Chấm điểm Zenfone 5 (A500) phiên bản SoC Z2580 2.0GHz

vuhai6
29/4/2014 8:52Phản hồi: 438
Chấm điểm Zenfone 5 (A500) phiên bản SoC Z2580 2.0GHz
Asus Zenfone 5 có giá bán vào khoảng 4 triệu cho phiên bản cơ bản và 4.5 triệu cho phiên bản CPU cao hơn, là phiên bản mình sử dụng trong các bài kiểm tra dưới đây. Để có thể định hình rõ hơn thì hãy so chiếc máy này với Lenovo K900 của năm ngoái, vì cả hai đều sử dụng SoC Intel Atom Z2580 tốc độ 2.0GHz, điểm khác là Zenfone 5 chỉ có 1GB ram và độ phân giải màn hình cũng thấp hơn. Vậy thì khả năng hoạt động thực tế có khác biệt nhiều? Câu trả lời là không khác biệt nhiều lắm, Zenfone 5 bằng khoảng 90% so với K900 về tốc độ thực thi. Máy chạy mượt ở các tác vụ thông thường, với những games nặng thì mới bắt đầu đuối và có phần hơi giật. Bình thường nếu bạn lướt web, facebook ... thì chắc chắn sẽ hài lòng với chiếc máy giá rẻ này, tốc độ chuyển qua lại giữa các phần mềm cũng không chậm.

Điểm số benchmark dưới đây thể hiện khá rõ khả năng của máy, đúng như kết luận của Antutu: Hiệu năng khá tốt, xếp vào nhóm hiệu năng cao. Ngoài ra thì Antutu không đánh giá cao thời lượng pin của Zenfone 5, cảm nhận thực tế của mình cũng vậy, pin của máy không xuất sắc (sẽ có bài đánh giá chi tiết hơn về tiêu chí này).

Với phần mềm Antutu Bench thì Zenfone 5 đạt 22.084 điểm: AnTuTu là một công cụ benchmark all-in-one. Nó có thể đo hiệu năng liên quan đến CPU, GPU, RAM, lưu trữ. Phần kiểm tra CPU sẽ đánh giá khả năng xử lí số thực và dấu chấm động và tối ưu hóa cho vi xử lí đa nhân, trong khi bài test GPU kiểm tra mức độ thực thi của hình ảnh 2D lẫn 3D. Ở bài benchmark về RAM, AnTuTu sẽ kiểm tra băng thông và độ trễ của việc truyền dữ liệu trong hệ thống. Cuối cùng, những bài test về lưu trữ sẽ đo tốc độ đọc ghi của chip nhớ flash trên máy Android của bạn.

zen 5 1.png

Thử nghiệm với một số games phổ biến như: Clash of Clans, Fruit Ninja, Temple Run 2 thì Zenfone 5 đều chơi tốt, duy chỉ có Asphalt 8 thì lại gặp vấn đề. (Đua xe trên Zenfone 5 khá giật, một là cấu hình máy đã không đáp ứng được yêu cầu của Asphalt 8, hai là game chưa tối ưu) Sau khi format máy và thử lại với Asphalt 8 thì máy lại chạy trơn tru bình thường!?. Cái này cần chờ một thời gian nữa (có thể là khi Zenfone 5 chính thức bán ở VN) rồi thử nghiệm lại thì sẽ kết luận được.

Với phần mềm Quadrant thì Zenfone 5 đạt 10.930 điểm: Quadrant kết hợp phép đo về vi xử lí, RAM, lưu trữ và hiệu suất tổng quan của thiết bị, cung cấp cái nhìn tổng quát nhất về thiết bị.

zen 5 2.png

Nếu chỉ xét về mặt hiệu năng, khả năng hoạt động thì Zenfone 5 xứng đáng với mức giá của nó, nếu không muốn nói là tốt hơn cả mức này. Máy hoạt động mượt mà và không gây khó chịu trong quá trình sử dụng. Với những tiêu chí khác như mức độ hoàn thiện, phần mềm, pin thì Tinh tế sẽ có bài đánh giá khác chi tiết hơn. Dưới đây là các kết quả benchmark của Zenfone 5:

