Chi tiết về khả năng chống nước trên Galaxy S5

sonlazio
4/4/2014 2:14Phản hồi: 616
Chi tiết về khả năng chống nước trên Galaxy S5
Galaxy S5 được Samsung nhấn mạnh rất nhiều vào khả năng chống nước, điều nó kế thừa từ S4 Active của năm ngoái. Không giống như Sony thiết kế chống nước ngay từ đầu với bộ khung cố định không tháo được nắp lưng (trừ ZR), S5 vẫn cho phép người dùng thay pin và chỉ dùng một nắp duy nhất che chắn cổng microUSB lại. Vậy tại sao chiếc điện thoại này lại có khả năng chống nước và nó chống được đến đâu?[prebreak][/prebreak]

Các lý do làm cho S5 chống nước:
  • Samsung đã phủ một lớp bảo vệ vào bên trong jack cắm tai nghe 3.5mm, loa ngoài (khu vực bên trong nắp lưng) và các microphone, cách ly chúng khỏi bị nước vào.
  • Khu vực nguy hiểm nhất là cổng microUSB đã được bảo vệ bằng nắp che.
  • Toàn bộ khu vực nhạy cảm bao gồm pin, cách mạch điện... ở mặt lưng đã được bảo vệ bằng một gioăng cao su gắn nào nắp lưng.
Samsung_Galaxy_S5-5.jpg Phần cao su rất mỏng, bạn cần thận đừng để làm bung nó ra Samsung_Galaxy_S5-3.jpg

Do có thiết kế như vậy, khi bạn nhúng S5 vào nước thì phần rìa mặt sau máy (bên trong nắp lưng) cũng sẽ bị nước xâm nhập (thông qua các khe hở, lỗ loa ngoài hay camera). Tuy nhiên, đây là cách khu vực an toàn nên bạn không phải lo lắng về vấn đề đó, nước không vào được chỗ nguy hiểm phía trong vì đã bị chặn lại như 2 hình bên trên thể hiện rất rõ.

S5 sẽ bị vào nước khi nào?
  • Làm hở, gãy do rơi mạnh hoặc mất lớp bảo vệ ở các vị trí lộ thiên (microphone, jack tai nghe...)
  • Hở che microUSB
  • Mất lớp gioăng cao su như hình ảnh bên dưới. Cần lưu ý là chỉ cần hở một chút thì S5 sẽ mất hoàn toàn khả năng chống nước. Rất may là bạn hoàn toàn có thể mua lại nắp lưng mới kèm gioăng khá dễ dàng, đừng tiếc tiền cố dán lại khi đã đứt hoặc bung gioăng.
  • Nếu làm rớt máy, hãy mở nắp lưng và kiểm tra thật kỹ xem bên trong có nứt không. Nếu nứt, đừng bao giờ nhúng điện thoại của bạn vào nước một lần nữa.
Samsung_Galaxy_S5-2.jpg Samsung_Galaxy_S5-4.jpg
Bên trái không chống nước, bên phải có

Khả năng chống nước S5 tới đâu?
Samsung cho biết S5 đạt tiêu chuẩn chống bụi nước IP67. Xét theo tiêu chuẩn này, máy hoàn toàn sử dụng được khi ngâm nước ở độ sâu 1m trở lại trong vòng 30 phút. Mình đã thử ngâm S5 vào chậu nước trong vào 10 phút và nó vẫn chạy tốt. Lưu ý là màn hình cảm ứng của máy không hoạt động dưới nước. Bạn cũng nên bỏ suy nghĩ sẽ mang S5 đi bơi hay chụp hình dưới hồ như Xperia Z2. S5 có thể thực hiện được điều đó nhưng nó khá nguy hiểm vì IP67. Để chụp hình dưới nước, bạn có thể dùng phím volume hoặc sử dụng một máy khác điều khiển.

Cập nhật: máy của mình có màn hình cảm ứng không hoạt động dưới nước nhưng một số máy khác lại có. Có thể đây là lỗi của bản ROM hoặc prototype.

