Cập nhật Firmware mới nhất giúp cải thiện hiệu năng và pin của Zenfone 4, 5 và 6

vuhai6
28/5/2014 18:43Phản hồi: 564
Cập nhật Firmware mới nhất giúp cải thiện hiệu năng và pin của Zenfone 4, 5 và 6
Cập nhật firmware là cách để hãng sửa lỗi cũng như tối ưu phần mềm cho sản phẩm của mình, với Asus Zenfone thì hãng có riêng một website để kiểm tra và tải về phiên bản mới nhất. Tất nhiên là với điện thoại Android thì phiên bản cập nhật mới luôn được tự động tải về thông qua OTA, tuy nhiên có một số trường hợp hệ thống OTA không hoạt động thì chúng ta sẽ tải file zip về và cho máy thực hiện thủ công. Dưới đây là cách mà Asus hướng dẫn người dùng cập nhật firmware mới, áp dụng cho cả Zenfone 4, 5 và 6.

Trong bài viết trước đây về Zenfone 5 (Chấm điểm Zenfone 5 (A500) phiên bản SoC Z2580 2.0GHz), mình có nói đến việc máy chạy Asphalt 8 hơi giật: kết luận cuối cùng của hiện tượng này là do khi đó firmware của máy chưa được tối ưu. Sau khi tải về bản cập nhật mới nhất thì Zenfone 5 đã chạy tốt hơn, chơi Asphalt 8 khá tốt, ngoài ra là tiết kiệm pin hơn. Với Zenfone 4 thì cũng được tối ưu tương tự, thời lượng pin tốt hơn và chơi Asphalt 8 cũng không phải là vấn đề lớn.

zenfone 4-1.jpg

Website để tải firmware:
  • Tất cả firmware mới được liệt kê trong mục: Trình điều khiển thiết bị & Các công cụ -> OS: Android -> Chương trình cơ sở (Firmware)
  • Link cho Zenfone 4: asus.com
  • Link cho Zenfone 5: asus.com
  • Link cho Zenfone 6: asus.com
Làm sao để tải cho đúng bản?
Vấn đề là bạn cần tải đúng bản firmware cho máy bạn đang dùng, tải sai thì không nâng cấp được. Để xác định xem đang dùng máy phiên bản gì thì trên điện thoại vào Settings -> About -> Software information -> Build number: xxx
  • Ví dụ như hình dưới, build number: JSS15Q.WW_ZenFone-V.4.2.0-20140508 -> Giải nghĩa: phiên bản WW, version 4.2.0, phát hành ngày 08/05/2014
  • Ngoài WW (Quốc tế) thì còn có các phiên bản khác như CN (Trung Quốc), TW (Đài Loan)
  • Trong About có mục Model number cho bạn biết máy bạn là loại nào, như ở đây là: ASUS_T00I

Cách cập nhật Firmware mới?
Sau khi đã tải được file firmware mới từ asus.com thì bạn giải nén nó ra, sau khi giải nén thì được 1 file zip mới. Chép file này vào Zenfone, để ở bộ nhớ máy, không phải thẻ nhớ nhé! Sau khi chép xong, rút cable kết nối thì Zenfone sẽ tự động thông báo có file cập nhật và yêu cầu được cài đặt.

Trong trường hợp chép file xong rồi mà không thấy nó tự động báo thì hãy khởi động lại máy, sau khi khởi động thì sẽ xuất hiện thông báo. Cứ làm theo thông báo thôi, không có gì đặc biệt.