438 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

22k cơ à
sao bảo game vẫn lag quá
có root rồi các bác ạ
@29y6145 game ngoài CPU còn chịu ảnh hưởng của GPU nữa bạn
Mua Zp6 có vẻ ngon hơn
ticoi_3d
ĐẠI BÀNG
10 năm
phần cứng tốt, giá tốt, mong là không delay nữa
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mới thấy cái thằng oneplus có vẻ ăn đứt thằng zen6....nếu nó bán đúng 6,3t
Đt h bão hòa, cấu hình ngon, đẹp, giá lại rất mềm
@zViVuz Oneplus là của khựa bạn nhé ;). Về Video quảng cáo thì làm pro lắm, nếu bạn có nhu cầu thì cứ việc mua 😁
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zen tran Nếu cấu hình như thế...giá như vậy...và thử trải nhiệm...nếu ngon mua là bthg...đâu đâu thì đt nào cũng made in china thôi...gián tiếp hay trực tiếp đều cũng vậy
Zen rất ngon như bạn biết đó chóp bu vn chưa bh bảo vệ quyền lợi ng tiêu dùng...zen6 ở tq còn rẻ hơn ở zen5 ở vn...tại sao thế...vn mk thì ko giàu bằng các nc a e n mua cái ji ko đắt gấp 3 thì gấp 2 gấp rưỡi
Xin lỗi vì ns những vấn đề ko liên quan tại topic ở đây
Hơn 4tr thì điểm số thế là quá ngon. Sao tinhte không đem vài ba con giá xêm xêm ra so nhỉ.
chắc cái asphalt 8 bác test bị sao rùi chứ cong này điểm ngang s4 pro mà sao giựt được cho dù yếu hơn nữa vẫn chơi ngon
@a6k64pro Ohm khi xem trên GSMarena cũng thấy ghi là PowerVR SGX544MP2.
@xblade http://kyokojap.myweb.hinet.net/gpu_gflops/
ko bằng s4 pro nhưng cũng ngang iphone 5
@NobiNoki Mình nghỉ là bạn đúng.Hãy đợi asus update sẽ ổn hơn thôi. Còn việc SoC intel bỏ qua tập lệnh benchmark thì mình không rõ nhưng điểm benchmark của 1 số phần mềm khác nè:
3DMark

Quadrant gần 11k

tivungve
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xblade Zenfone chip MP2 nha bạn
Pin không hề yếu nhé. Lúc đầu mới mua về thì yếu thật, nhưng sau 3 lần sạc 8 tiếng, xài ở mức độ trung bình (check mail thường xuyên, lâu lâu chat fb vài tin nhắn) thì pin trụ được hơn 1 ngày rưỡi. Xài khoảng 1 tuần pin mới ổn định được.

Ngày đầu tiên xài mình cũng thất vọng vụ pin... nhưng đến bây giờ thì pin cải thiện hơn rất nhiều và đang rất hài lòng.
Anh RumRum
ĐẠI BÀNG
10 năm
@BACkJ5 Bác này tệ quá, thế mà cũng không biết, nó như laptop thôi!
@Dark Infinity Điểm test cao = z thì lạ nhỉ
@Dark Infinity Cho vài tấm hình về em nó đi
Minh nhớ A501 là 1.6GHz mà ta. A500 mới là 2.0 GHz chứ
điểm số cao chưa chắc game chạy nhanh các bác ợ, nói chung giá này tốt cho 1 smartphone với nhu cầu bình thường ko chơi game khủng
màng loa màu đen thì chuẩn
Hơ hơ mình dùng optimus G antutu được có hơn 17k điểm mà asphalt 8 chạy ầm ầm ko có tí gì lag giật là sao nhỉ
BACkJ5
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huydaica_qnvn Có thể là tải data chưa tối ưu cho chip
@huydaica_qnvn Một là game chưa tối ưu. Hai là dù CPU nó hơn nhưg GPU em nghe ns adreno 320 mạnh hơn chip powervr này thì fải nen gáh game tốt hơn
P/s: LG G của bác game giếc thì quá ngon r :p
@zozolozozove Điểm cpu nó thua bác à, 3d thì lại hơn. Chắc so tương thích gpu kém thôi.
@zozolozozove Thế nên mình mua máy chẳng bao giờ tin vào mấy antutu gì cả. Cứ test thực tế trải nghiệm là tốt nhất, ko tin vào lời chém gió của thiên hạ
gemini_mobi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@huydaica_qnvn chuẩn rồi. s4 pro trên LG G mình sài chưa bao giờ biết giật lag là gì. chóng hết cả mặt
cao thật nhể.
Antutu hơn cả Note 2 cơ à.
Sao Z1 không có trong top antutu nhỉ?
Z1 của mình
hminhvuong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Pin kem lam
Giá có giảm nữa k ta?
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
@nhaquedaoweb vài tháng thì giảm thôi "ông già móm".😁:D:D
Antutu chỉ để tham khảo thôi, máy em antutu có 17k mà chạy game ầm ầm nè.
đợi bảng so sánh pin nữa
Con này cũng ngon quá, với tầm giá khá tốt thì con này cũng là một lựa chọn rất hợp lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019