Samsung_Galaxy_S5-6.jpg Samsung_Galaxy_S5-8.jpg
Sau khi bị ngâm, phần rìa của máy vào nước rõ ràng nhưng khu vực bên trong vẫn an toàn
S5 có được bảo hành khi nước vào không?
Tại buổi lễ giới thiệu S5, Samsung cho biết chính sách bảo hành của họ là nhất quán trên toàn cầu và cho tất cả các dòng sản phẩm từ trước đến này và S5 cũng không phải là ngoại lệ. Chống nước chỉ là tính năng phụ trợ mang tính bảo vệ. Do vậy, nếu bạn để nước vô điện thoại thì có lẽ sẽ không được bảo hành đâu.

Lưu ý: Trong video mình có nói S5 phiên bản giả da và phiên bản da thật cho vui vẻ hơn, S5 không dùng thiết kế giả da như Note 3.
616 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko an toàn cho lắm
Giới thiệu điện thoại chống nước, nhưng vô nước sẽ không được bảo hành. Quá nhọ cho tính năng nầy. Yêu samsung rồi đó nha :p
@Sr_9x Xin lưu ý đọc kỹ và suy nghĩ nha : "Sony có giấy quỳ ở mấy chỗ đóng nắp để làm điều kiện bảo hàng mà bạn. Giấy quỳ đổi màu là lỗi do người dùng ko day kin nap bao ve ko đc bảo hành, giấy quỳ còn nguyên do máy vẫn đc bảo hảnh"
@sonlazio Sony chống nước tháo pin được còn có Xperia V đó bạn hiền.
Thâm chí ở các dòng máy sau từ Z ultra trở đi thì cũng ko còn cần nắp che cái tai nghe nữa.
bishamoon
TÍCH CỰC
10 năm
@sonlazio Bác này nói sai r các hãng sẻ kiểm dịnh xem là lỗi vô nước này do đâu và có quy chuẩn hết rồi dựa vào đó mà dánh giá rồi sẻ sửa chửa.
Vấn đề thứ 2 nữa cái chống nước của S5 trên lý thuyết là thế thôi. Bạn mình làm bên ss nói là khả năng của nó chả đc đến đó đâu dười 10p là quá lắm rồi trong chậu nước và còn khuyên mình muốn mua nó thì chỉ chống mưa thì an tâm chứ chống nước thì cẩn thận
😃 xin thưa với các pác đây chỉ là thiết kế phụ có cong dụng chống nước ỏ 1 giới hạn nào đó thôi chú nó ko hoàn toàn chống nước ở mọi điều kiên. 😁:D
Quá ngầu
bblagi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói chung là có so dc với sony thì hãy tính
ghtung
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Giang Béo Béo
@Giang Béo Béo 3 năm về trước với giá con E là 19tr thì được đánh giá ở mức trên phổ thông, thậm chí là hơi cao cấp. khi đó sinh viên thì nên dùng dòng E vì nó tinh tế và rất sang. Đó là chưa kể độ bền. Còn trên 20 củ thì k phải k mua dc nhưng nếu mất thì rất là tiếc. Thì tôi bảo bác chỉ hợp với Dell thôi mà. Vaio lúc nào cũng thua về cấu hình so với máy bằng giá, nhưng nó bán cả thương hiệu lẫn thiết kế. Mà tôi lại k cần cấu hình cao cho lắm. Vaio nó hướng đến khách hàng là thương nhân và người có tiền. Nhưng có lẽ vì lí do này nên bán k chạy bằng Dell và HP. Vì phải tập trung vào mảng smp và TV nên mới đành phải bán lại thôi chứ thương hiệu Vaio vẫn còn mà
tomato2627
