Chỉ 0,24% ứng dụng Windows Phone 8 không tương thích với thiết bị dùng RAM 512MB

Duy Luân
20/7/2013 11:34Phản hồi: 150
Chỉ 0,24% ứng dụng Windows Phone 8 không tương thích với thiết bị dùng RAM 512MB
Nokia Lumia 520, một trong những thiết bị Windows Phone 8 giá rẻ sử dụng RAM 512MB

Theo hãng nghiên cứu All About Windows Phone chuyên thống kê các số liệu liên quan đến các hệ điều hành di động của Microsoft, trong số 149.078 ứng dụng Windows Phone 8 mà họ đang theo dõi, chỉ có 331 app không tương thích với những thiết bị sử dụng RAM 512MB. Con số này tương đương với 0,24% trên tổng số ứng dụng được khảo sát. Game là thể loại phần mềm chiếm tỉ lệ lớn nhất trong số này với 65 trò không tương thích, trong đó có những tựa nổi tiếng như Halo: Spartan Asslt., FIFA 13, N.O.V.A.3. Những trò chơi nằm trong diện này hầu hết đều thuộc "hạng nặng" nên việc chúng đòi hỏi cấu hình mạnh là điều không quá khó hiểu. Hiện một số thiết bị Windows Phone chạy RAM 512MB đang có mặt trên thị trường là HTC 8S, Nokia Lumia 520, 521, 620 và 720. Những model cao cấp hơn như HTC 8X, Lumia 820, 920 thì sử dụng RAM 1GB.[prebreak][/prebreak]

Số liệu thống kê của All About Windows Phone còn tiết lộ rằng trong số 331 app nói trên, 199 app (tức 60%) đến từ hai nhà phát triển mang tên Manna và AppDesigner.com. Mana là hãng cung cấp phần mềm hướng dẫn du lịch trong các thành phố, còn AppDesigner thì chuyên về app tích hợp các đoạn video hướng dẫn để làm một việc nào đó. Cả hai đều sử dụng một mẫu sẵn có để tạo nên nhiều app tương tự như nhau. Nếu loại bỏ ứng dụng từ hai hãng phát triển này thì tỉ lệ app không tương thích với thiết bị RAM 512MB chỉ là 0,088%

Bên cạnh đó cũng có một số app không tương thích với thiết bị dùng RAM 256MB (ví dụ như chiếc Lumia 610 chạy Windows Phone 7.5), chiếm tỉ lệ 1,5% trong tổng số phần mềm được khảo sát. Tình hình đã được cải thiện đôi chút vì tỉ lệ này vào mùa hè năm ngoái là 1,6%.

Nếu muốn xem danh sách 331 phần mềm không tương thích với thiết bị có RAM 512MB, mời các bạn nhấn vào đây.

Kết quả trên cho thấy rằng khi mua thiết bị chạy RAM 512MB, ngoài sự khác biệt về giá, phần cứng và tính năng, một thứ quan trọng mà người dùng cần phải xét đến là khả năng tương thích với game. Nếu bạn không chơi game nhiều, hoặc game của bạn không nằm trong số những ứng dụng không tương thích, bạn sẽ không phải lo lắng gì cả.

150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hienld
TÍCH CỰC
11 năm
Quá ít.hihi. Thế mà vẫn bị kêu.
như vậy là wp đã hỗ trợ phần mềm khá tốt rồi ;)
Nhokakaza
ĐẠI BÀNG
11 năm
Iphone với ipad ram 512 mà vẫn cày game như gì. Mấy game đó mấy e android 512 cũng cân được mà. Wp kì ta :v
@Nhokakaza cơ bản nó chạy có lag không mới là vấn đề, wp luôn lấy sự mượt mà làm trọng tâm
inhead_19
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Nhokakaza Chính vì những máy như 520, 620, 720 có độ mượt không khác nhiều so với 920 nên phải dùng Game để phân hóa thui.
Phần lớn game đòi 1Gb Ram khi dev unlock cài zo máy 512 cũng chạy khá ngon lành!!
@Nhokakaza

vấn đề ở chỗ MS đòi hỏi chơi game phải siêu mượt, ko lag,

android thì chơi được nhưng thỉnh thoảng lag do phải refresh ram
i-device thì do hdh tối ưu phần cứng tốt
windows phone thì cũng gần như i-device nhưng do nó dử dụng chung kernel với windows trên pc nên đòi hỏi ram nhiều hơn ( cái này thì mình ko rõ lắm)

p/s:hình như có cách hack ép các ứng dụng 1GB chạy trên thiết bị 512MB
@Nhokakaza android gì cũng đc nhưng giật tưng bừng, wp 1 khi đã được là phải mụơt từ đầu đến cuối game
Trong số những app tương thics đó . Phần lớn là có phí nên mới bị kêu. Có phải không nhỉ:oops:

