩn bị giới thiệu phiên bản nâng cấp tiếp theo thay thế hai ống kính 35mm f/1.4EF 16-35mm f/2.8L. Về ống prime 35mm f/1.4, có thể Canon ra mắt trong quý II năm nay. Nhiều người chờ đợi xem nó có thể lấy lại vị trí đã bị Sigma 35mm f/1.4 chiếm giữ. Còn về ống zoom góc rộng, các tin đồn này dựa vào một loạt bằng sáng chế khác nhau rò rỉ Canon đang chuẩn bị các công thức thiết kế quang học cho ống kính góc rộng xuất hiện trong năm nay. Nhiều nhóm nhiếp ảnh fan Canon dự đoán sẽ là chiếc ống cho dòng full-frame thay thế hai ống zoom góc rộng: EF 17-40 f / 4L và EF 16-35 f / 2.8L II. Nhiều diễn đàn nhiếp ảnh nghiêng về khả năng ống zoom mới sẽ là tiêu cự 16-35mm.

Các nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp (sống bằng nghề chụp ảnh) đang sử dụng máy ảnh Canon có nhu cầu một ống kính zoom cơ động có góc rộng thì họ rất mong tiêu cự 16-35mm mới và ống 35mm f/1.4L là tiêu cự vàng đối với họ đang cần được nâng cấp.

Theo Canonrumor
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phong cảnh mà có 16-35 này thì tuyệt vời
dohoa911
TÍCH CỰC
9 năm
Nuôi sếu cổ đỏ tốn kém lắm, Ôi tiền ơi ...
winxp2007
TÍCH CỰC
9 năm
16-35L II tưởng ra lâu rồi chứ nhỉ. Đây phải là III chứ???
mairoixa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@winxp2007 Thế hệ mới bác ơi, e đọc ko kỹ, cũng hiểu nhầm :3
dxmanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
điện thoại dòng mới ra dòng cũ tụt giá thê thảm. nhưng mấy cái súng sao nó lâu tụt thế nhỉ. chơi DSLR cũng như rơi vào hố vôi. rơi vào thì vùng vẫy mà vùng vẫy thì lại càng tụt sâu. tụt sâu lại vùng vẫy. nhưng dc cái sướng 😁
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@dxmanh Càng tốt bác ơi. Bán lại vẫn dc giá. Coi như đầu tư thôi.
@dxmanh bác phải ví như rơi vào cái hố "đen" ấy :D càng lúc càng sâu, nhiều lúc thấy mệt mỏi nhưng mà Sướng =))
bilyntth
TÍCH CỰC
9 năm
Sigma 35 1.4 art lấy vị trí gì của Canon 35 L nhỉ .???
ngoài cái rẻ hơn,chứ màu sắc và độ nét thì có gì hơn đc,nét kiểu cứng,sắc nhìn rất khó chịu,chứ ko chuyển mượt như Ca 35L
bilyntth
TÍCH CỰC
9 năm
@theboynoname Mình chọn cái chất lượng tốt nhất,so về chất lượng ảnh ra,chứ ko so về tiền bạc ,hay lời lỗ,nên ko chỉ xài lens Canon,mà vẫn xài lens CZ chẳng hạn
gaumeo46
TÍCH CỰC
9 năm
@bilyntth Thú thực cái nét chuyển mượt của 35L nó tùy theo từng con, còn dễ out nữa!
Cái con Sigma làm lại hết những thứ con 35 gặp như dễ out, ko sắc!