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duongqua14 Bạn hơi ảo tưởng về Sony đó, tôi không chê Sony nhưng nếu chọn mua Laptop thì vẫn là Dell, Hp, Asus còn dòng E của Sony thì xin lỗi mua phí tiền có tiền chọn Sony thì mua dòng S mà sài, tầm giá đó mua được khối con ngon hơn, Laptop mà không wan trọng cấu hình thì sài một hai năm sẽ thấy hối hận. Còn nói về đẳng cấp thì xin lỗi không có cửa nào mà nói đẳng cấp chỉ có những người không am hiểu mới so sánh như vậy, nói thẳng ra Sony dòng cao chỉ hơn về ngoại hình kiểu dáng còn những yếu tố khác như hiệu năng độ bền giá cà đều không có cửa so nhé. Một con Sony dòng S chưa chắc bền hơn, hiệu năng cao hơn con Dell XPS đâu.
@tomato2627 Đang dùng Sony đây, gần 3 năm rồi. Mua thêm cây ram 4G gắn nào thì hối hận bằng niềm tin ah? Độ bền k có cửa? Mình thấy 2 con Dell chết tươi giãy đành đạch rồi nhé. Dell thì nó mạnh về cấu hình giá rẻ mình k nói. Cầm một con Dell cùng cấu hình với Sony thì bạn nói con nào sang hơn? Đẹp hơn?
Chỉ tiếc là giờ VAIO đã k còn nữa thôi.
P/S: Mình dân IT
Nhìn cũng đc, khoái nhất khoản tháo đc pin
madam77
TÍCH CỰC
10 năm
Chỉ là chống cho có thôi chứ ko đc như sony đâu ....Hàn xẻn luôn là thế
@madam77 =)) Phát biểu thiếu hiểu biết mà có cái chữ kí làm ra vẻ khôn ngoan. Thử tìm nhũng lỗi của Sony XZ, Z1 trên google xem có ra cả đống hay không. Riêng bản thân tôi đã dùng 2 điện thoại chống nước cùng thời là Sony XZ và Sámsung Active....nói xin lỗi chứ Sony ngoài cái vẻ bề ngoài (thời gian đầu) ra thì gọi Samsung bằng cụ về mọi mặt, cộng đồng Samsung họ không cắn xé lẫn nhau, chứ riêng Sony thì ông dùng ZL coi thường ông dùng XZ, các ông dùng Sony XZ cũng phân biệt hàng mình chính hãng, còn hàng đứa khác xách tay =)) cái cộng đồng người xử dụng quái đản chưa từng thấy.....
@madam77 Sony thiết kế nguyên khối nhé bạn.
Cái viền cao su trông có vẻ không yên tâm lắm 😕
nói về chống nước sam còn phải học sony nhiều con z2 nội thất thiết kế rất đẹp lại dễ sửa chứ s5 khó sửa như htc m8
@doanhue
@doanhue Bạn nói sao mà nghe vui ghê , vậy bạn yêu kịp công nghệ ko ? Mình ko có niềm tin đặt vào mấy con sony nữa , đem con bỏ đống mà thôi , yêu công nghệ mà gặp vậy thì ngậm bồ hòn làm ngọt chứ được gì đâu .
@Titaner mình chả thấy sony đem con bỏ đống cùng năm 2012 s3 và con TX thì TX cũng androi 4.3 chả nhẽ s3 4.4 mà nếu rom ổn thì cần j phải update sửa lỗi.con s4 mới ra update vá lỗi rom liên tục dùng con s4 1 thời gian xong sợ sam đến già cầm máy nóng như lửa
@doanhue S3 2013 à bạn , chán ghê . Cùng thời s3 còn có cả đống ko nhớ hết nổi luôn mấy cái tên , vậy mà chỉ có 3 con cuối năm được hổ trợ còn lại over 😃
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
Vô nước ko đc bh.. mak cũng ko chụp đc dưới nước.. thôi z2 cho lành...
@thpxken Sony cũng đâu có bảo hành chống nước. S5 tháo được nắp lưng nên noa chỉ được thế thôi, được cái nọ thì mất cái chai chứ :p
@thao52cd5 trước khi nói cái gì thì hãy tìm hiểu rồi nói...z1 và z2 đc bảo hành vô nước do lỗi kỹ thuật ko xuất phát từ người dùng khi xuống nước..ko biết thì dựa cột mà nghe..phán bừa ngừ ta kũn chả nói bạn bót ngu hơn đâu
