[CES 2015] Trên tay smartphone do BKAV sản xuất: nhôm nguyên khối, SnapDragon mạnh nhất, bán tháng 4

levuongthinh
8/1/2015 22:20Phản hồi: 1.724
[CES 2015] Trên tay smartphone do BKAV sản xuất: nhôm nguyên khối, SnapDragon mạnh nhất, bán tháng 4

Tại CES 2015, BKAV đã lần đầu tiên mang các sản phẩm do họ phát triển đến trưng bày. Bên cạnh SmartHome đã khá phổ biến thì BKAV bất ngờ ra mắt phiên bản thử nghiệm của một chiếc smartphone cao cấp do chính BKAV đầu tư nghiên cứu, thiết kế và sản xuất ngay ở Việt Nam. Mặc dù chưa tiết lộ nhiều thông tin chi tiết về chiếc điện thoại này nhưng hứa hẹn nó sẽ là một sản phẩm cao cấp và có giá bán tốt, dự kiến sẽ ra mắt thị trường Việt Nam vào đầu tháng Tư.

BKAV chưa muốn công bố thiết kế của chiếc smartphone mà họ đã mất hơn 4 năm để phát triển nên chiếc máy được đặt trong một cái hộp kim loại màu đen và chỉ để lộ vài chi tiết rất nhỏ. Ngay cả phần hộp đựng màu đen này cũng được làm từ chất liệu cao cấp nên hứa hẹn chiếc máy sẽ còn tốt hơn.

Ở một vài chi tiết của khung sườn lộ ra chúng ta có thể biết được máy sẽ sử dụng nhôm nguyên khối và có màu bạc. Các chi tiết được hoàn thiện rất tốt bằng công nghệ CNC có độ chính xác cao.

Diamond cut mép trong của cổng MicroUSB sẽ giúp chúng ta nhét cái cổng USB vào dễ dàng hơn. Đây là một điểm cho thấy BKAV làm việc kỹ. Rất nhiều smartphone của các hãng, kể cả các hãng lớn cũng không làm cái này (hiện mình thấy iPhone và BlackBerry Passport có cái này). Tuy nhiên ở phiên bản mẫu thì vết cắt ở cổng microUSB chưa thật sắc xảo lắm. Hy vọng nó sẽ được cải thiện ở phiên bản thương mại.

Cảm quan ban đầu là phần khung sườn của máy đẹp và có thể sánh ngang với các điện thoại cao cấp hiện tại. Tất nhiên là hy vọng khi ra bản thương mại thì BKAV vẫn giữ nguyên chất liệu ở mức như vậy.

Phiên bản mà BKAV trưng bày ở CES 2015 vẫn chỉ là bản thử nghiệm và là mẫu cao cấp nhất họ dự kiến sản xuất cho nên sẽ được trang bị phần cứng tốt. Mặt trước là một màn hình 5” FullHD của Sharp có chất lượng hiển thị sắc nét, màu sắc tốt và mượt mà. Các chi tiết khác ở mặt trước còn gồm loa ngoài, camera phụ, 3 phím chức năng cảm ứng. Chưa có thông tin cuối cùng về những phần này nên mình cũng không thể nói rõ hơn về chúng.

Quảng cáo

Ở mặt sau máy được che đi gần hết, chỉ lộ ra cụm camera và vài thông tin ở dưới. Tuy nhiên cụm camera này vẫn chưa phải là chính thức vì ở phiên bản thương mại BKAV sẽ trang bị một camera tốt hơn với kính sapphire và đèn flash LED kép 2 nhiệt độ màu.

Ở phía dưới chúng ta có thông tin khá đặc biệt là “Designed by BKAV - Made in Vietnam”. Nghĩa là chiếc điện thoại này được thiết kế bởi BKAV và lắp ráp ngay tại Việt Nam. Đại diện BKAV cho biết, họ đã đầu tư xây dựng một nhà máy ở Cầu Giấy, Hà Nội để phục vụ cho việc sản xuất smartphone trong tương lai.