E thì thích cả 2 em 😆))
Chẳng qua em sigma ra sau nó khắc phục.
datmap
ĐẠI BÀNG
9 năm
@gaumeo46 Bạn nên mua và test 1 con 35L mới brandnew cho khách quan. Vì đa số những bài test giữa 2 con trong tình trạng con art mới mua và con 35L đã dùng lâu, có khi đã qua 2-3 đời chủ. Lớp coat phủ ống kính ko còn nguyên như ngày đầu + các điều kiện khách quan khác như va chạm, mở ra vệ sinh... nên độ nét và màu sắc cũng bị ảnh hưởng
Con 35 art nếu cày qua 1 thời gian dài ko biết hiệu năng còn được bao nhiêu. Nhưng có lẽ độ bền về lâu dài thì con L vẫn đang tin cậy hơn chứ?
gaumeo46
TÍCH CỰC
9 năm
@datmap E đồng ý với bác cái này!!!
<3 <3 <3
dxmanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang dùng 35f2 cổ xưa. công nhận là nước màu đẹp. chụp xong mọi người kêu là qua chỉnh sửa rồi. nếu có đk lên 35f2 is. nhưng thấy ra em 35f1.4 lại suy nghĩ thêm xem thế nào
hero130
ĐẠI BÀNG
9 năm
truoc dung 35 f1.4L tren body 6D thay chup 10 phat thi out tai f1.4 den 6-7 phat, ma cang chup cang out, phat dau tien net cuc ki , nhung phat sau ngay cang ko chinh xac => chia tay sau 2 tuan so huu
Hic mơ ước em này quá
gaviettri
ĐẠI BÀNG
9 năm
con đương nhiếp ảnh con đường đây đau khổ đi kèm sung sướng 😃
Bước chân vào rồi biết là đau khổ nhưng không rút chân ra được hic
Không biết e này sẽ có giá bao nhiêu nhỉ???
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
đeo cái ff+ống đỏ đi du lịch mà chả chụp dc cái ảnh nào ra hồn, do cứ ôm như ôm mộ tổ, lo bị cô hồn nó giựt với trầy máy....khổ.
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@linhatm khoảng 2 năm nay em đi du lịch chỉ tập trung ăn uống và ngắm cảnh thôi, còn hình ảnh linh tinh thì dựa vào cái điện thoại là chủ yếu. chắc cuối năm em cũng kiếm con mirrorless cho nhẹ tay :d
hoangkh'
ĐẠI BÀNG
9 năm
Còn hàng Zeiss 35-1.4 mới ra của Sony trên 3 chục nên chắc con này cũng ko rẻ đâu 🆒
leonheart
TÍCH CỰC
9 năm
n
bác giống em... nên em đang cân nhắc đổi qua a7ii để đi du lịch với chơi mf thôi đây
linhatm
TÍCH CỰC
9 năm
@leonheart mình vừa tống hết đi để mua lại sony A6000 + kit, chụp cũng tạm, khỏi phải lo nghĩ chi nhiều.
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
nếu cứ theo đà này thì từ giờ đến hết năm sẽ có thêm 50 1.4, 85 1.8, 50L mk2 và 135L mk2 ra tiếp nữa (có bản vẽ kỹ thuật rò rỉ). Coi bộ đến lúc anh Canon làm mới hết lại đám lens L

cũng theo canonrumors thì lens thay thế cho 85 1.8 có khả năng sẽ là 85 F2 IS và 135L mark2 cũng có thể sẽ có IS luôn

mình thấy tin đồn từ trang này rất đúng vì cái canon 11-24 xuất hiện tin đồn hơn 1 năm, ai cũng bảo là khó tin nhưng đến giờ nó lên kệ rồi đấy
@ntt2007 Tưởng 50 1.4 bản vòg vàng là lens thường chứ thím. 50 1.2L chứ
ntt2007
TÍCH CỰC
9 năm
@dorewan199x canon có 3 lens 50mm. con 50 1.8 ko có viền, 50 1.4 viền vàng, 50 1.2 viền đỏ. vì nói 50L là bit nó khẩu 1.2 nên mình lười ghi luôn, (50 f/1.0L thì dừng sản xuất rồi ko tính)

có tin đồn từ giờ tới đầu năm sau sẽ ra bản nâng cấp cho 50 1.4 và 50 1.2L
vodanh_tk
TÍCH CỰC
9 năm
Thắc mắc mãi sao Canon không cho ra một em 35 cho Crop giống và rẻ như 35G của Nikon nhỉ 😔
@vodanh_tk con 35G của Nikon vô dịch về pp 😁
35L ra thế hệ mới còn nghe có lý, chứ 16-35/f 2.8L II thì đồn cho vui.
phamlong
TÍCH CỰC
9 năm
Dân cơm gạo mới cần những em này, dân amatuer không nên đua đòi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019