@chuong0941993 Đấy nó là lỗi kĩ thuật của máy chứ cái loại thích thể hiện mà vô tình để nước vào thì có mà bảo hành. Cái bạn tưởng bạn là mới trốn trại ra à mà nói người khác ngu
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
@thao52cd5 Sony có bh vô nước với đk ko làm đỗi màu giấy quỳ bên trong máy nha bạn
Haru_Nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn cách anh Sam làm y hệt nhưng gì Sony đã làm cho các dong Máy Xperia 2012 ... !
@Haru_Nguyen vậy còn ít nhất là 2 năm nữa mới đuổi kịp Sony ở hiện tại về tính năng chống nước, 😃
@Haru_Nguyen Ký ức em V một thời
Snake696
TÍCH CỰC
10 năm
ko mang xuống bể bơi như sony thì mần ăn đc gì nữa :|
ộc ộc,thua sony rồi,mình dùng z1 vào nước vẫn được bảo hành
@hoangson90it được bh thật à bác hay chém thế =))
@mr.hungnguyen chém gì bác,mình có hẵn topic về vấn đề này,nhưng ko phải khi nào cũng được bảo hành,nhân viên kỹ thuật họ sẽ kiểm tra nước vào đường nào nữa,chứ ko phải tháo các công kết nối rồi nhúng nước là được bảo hành@@
TMe
ĐẠI BÀNG
10 năm
Điện thoại chống nước mà vô nước ko bảo hành ?
Xét theo góc nhìn khách quan thì các tính năng của SS trong thời gian gần đây thường là ...nữa vời, chủ yếu là quảng cáo và dụ khách hàng... 😁
@TMe Thì nó là thiên tài quảng cáo mà, về marketing ko ai ăn được anh ấy đâu :D
Nhưng trong cái giá 16tr anh ấy dại gì ko tính thêm tiền vì tính năng này :p
@dmt4ukhw4 có thằng nào ngu làm không công cho người khác không ?
Cái này gọi là hơi chống nước 😁 nhìn cái gioăng cao su kia ko thấy an toàn, cái này làm tính năng chống nước cho có thôi !
@Neo N thế ngày xưa mấy em Sony năm 2012 và có 1 em Sony năm 2013 không nhớ tên cũng dùng vỏ nhựa cũng roăng cao su giá cũng ngất cme nó ngưởng trả thấy Ma nào kêu ca 😆)) Sam sung thì kêu rơi xuống nước sợ bung lắp hỏng thế Sony z2 rơi xuống đất thì cái kinh vs viền móp và vỡ à 😃))) Dùng như bác khác rì mua đt về chỉ đế thí nghiệm IP 1000 đi nữa chỉ có lũ điên khoe điện thoại trá hình thì mới mua đt về khoe cái đó còn vô tình IP67 như kiểu sam sung rơi ở vũng nước nông vẫn sống là trả ma nào kêu :v
@Neo N Bạn dùng rồi à, sao biết gắn bằng keo thì 1 thời gian là bong? Màn hình của Sony Z cũng đc dán bằng keo để chống nước đấy.
huuhoancz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kool_boyjuly Bác ifan có khác, em dùng car S3 lẫn S4 nhưng chưa thấy hiện tượng này bác ợ.
Nói đến nắp lưng thì lại càng không tin luôn. Em uốn éo vặn vẹo mãi mà cug không thấy bị gì. Phét thì cug vừa vừa thôi chứ.
@kool_boyjuly Vãi cả Anti. S4, note 2 m đã từng sài. Mà có con nào bị như bác nói đâu. Đúng là anti cuồng.
Tiện thể đang rao bán con note2 bên nhattao bác nào mua giúp.
GOD BLESS S5 !!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019