Lưu ý: cần sạc đầy pin trước khi thực hiện (ít nhất phải trên 30%)

Tới đây là đã xong, chúc các bạn vui vẻ với Zenfone và cùng tham gia bình luận thêm về các vấn đề khác tại đây: Tất cả về Asus ZenFone 5 (A500 - A501): Cách Root, up ROM chính hãng, ROM gốc...
564 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanhiephnhp
ĐẠI BÀNG
10 năm
chưa có bài rì viu về pin của em zen 4 nhỉ. đang thích em này
trunghaugs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@spsp mình cũng nghĩ như bạn vậy!
Trên youtube có cái clip này:

mình thấy cũng khá khá, chưng cầm trên tay nên không chắc, bạn nào có đánh giá về pin vui lòng cho xin ý kiến! còn về phần cấu hình thì cũng hiểu rùi! Cám ơn!
@trunghaugs Mình thấy như vầy:
Khi mới mưa về thì tệ thật nhưng sạc tới sạc lui khoảng 1 tuần thì khá hơn. Khi để qua đêm từ 22h tới 6h sáng hôm sau thì mất khoảng 3%.Xem phim liên tục thì được khảng 4-5h. Chơi game asphalt 8 thì được khoảng 2h. Máy thật sự rất tốt chỉ có 2 điểm trừ là loa ngoài hơi nhỏ với pin chưa tốt.
trunghaugs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Trần Thanh Vương thật tình cũng thích e nó lắm! zf5 mình thấy phù hợp đó. nghe các bạn đang xài cũng nói vậy! cho mình hỏi thêm là nếu online 3g liên tụi thì cầm pin được bao lâu!
cám ơn!
@trunghaugs nói chug zen5 sài lướt web thoai mái trên 3g và wifi luôn mình dow game = wf 1h tụt 6 7% ah con chơi game thì mệt mau hêt lắm
treble
TÍCH CỰC
10 năm
Văn phòng chính phủ luôn, chắc mạng nhanh lắm :p
@treble bác cho em hỏi tí không phải, hình đại diện của bác là e nào mà xinh dữ vậy, e kết rồi 😁
Mình thấy mức 2tr thì pin e này cũng đâu đến nỗi thảm thế.
Nếu nói đến thảm thì phải nói đến quay video kìa😔
Các bạn zenfone ngon nhé :p
nghtri
TÍCH CỰC
10 năm
Zen4 chiến asphalt 8 dc bao lâu thế mấy thím?
Thanks

Sent from my K00L using Tinhte.vn mobile app
@ly kha kha Máy e cũng mất khoảng 15% dù tắt hết chương trình ngầm r 😆))) sạc với chơi game thì khá nhanh nóng =)))) chả hiểu sao
ly kha kha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@846578437 Chơi game thì nóng thật, hôm qua mình chơi SOL online mở 3G, ngồi ở chỗ nóng, chới hồi máy nóng quá, tự tắt nguồn luôn. 😃)
@ly kha kha Lấy đc tuần rùi. Để 0 ứng dụng nền xem tn.
ly kha kha
ĐẠI BÀNG
10 năm
@luckyboy_btv Để 0 ưd sợ nó bị lỗi ak.^^
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
mới làm quả cho bà cô.gì cũng ok,chỉ quả pin hơi í ẹ:eek:
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
mới làm quả cho bà cô.gì cũng ok,chỉ quả pin hơi í ẹ:eek:
Hpti
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình nghĩ chắc khựa nó kũg sẽ sx pin dung lượng cao cho zen4 thôi
Destruct
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thì giờ hóng pin dlc cho Zen 4 chứ biết làm gì 😁
ttthanh14
TÍCH CỰC
10 năm
chưa biết có j khác biệt ko. chứ mình trải nghiệm thử cả hai em 4 và 5 thấy pin đuối quá >_< dùng Smartphone mà pin xịt thì khó chịu lắm. lúc nào cũng phải kè kè cái sạc dự phòng.
ZinoD
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ttthanh14 Nhét cục pin KM vô bóp, dùng hết thì thay ... sao phải xoắn 😆
pin 100% nhữg máy khác xuốg 99 rất lâu , pin zen4 rút ra quẹt tý 99 rồi 😔 mới mua tối qua h về thấy báo update luôn 😃
nightbg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@verylove Máy e quẹt quẹt mấy cái xuống còn 9 mấy luôn ấy chứ ko được 99%