Về phần cứng bên trong thì BKAV chỉ nói chung chung là máy sẽ được trang bị chip Snapdragon phiên bản cao cấp nhất khi ra mắt. Máy sẽ sử dụng nhiều phần cứng tốt để có hiệu năng cao, đủ sức cạnh tranh với sản phẩm của những hãng khác; pin dung lượng lớn,… BKAV cũng đầu tư chip xử lý âm thanh để mang lại trải nghiệm âm nhạc chất lượng cao, máy có thể hỗ trợ chuẩn 192 KHz/24-bit.

Ban đầu BKAV dự định công bố chính thức chiếc smartphone này ở Mobile World Congress 2015, tuy nhiên họ đã có chút thay đổi. Dự kiến là cuối tháng Ba năm nay họ sẽ có một sự kiện ra mắt chính thức tại Việt Nam và bán ra sau đó từ đầu tháng Tư. Giá bán cụ thể chưa được tiết lộ nhưng đại diện BKAV hứa hẹn sẽ có giá tốt vì máy được lắp ráp trong nước.

1.724 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vutoantrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn mặt trước có nét gì đó của vertu,

Gửi từ Nokia 1202 sử dụng Tinhte.vn
@vutoantrang cho cái lấy sim kiểu của iphone 4
smarthome776
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vutoantrang Hy vong ko giong he thong smarthome , noi la ngam cuu hon 10 nam, nhung khi ra mat thi....,
Du sao cug ung ho hang viet ,mong co gia tot de ung ho
@vutoantrang Tại có mấy con vít gây cảm giác máy được gia công bằng tay......giống vertu.... câu này của bác đã đưa thương hiệu VN lên một tầm cao mới....like mạnh
vutoantrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tangtuanvu_tnpx Câu này em nói lúc chưa đọc hết bài và chỉ xem ảnh vì vội quá, em có đính chính là cái ốp màu đen ngay bên dưới mà

đáng được mong đợi
siêu phẩm "made in vietnam"
@Zin Zink Made in China bác ơi. Đóng mác China luôn cho nó lành
@Hungdunghcmc Giờ thằng sản xuất điện thoại nào không sản xuất gia công hoặc xài linh kiện china. Quan trọng là thiết kế và quy trình quản lý chất lượng sp. Ít nhất thì bkav cũng xây dựng nhà máy ở VN.
@Hungdunghcmc Sao biết made in China thím. Bảo người ra 'nổ' - nhưng ít ra người ta còn có cái điện thoại trưng ở đó mà nổ. Còn bác chả có cái qué gì chứng minh, cũng cứ nói lấy được
@Hungdunghcmc Theo tôi thấy hẳn đời ông của bạn có thù oán gì đó với BKAV hả ? Nên 1 chú trẩu tre như bạn lên đây comment sặc mùi oán hận và chê bai. Chưa biết thì chưa nói, đừng có như thầy bói xem voi (trừ khi bạn khiếm thị và là 1 trong những ông thầy bói đó 😆)).
vutoantrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hay là do có cái ốp màu đen nên mới có hình dạng và bốn con ốc như thế nhỉ

@vutoantrang Cái đó là BKAV đã giấu đi thiết kế mà...không chịu đọc bài gì hết
vutoantrang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@KeiSuKê TMT Bác thông cảm vội quá em mới đọc một đoạn và xem hình

