CEO Pebble: giao diện smartwatch vẫn chưa được cải thiện, không thích Android Wear

Duy Luân
12/2/2015 0:54Phản hồi: 20
CEO Pebble: giao diện smartwatch vẫn chưa được cải thiện, không thích Android Wear

Pebble, công ty sản xuất smartwatch lớn thứ 2 sau Samsung theo số liệu của Canalys, vừa hé lộ một số chi tiết mà hãng mong muốn sẽ xuất hiện trên những mẫu đồng hồ thông minh kế tiếp của mình. Cụ thể hơn, Pebble muốn giải quyết những vấn đề liên quan đến màn hình nhỏ. CEO Eric Migicovsky nhận xét: "giao diện của thiết bị wearable vẫn chưa được cải thiện bởi chúng tôi hay bất kì ai khác... Không ai, kể cả chúng tôi, nói về những gì bạn thật sự sẽ làm với đồng hồ, và bạn sẽ hoàn thành các tác vụ của mình ra sao". Để giải quyết chuyện đó, Pebble sẽ cho ra mắt những phần cứng và cả phần mềm mới. "Bạn sẽ thật sự tương tác với đồng hồ theo một cách khác hẳn so với những gì bạn làm ngày hôm nay".

Ngoài ra, Migicovsky nói rằng các smartwatch ngày nay sử dụng cùng mô hình ứng dụng đang được xài bởi smartphone và tablet. Ví dụ, Android Wear có cả một khu riêng trong Google Play Store. Nhưng Migicovsky không nghĩ rằng đây là một cách đúng đắn. "Chúng tôi đã thử trên Pebble rồi... đó không phải là một mô hình phù hợp... Thứ mà chúng tôi đang nghiên cứu và dành rất nhiều thời gian đó là tạo ra một suy nghĩ mới". Ông không nói thêm chi tiết nào, ngoại trừ nhận định rằng các nút cứng vẫn là thứ mà nhiều người muốn dùng.

Khi nói về Android Wear, vị CEO này chia sẻ: "Nó vẫn chỉ là Google, cùng loại với Google Now trên điện thoại của bạn, và nó dẫn đến những thứ kì quặc". Đây không phải là lĩnh vực mà ông theo đuổi. Trong khi đó, Migicovsky lại cảm thấy hứng thú với Apple Watch và ông rất muốn xem Apple sẽ đánh đổi giữa việc tiện dụng và tính dễ dùng của sản phẩm như thế nào.

Tiến xa hơn, ông muốn Pebble trở thành một thiết bị dùng để hiển thị các loại thông tin từ nhiều cảm biến gắn trên người bạn. Một trong những cách mà hãng sẽ hiện thực hóa ý tưởng này đó là sử dụng kết nối Bluetooth Low Energy (LE) để cho phép các thiết bị khác "nói chuyện" trực tiếp với Pebble. Thay vì phải có nhiều màn hình trên nhiều thiết bị, giờ đây bạn chỉ cần Pebble. Migicovsky cũng muốn tiến vào thị trường thanh toán di động nhưng thay vì sử dụng NFC, Pebble đang nghĩ đến việc sử dụng mã QR.

Migicovsky cho biết thêm rằng chiếc đồng hồ Pebble mới sẽ được giới thiệu ngay trong năm nay.

Nguồn: CNET
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Pebble nhìn hơi xấu nhưng pin thì trâu giá thì lại rẻ nên có chút ủng hộ cho pebble
@HieuVoSG Con Steel nhìn đẹp mà 😁 Pebble thường thì xấu
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân
Mấy đời đầu nhìn hơi kì nhưng đời sau thì đẹp ;)
Mong tương lai anh Pebble dẫn đầu trong nghành smartwatch :D
xetangleocay
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang đeo pebble steel và cmt thread này! 😁
Em mua Pebble thường xài được gần năm nay, gần đây có hiện tượng nhoè sọc ngang màn hình khi bấm phím back hoặc đổi màn hình đồng hồ thì hết. E đã up lên bản 2.9 mới nhất rồi mà không hết. A nào rành chỉ E với. Cảm ơn!
withboom1905
ĐẠI BÀNG
9 năm
Apple là hình mẫu cho nhiều hãng noi theo nhỉ, nể thiệt 😁
@withboom1905 Trong vụ smartwatch e rằng chả ai noi theo 😃
@withboom1905 Đâu? đoạn nào của bài viết nói thế nhỉ? @@!
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
@Sr_9x ăn khoai lang nói chuyện thế giới, thằng android wear như shit, cả thế giới đang im ngó thằng apple nó làm iwatch thế nào
Truongbv09
TÍCH CỰC
9 năm
chưa có cơ hội trải nghiệm trên các thiết bị đeo nên chỉ biết đọc và tích lũy kinh nghiệm !
Không biết thăng Apple ra sao ?
Chứ nhận xét cái Android wear quá chuẩn
Chưa có tiền và nhu cầu trải nghiệm ^^
Pebble hiện đang là smartwatch có thời gian sử dụng pin lâu nhất.
tizen thì sao nhỉ, mình thấy rất ngon mà
bác nào còn em pebbe thường (black) like new thì hú em nhá 0995570488
july3rd
TÍCH CỰC
9 năm
Pebble ra giá trên trời như vậy mà cũng có người kêu rẻ dc. Màn hình cùi, viền dày cui, phân giải thấp, cảm ứng ko, ram 20mb, ko có mic, ko có loa, ko có rung...

200 mấy đô á?
tri_fibo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@july3rd Nhờ màn hình cùi mà pebble lun hiển thị thưòng trực để bít tui đag đeo đồng hồ chứ ko fai đồng hư, phân giải thấp mà vẫn hiển thị đầy đủ thông tin, ko cảm ứng vì ta đã có phím truyền thống đẹp, ram 20mb nhưng a mày vẫn nuột nà, ko mic ko loa vì a bit a ko cần, rung té ngữa lun chứ ko có j ku
Cuôi cùng : vì người ta thây hơn 200 đô dc sỡ hữu 1 đồng hồ vừa ximat fon, vừa là 1 đồng truyền thống đẹp ( bản steel ) là quá hợp, mình ko nói rẻ, còn với ku thấy 200 đô là 1 gia tài thì mình thua, mun cảm ứng, nghe gọi, giá rẻ mua hàng china hơn 800k co đó ku.
P/s mình đang xài steel nên mình cảm nhận dc những j hơn 200 đô mag lại cho minh nhu vậy là wa đủ,
linhnt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tri_fibo Đang xài Sony SW2 steel rất thích vì pin full 2 ngày + các chức năng cơ bản đều rất tốt.
Thích cái nữa vì nhìn là biết smart watch lun khỏi cần hỏi!
Sao phải giống classic mới được nhỉ? Giống thì có được coi ngang với đồ Swiss Made ko?
Wasimodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con steel đẹp quá, kiểu dáng lại rất giống đồng hồ xưa h thích.
2381986
TÍCH CỰC
9 năm
pebble mà xấu à?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019