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tapatalk
@nightbg bác thế nào chứ mình quệt bao nhiu ma chả thấy tụt cả vẫn 100% đút tuí 1 lúc mới thấy xuống kon 99%
mà công nhận con này chơi game hết pin nhanh vãi lun
kon để tắt wifi 3g mình đã thử sac đầy 100% bỏ ko dùng từ 4h30 đến 17h30 về nhà xem nó tụt có 17% pin thui chứng tỏ kon này thời gian chờ rất lâu nha
@verylove E cũng thấy vậy bác ah.rời sạc ra nghịch tý xuống pin luôn chán quá bác ah
Mua thêm cái dock sạc nữa là ngon thôi mà.
allin0n3
TÍCH CỰC
10 năm
zen4 em đập hộp (ngày 21/5) xong kết nối wifi cái là thấy báo cập nhật FW mới luôn, cập nhật luôn thế nên chả biết FW mới cải thiện đc j hơn so với FW cũ
dùng mấy ngày nay nói chung là hài lòng với số tiền bỏ ra, pin 1200 nói chung là thấp, nhưng 2 viên 1200 dùng vẫn sướng hơn 1 viên 1500-2000 mà gắn chết ko thể tháo rời
bác nào biết chổ bán Zen 5 đang cần mua 1 e mà chổ nào cũng sold out hết ai bek chổ nào chỉ em với 😔
@rapper1412 Sold out chỉ là cách giải thích việc chưa có hàng thôi. Sự thật là Zenphone 5 chưa được bán chính thức ở Việt Nam, hàng xách tay cực hiếm
@rapper1412 em o dau? anh thj cai nao cung tim ra duoc chi so k co tien mua thoi em ak
@rapper1412 Ở ngoài cát bà hải phòng bán bản quốc tế 4tr7 ram 2gb kìa bạn cửa hàng đó uy tín lắm nếu có nhu cầu mua tôi sed số điện thoại cho
b41tencuop
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay, đánh dấu phát...
Bản cập nhật ngày mấy vậy bác @vuhai6

Sent from my ASUS_T00F using Tinhte.vn mobile app
bi giờ chỉ hóng rom cook
ManU4ever
TÍCH CỰC
10 năm
pin con zen4 kém kinh khủng,mình sạc cả đêm đến sáng,đê nguyên ở nhà k làm j mà chiều tối về nó tự tụt còn 74% :eek:

còn web,fb thôi thì ko đc quá 2tiếng rưỡi ý,dù bật hết 2g,giảm độ sáng 30%,dùng wifi còn đỡ hơn là 3G .
nói chung là nghe gọi thôi,thỉnh thoảng có chek mail thì cũng dc từ sáng đén tối =)) còn dùng như mình thì ngày đag sạc 2,3l có thêm cục pin cũng chả làm mẹ j,tháo ra lắp vào để sạc.
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@ManU4ever thêm 1 cục pin mà không kèm theo đế sạc thì cũng bất tiện thật. Bạn thử tìm mua đế sạc xem sao
dien3x3
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ManU4ever giống nhau nè..ước gì mua nokia x sài
@dien3x3 X mới ra hý hửng mua xài, đc hơn tuần bán lỗ 😔 máy chậm má hú, chán dã man ! Xài đi rồi cảm nhận, pin kém.tý vẫn hay hơn thằng X rùa gấp ngàn lần ! Mà hồi mua những 2480k chứ ít j ! Chậm lắm, bực bội kinh dị
pin thì sài bằng wifi với độ sáng 90% thì khi lướt web em nó cứ 50 giây tụt 1% pin. Nay sài được 1 tuần thì pin có vẻ khá hơn tí, tầm 1p20 giây thì tụt 1% pin.
e sài chủ yếu chữa cháy và sim rát nên sài từ sáng đến tối thì pin còn 48%.
@phuocxuan2004 nghe nản dzậy 😁 đúng là tiền ít ko đòi hỏi gì nhiều được
@nghia3d nếu bạn chịu khó đổi pin thì cục pin còn lại sẽ ko tồi đâu bạn, tổng cộng 2.400mAh quá ngon.
trừ pin hơi đuối ra còn lại tuyệt vời hết, ko chê vào đâu được so với mấy con giá trên dưới 3tr thì Zen4 ăn đứt nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019