@vutoantrang Bạn chưa đọc kỹ rồi, nó vẫn ở trong hộp mà, đấy là cái vít của hộp
Để ý kỹ thì camera giống iPhone 4, 4S nhỉ?
@Thuyên Q10 bác này ko xem cái video hay sao í. chỉ ham cmt đầu thôi
tigerkisscat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thuyên Q10 Việt Nam có mấy thành phần như bạn thì k bao h phát triển đc
bluegalaxy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thuyên Q10 Bác ơi bác ạ. Bác ko đọc tin hay coi video mà chỉ xem hình rồi vào cmmt lung tung thế?
Bác mở video lên mà xem, nta bảo là : Đây là cụm camera chưa chính thức. Trong thương lai sẽ được thay đổi camera cũng như đen flash.
@Thuyên Q10 Mình thấy chỗ khe cắm sim giống iphone rồi
@Thuyên Q10 từ cái vụ bạn chê Android lag mình đã đọc ngay ra vị bạn là dân chuyên đi troll :p mặc dù rảnh và xàm thật nhưng dù sao cũng cảm ơn đã làm thớt thêm xôm tụ
smeagolvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lần đầu tiên có cảm giác đây thật sự là SP của VN đúng nghĩa.
Mong là bác Quảng sẽ dành thật nhiều tâm huyết vô sp này!
@buihungkb Thằng đấy thì nó biết cái gì.
Nói chuyện chỉ như đàn gảy tai trâu thui
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@Thuyên Q10 ý ng ta bảo là 1 sp do vn làm chứ k phải kiểu bê nguyên cái của tq rồi gán mác Việt.
còn việc giống ip thì mình thấy thế này: k chơi kiểu ăn cắp táo tợn như 1 số thằng tq làm + chọn lọc những cái tốt đẹp của các hãng đem vào của mình mà k phạm luật thì đáng hoan nghênh chứ nhỉ. bây giờ thấy cái chi tiết gì cũng quy vào giống ip.
bo tròn 4 góc: giống ip
giờ bo tròn cạnh: giống ip.
...
có chăng là vì ip nó phổ biến quá nên các bạn mù quáng 😆
@kungfu9999 mình chả thấy gì gato ở cmt bạn trên cả, bạn ấy nói đúng mà
Dù sao Việt Nam tự sản xuất đc đt thì cũng đáng khen
@Đinh Quang Cường nếu coi việc sản xuất ra sản phẩm là phải làm tất cả ở nước đó, thì sẽ không có cái oto, máy bay hay chiếc đt nào cả.

Ngay cả TQ là công xưởng của thế giới. thì khi sản xuất đt họ vẫn cần có chip, màn hình, linh kiện... của các công ty của nước khác.

thế giới thay đổi theo tư duy sản xuất, thì mình vẫn cố thủ với tư duy phải tự cung tự cấp.
Dù hiện tại mình không còn thích điện thoại full màn hình nữa, nhưng thật lòng vẫn mong item này của BKAV thành công.
tvtsth
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo BKAV, đây sẽ là điện thoại thông minh vượt xa Apple, Samsung cả chục năm :3
zeusee
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lvdinh_tvtsth 😁:D:D phải vô like cho bác á
duongtrandl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lvdinh_tvtsth Mình cũng sẽ nghĩ bkav nói như vậy trong buổi ra ra mắt giới thiệu sản phẩm 😁
TruongG47
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lvdinh_tvtsth Không phải đâu, đây là điện thoại mà khi thế giới biết xài điện thoại thì BKAV đã có trước đó chục năm
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lvdinh_tvtsth Máy VN sản xuất được thì tốt ủng hộ! Mà tại nghe Quảng nổ, hết nhà thông minh đi trước thời đại rồi đến cái này, hỏi sao người ta không ném đá dìm hàng! Dạo gần đây danh Quảng nổ rần rần nhỉ?
minhdaubu2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jakelong22 Nếu bạn chịu tìm hiểu thì vụ nhà thông minh là BKAV nói đúng đấy bạn. Đã đạt đến trình độ connected home rồi, không phải hạng vừa đâu.
3lanh99
ĐẠI BÀNG
9 năm
thanh niên việt nam vào dìm hàng việt đê 😁
@3lanh99 nếu hàng việt zin thì support còn nhập linh kiện tàu về giả danh thì :D
3lanh99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stanley nguyen sam, sony dùng chip qualcomm. Thế tụi nó nhập hàng mỹ về giả danh hả bác. Có sản xuất thì mới có chuỗi cung linh kiện. Làm 1 phát đầy đủ từ a-z thì khó. Thương hiệu việt sp ok là quá tốt rồi bác ơi.
meoden8x
TÍCH CỰC
9 năm
@3lanh99 Không phải vô cớ mà người ta dìm, không ít người đã ăn quả đắng với phần mềm diệt virus của BKAV rồi. Ngay cái tên BKAV đã cho thấy sự khôn lỏi của anh Quảng rồi, dựa hơi vào cái tiếng Bách Khoa giống mấy anh bồn nước Bách Khoa, máy tính Bách Khoa... Mặc dù đã là triệu phú đô nhưng anh Quảng vẫn ngồi lù lù ở trường Bách Khoa với tư cách giảng viên, để làm gì thì các bác động não chút là hiểu.
Thiên Nha
TÍCH CỰC
9 năm
@3lanh99 thanh niên vn vào tự hào văn hóa nổ đê :D:D
Sa-phia LOL

