Châu Âu đưa vào sử dụng SuperMUC, siêu máy tính x86 mạnh nhất TG

cuLong
30/7/2012 5:5Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[7ball]fide
ĐẠI BÀNG
12 năm
nước ở nhiệt độ 40o lại giúp tản nhiệt tốt hơn nước mát bình thường sao ????????:eek::eek::eek: đã thế còn giúp tiết kiệm điện nữa chứ, đỉnh wa zậy nhưng nghe sao phi lý quá
@kids_fantasy Đồng chí ơi! Nước người ta quay vòng. Lấy đâu ra nước mà làm mát 1 lần rồi xả đi luôn với cả cho nó bay hơi. Mà bay hơi phải ở 100 độ thì nó mới nhanh đc. Khi đó con comp nào chả toi rồi chứ đợi nó bay hơi để làm mát chắc.
Lập luận gì thì cũng phải căn cứ vào thực tế tí đi 😃

Sent from Android using tinhte.vn
Hero 13
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vanduc1602 Thế thì quái, máy e bật 5' nhiệt độ chíp là 48 độ, GPU là 42 độ, đĩa cứng là 35 độ
@[7ball]fide nếu dùng nước lạnh thì lại tốn thêm chi phí làm lạnh nên họ không làm thôi, làm gì có chuyện nước ấm tản nhiệt tốt hơn nuớc lạnh.
@technological experience khả năng tản nhiệt phụ thuộc vào khả năng dẫn nhiệt lượng đi chứ ai nói nước ấm ko tốt hơn nước lạnh. muốn biết phải thử nghiệm coi cùng lượng nước ở các nhiệt độ khác nhau trong cùng 1 thời gian dẫn đi đc bao nhiêu Joules nhiệt lượng thì mới biết cái nào tốt hơn. các phân tử nước nóng linh động hơn ai nói ko thể dẫn nhiệt tốt hơn. các lò phản ứng hạt nhân ngta còn dùng natri lỏng tản nhiệt kìa
Hero 13
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá khủng 😁
binhdq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Việt Nam đang có 1 hệ thống sử dụng IBM iDataPlex, đặt tại Trung tâm khí tượng thủy văn miền Bắc. Hệ thống này ban đầu chỉ có 8 node, sau đó mở rộng ra thành 16 node. Kết nối giữa các compute node là Infiniband. Còn SuperMUC này phải đến hơn 9000 node.

Con này kiến trúc hoàn toàn khác so với Sequoi. Sequoi sử dụng CPU Power do chính IBM sản xuất, còn SuperMUC dùng CPU Intel. Thực ra nó còn sử dụng một loại CPU nữa do nVidia sản xuất, phục vụ cho xử lý đồ họa. Có 2 loại compute node trong kiến trúc này: 1 là Intel + RAM, và 2 là nVidia + RAM.

Con này có nhiều CPU lắm bạn ạ. E5-2680 thì ngoài chợ bán thiếu gì.
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
@binhdq thông minh quá hehe thui cho em một con chip bác bán 1 con cũng đủ kiếm đc cái card đồ họa ngon rùi😁
@binhdq Theo em nhớ (ko chắc lắm nhé) đám chip của NVidia ngoài việc xử lý đồ hoạ nó còn xử lý 1 số loại tác vụ song song rất tốt (do NVidia đi từ đồ hoạ lên mà kiến trúc GPU tối ưu cho song song tốt hơn nhiều so với x86)
@Spirit Coder Card VGA tính toán lẹ hơn CPU nhiều . Nên dân cày bitcoin hay đầu tư cho VGA hơn là CPU
ngqnamanh
TÍCH CỰC
12 năm
bao giờ việt nam mình mới có mọt siêu máy tính lọt vào top 50 trong cái 500 đó nhỉ chứ nhìn thấy cái bọn china nó có cái máy tàu mà cứ thấy ức chế quá:mad:
định mua con này để cho mẹ tính tiền chợ nhưng khổ nỗi không biết đặt đâu cho nó tản nhiệt tốt. chẳng lẽ để nó xuống hồ, nhưng chắc được vài phút thì cái hồ cũng bốc hơi hết đấy. thôi đành mua con casio FX500 cho mẹ vậy. haizzzzzzz!
hoatongoc
TÍCH CỰC
12 năm
@nhat nghe tinh Con casio Fx cũng dư thừa với mẹ ông rồi :p
Good............................ :eek:
dechec9
ĐẠI BÀNG
12 năm
số CPU và Ram đủ để lát hết sàn nhà e rồi !

Quá khủng !
@dechec9 nếu xếp ra sàn nhà thì nhà bạn chưa chắc đủ lớn nữa. cái này là lắp thành nhiều tầng nên không quá khổng lồ.
Qdezi
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này cài Win chạy được ko?? ko biết Win 7 chấm bao nhiêu điểm =))))
@Qdezi thường đám super computer hay mainframe computer không support hoặc support không đáng kể cho Windows.
@Qdezi làm sao chạy đc. win 7 64 bit ultimate cũng chỉ nhận 256 core & 192GB RAM thôi. windows ko bao h đc thiết kế cho siêu máy tính cả. linux thì mã nguồn mở nên ngta có thể chỉnh sửa thoải mái cho hệ thống của mình, vì vậy nó mới thống trị đc trong lĩnh vực server & super computer chứ
maynebuoi
TÍCH CỰC
12 năm
@Qdezi Win chỉ thích hợp với mấy cái pc thôi chứ nếu so với những hệ điều hành cho những hệ thống lớn và siêu lớn thế này (Linux và Unix) thì win chỉ là đồ dổm, chả tận dụng được sức mạnh xử lý của supercomputer, dở hơi đang chạy mà lại bị cái màn hình xanh chết chóc (nay đã thân thiện hơn rồi) thì còn hỏng việc nữa.
Em muốn có một con để làm phim bom tấn. 😃
tranluan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này mà đem render 3D thì hết sảy!
làm con này về cho đứa e lớp 1 học tính toán 😁
máy này để lên facebook tuyệt vời.
special-111
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác Hiệp nên làm bài "Trên tay & đánh giá" cho rồi.
to lớn quá mình k hiểu hết, như hạt của chúa mình k biết nó ứng dụng gì, nhưng nghĩ lại thật nể phục con người, hệ thống của Google = bao nhiêu hệ thống này nhỉ?
các bác cho e hỏi cái này để làm những việc gì vậy ạ?😁
dlcr
TÍCH CỰC
12 năm
toàn chuyện cao cao đâu không ak, choáng,
thách con này tính số pi cuối cùng đó.
ngocduy317
ĐẠI BÀNG
12 năm
việt nam làm cái về tính toán khả năng đánh nhau với thằng tàu
Toàn cài Linux, nếu cài Windows vào có khi nào nó hiện lên màn hình xanh chết chóc không nhẩy 😃
shakalaka
ĐẠI BÀNG
12 năm
kiếm một em chơi game thôi:eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019