:p
Trong 0,24% kia lại toàn những Ứng dụng quan trọng hoặc cực hay thì vui nhỉ.
Thắng bạn sắp mua 520 chuẩn bị vọc xem nào 😁
Có mấy thím dev đk rồi mà.an tâm đi các ae 512 ram 😃
temple run còn đòi 1gb ram thì cũng chịu 🤔
no1devil
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kennyrobyn thì phải ưu tiên cho dòng RAM 1GB trước chứ, tiền người ta bỏ ra nhiều hơn mà
mà cái quan trọng là sau vẫn có cho 512 là được, bạn cứ như bới lông tìm vết ý, giữa "chưa" và "không" nó khác nhau nhé ;)
@Kennyrobyn temple run Ram 512 vẫn chạy tốt....vừa down hôm quá xong!
@Kennyrobyn xạo xạo
@Kennyrobyn ai nói với ban vậy. tui sài 512 temple run ầm ầm nè
duy2
TÍCH CỰC
11 năm
1gb so với 512 mb, cũng dzậy thui
đa số là ko dùng nên mới kêu :p
@O.R.A.N.G.E và đa số toàn các thánh anti rất to mồm.
wp chắc chỉ lo zụ này thôi nhẩy
con số nhỏ xíu thế mà các thím cứ chê ỏng chê eo :eek: làm như ghê gớm lắm🆒

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
@smartphone0G những game cần ram 1gb thường là game tốn tiền mà hiện tại vn chưa hỗ trợ thanh toán qua sms mà chỉ qua visa nên dù có ram 1gb nhưng vẫn chịu thôi
@Âm binh tiên sinh
à cái này là tại HĐH thôi :p thằng apple tối ưu tốt hơn thằng m$oft :p
@Nguyễn Lê Trung Minh thanh toán qua thẻ visa giờ cũng đâu khó bạn. ko làm được visa credit thì làm cái visa debit dùng là oke rồi
Đang tính mua con Lumia 720, nhìn đẹp quá ko chịu nổi, ai biết chỗ nào bán giá tốt ko chỉ mình cái, thank nhiều nhiều.
cho em hỏi wp có game cr@ck ko
@Nghèo.... thông báo bạn tin buồn là không có game chùa đâu
@Nghèo.... Có nhưng chỉ cài đc tối đa 10 game cr.a.rk trên 1 máy thôi, nên phải chọn những game thật sự thích hoặc chơi xong game này thì gỡ đi cài game khác
@legiondark Vãi cả cài game, sao nó lại cho cài ít vậy hả bạn
@Nghèo.... Bởi vì chưa cr@ck được nên có rất nhiều thành phần nguy hiểm bảo là ít ứng dụng quá :v
Chứ thử các bạn trả tiền thì vọc cả năm cũng chưa hết =))
@huubinh1987 Hạn chế của dev unlock là thế đó bác, chắc phải đợi đến khi nào mấy ông hacker full unlock đc wp8 thì mới cài đc nhiều game cr@rk hơn. Mình thấy game tốt thì 10 game là đủ rồi, còn lại thì tải game free cũng đc.
lac714
CAO CẤP
11 năm
iphone 4 chíp 1 nhân, ram 512 còn chơi IB 2, fifa 2013 ầm ầm.
PS: Cùi bắp hơn nữa thì 3GS chíp 1 nhân 600 MHZ, ram 256 vẫn hỗ trợ tất cả các game.
@lac714 chơi có mượt như chơi trên ip4s hay 5 ko vậy?
@lac714
😁nói ip4 còn chấp nhận dc chứ 3gs mà hỗ trợ tất cả các game thí là chém rồi. nhiều game nặng chỉ hỗ trợ chip A5 trở lên nữa nói gì 3gs, 3gs chơi templerun vẫn còn tình trạng lag.
lac714
CAO CẤP
11 năm
@technological experience nếu bạn không tin thì cứ search:
http://infinitybladegame.com/infinityblade2/
https://itunes.apple.com/us/app/fifa-soccer-13-by-ea-sports/id547407138?mt=8
Hàng khủng đó bạn =))
@lac714 cài xong có chơi mượt hay không là vấn đề khác nhau 😃
MS nó không cho cài trên những máy yếu vì nó biết cài lên cũng chả chạy mượt, đợi tối ưu ứng dụng hoặc nâng cấp phần cứng mới cho cài
3GS cài thử game 2D "no zombies allowed" chơi còn lag chứ nói gì 3D nặng 😁
đừng thần thánh quá cái vụ "cài được" :D
hamyty
CAO CẤP
11 năm
vậy là WP8 512MB mà thua cả em iphone 3GS ram 256MB à @@
@hamyty nói thật với bạn 3gs không bè khóa chớ bè khóa cài một số phần mềm cydia lag còn hơn an roi á, mình ghét nên gỡ ra hết rồi
@hamyty thua
cuong642
TÍCH CỰC
11 năm
@hamyty cai nay do no khac nen tang bac oi.hay con goi la he dieu hanh khac nhau.len bag dt nen ko go dc dau.mod thong cam.
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
@hamyty Xin lôi bác hiện tại ios chưa thống kê chứ rất nhiều app không hỗ trợ bác nhé. Tôi ko biét bâc dùng ios bản nào nhưng có điều chắc chắn là nhiều app ko chạy được hoặc treo hoặc tự thoát tỷ lệ ở windows phone thế là quá tuyệt ròi
Em chỉ mong tất cả game của Gameloft, EA, Herocraft, Popcap tương thích với 520 của em thôi! Game gì mà ít hơn Symbian 5th nữa!
Mấy game đấy ram 512 vẫn chơi đc (bằng chứng thì cứ lên WPV nó hướng dẫn chơi game ram 1gb trên máy 512) nhưng có thể bị hết ram nên nó giới hạn ở 1gb cho chắc (hình như iphone 4 cũng bị hết ram nếu chơi game nặng thì phải ?)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019