Sánh ngang những dòng đt cao cấp nhất như iPhone 6 LOL ... Nhìn cái nút nhôm đã thấy không tinh tế rồi.
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@fRenzy LOL 😁
Hy vọng sẽ không là con chim ngu lần nữa của dân Việt Nam chúng ta.
Mình đoán là nó sẽ y chang như iPhone 4/s - Xperia Z - Nexus 4 với 2 mặt kính.
Nếu bác Quảng nổ và anh em Bkav có đọc được thì khi ra bản chính thức sửa nhé, nhìn cổng sạc là biết chuẩn quá cũ, cắm vẫn phải đúng chiều chưa phải chuẩn mini USB Type C nhé, cắm chiều nào cũng được. Cố gắng đưa hết những cái mới đó vào cho nó thật sự cao cấp. Cắm sạc như hiện tại rất bực vào buổi tối ko nhìn được đúng chiều....
Mr.Fly
TÍCH CỰC
9 năm
@thichlangthang kể thử tên mấy con smartphone có cái cổng đó xem nào.
@thichlangthang cho cái tyce xong chơi 1 mình luôn hở
@thichlangthang Nếu BKAV làm tất cả đều xịn hết thì đến phiên bản B02xxxx, B03xxxx, B.... biết lấy gì nâng cấp làm mới sản phẩm đây?
johnyndc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi bỏ case ra chắc cũng vuông vắn, hi vọng máy ngon giá tốt
đây là sì mát phôn đẹp nhất thế giới đấy các bác à 😕😕😕😕
http://genk.vn/di-dong/smartphone-dep-nhat-the-gioi-cua-bkav-bat-ngo-xuat-hien-tai-ces-2015-20150108144335331.chn
@linh_pro91hp Chẳng thế à ? Công nhận che bằng cái case đen đi thì thấy đẹp thật. Các hãng khác không có tuổi nhé 😁 klq nhưng khe sim giống iPhone thế :rolleyes:
sonat_tim
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linh_pro91hp "Thông tin liên quan cho biết thay vì thuê lắp ráp ở Trung Quốc, Bkav đã xây dựng một nhà máy riêng tại khu vực Cầu Giấy, Hà Nội, để đảm bảo có thể làm chủ mọi quy trình từ thiết kế, lắp ráp đến đóng gói."
hnào phải tới nhà máy ở Cầu Giấy của BK mới được. mà địa chỉ thế nào nhỉ. Biết đâu có hàng rò rỉ trước thì sao :p
chantroi_19
ĐẠI BÀNG
9 năm
icon gì mà lơ lửng gần giữa màn hình thế nhỉ, bản chính thức phải để phía dưới mới dc.
@chantroi_19 Cái đấy chỉ là trình điều khiển nhà thôi bạn,. Chứ cái này chưa cho launcher chính thức mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019