Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?

TDNC
24/7/2010 10:53Phản hồi: 181
[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?
Ảnh minh họa: Google

Điện thoại bây giờ đã rất thông minh, có khả năng nhớ toàn bộ thông tin của hàng trăm, thậm chí hàng ngàn người khác nhau mà bạn lưu vào đó. Nếu bạn là một doanh nhân hay người có quan hệ rộng thì chắc hẳn danh bạ điện thoại của bạn phải dài lắm. Vậy bạn quản lý danh bạ của mình như thế nào? Sắp xếp ra sao? Đặt tên như thế nào để không bị trùng mà vẫn có thể biết rõ người đang gọi đến là ai, ở đâu, nghề nghiệp gì, công ty nào...? Hãy cùng chia sẻ cách quản lý danh bạ của bạn nhé.

Trước hết mình xin chia sẻ phương pháp đặt tên trong danh bạ mà mình đã sử dụng hơn 3 năm nay và vẫn còn đang áp dụng nó. Mặc dù so với nhiều người thì thời gian dùng điện thoại di động của mình chưa lâu, chỉ khoảng 8 năm trở lại và danh bạ cũng chỉ có vỏn vẹn hơn 300 người. Nhưng trong suốt thời gian đó, mình đã phải thay đi đổi lại rất nhiều cách đặt tên khác nhau, gõ lại tên cho hơn 300 người đó theo nhiều cách chỉ với mục đích là tìm được cách quản lý danh bạ sao cho có hiệu quả nhất, dễ nhớ nhất, tìm kiếm nhanh nhất và dễ nhận biết nhất khi có ai đang gọi đến điện thoại của mình. Và đây cách đặt tên mà mình đang áp dụng:

[Ký tự nhận dạng lần 1] @ [Tên người] [Ký tự nhận dạng lần 2]

Trong đó:

• [Ký tự nhận dạng lần 1]: Đây là tên công ty, tổ chức hoặc trường học... của người đó.
  • @: Đơn giản nó chỉ là ký tự phân cách cho dễ nhìn, bạn có thể dùng các ký tự khác như "!" chẳng hạn.
  • [Tên người]: Tên của người trong danh bạ.
  • [Ký tự nhận dạng lần 2]: Trường hợp có nhiều người cùng công ty thì đây chính là cách nhận dạng 2 người đó nếu trùng tên.
Ví dụ:
- UFM@ Minh DKB (UFM: Tên viết tắt của trường, DKB là tên lớp)
- UFM@ Minh DKQ
- TT@ Anh Hiệp (TT: Tên viết tắt công ty)
- ...

Tại sao chọn cách đặt tên này?
Giả sử trong danh bạ của mình có 10 người: 3 người trong gia đình, 3 người ở trường học và 4 người trong công ty với tên gọi từng người như sau: Cha, Mẹ, Chị, Minh 1, Ngọc 1, Sơn 1, Minh 2, Trung, Sơn 2, Ngọc 2. Nếu mình chỉ gõ tên họ thôi thì danh bạ của mình sẽ giống như cột bên trái trong bảng dưới, cột bên phải là khi mình đã thêm tiền tố vào:

Không có tiền tố|Có tiền tố
Cha|GĐI@ Cha
Chị|GĐI@ Chị
Mẹ|GĐI@ Mẹ
Minh 1|UFM@ Minh [I](UFM: Viết tắt tên trường)[/I]
Minh 2|UFM@ Ngọc
Ngọc 1|UFM@ Sơn
Ngọc 2|TT@ Minh [I](TT: Viết tắt tên công ty)[/I]
Sơn 1|TT@ Ngọc
Sơn 2|TT@ Sơn
Trung|TT@ Trung

Tuy lúc đầu hơi dài dòng nhưng khi nhìn vào đó sẽ thấy danh bạ của mình rất gọn gàng và dễ nhớ, dễ hiểu. Đặt tên theo cách này không những giúp bạn dễ dàng nhận biết ai đang gọi đến mà nó còn giúp cho danh bạ của bạn luôn được sắp xếp theo từng nhóm người riêng, những người thuộc cùng một công ty hay tổ chức sẽ được sắp xếp liền mạch với nhau để bạn dễ theo dõi.

Tuy đa số các điện thoại hiện nay đều có chức năng phân nhóm danh bạ (Groups) theo từng công ty, tính chất nhưng thật ra nếu có ai gọi đến thì bạn khó mà biết được người đó trong nhóm nào nếu trùng tên quá nhiều. Với lại khi muốn tìm tất cả danh bạ trong một công ty thì dùng cách này sẽ tiết kiệm được một vài thao tác so với bạn phải chọn nhóm của chức năng Groups. Ví dụ mình chỉ cần bấm "TT" là máy sẽ hiện ra danh sách tất cả những người trong công ty TT.

Quảng cáo

Ưu điểm:

• Danh bạ đẹp mắt, gọn dàng
  • Dễ quản lý, tìm kiếm, phân loại một cách có khoa học
  • Giúp nhận biết chính xác người đang gọi đến là ai trong danh bạ
Nhược điểm:

• Làm cho tên danh bạ dài thêm
[​IMG] [​IMG]
Giữ danh bạ luôn gọn gàng và sắp xếp có khoa học

Những vấn đề khác cần lưu ý khi đặt tên trong danh bạ:

Ghi đầy đủ họ tên hay chỉ cần tên và tên đệm?
Bạn có bao giờ tự hỏi nên đặt là "Nguyễn Văn Tuấn" hay chỉ cần "Văn Tuấn" trong danh bạ là đủ rồi? Trước đây khi còn dùng các máy có màn hình đứng thì mình chỉ đặt là "Văn Tuấn", vì nếu đặt là "Nguyễn Văn Tuấn" thì khi người này gọi đến, bề ngang của màn hình quá nhỏ sẽ không hiển thị được hết tên của người đó mà chỉ hiện ra dòng chữ "Nguyễn Văn T...". Nhưng nếu bạn đang xài máy có màn hình ngang và rộng thì việc hiển thị này không thành vấn đề.

Quảng cáo

Mục đích của việc ghi rõ đầy đủ tên này có vẻ hơi cảm tính và phù hợp với những người mà công việc có liên quan đến nhân sự hơn, vì nếu trong lúc đàm thoại mà bạn cần phải biết rõ tên người đang nói chuyện với mình, thay vì chạy tới chạy lui lục lọi tìm hồ sơ của người đó thì bạn chỉ cần nhìn vào màn hình là biết hết. Không những thế nó còn tạo được thiện cảm đối với người ở đầu dây bên kia vì nghĩ rằng bạn luôn luôn nhớ đầy đủ tên họ của người đó (người yêu chẳng hạn 😁). Vì vậy câu trả lời nên hay không nên là còn tùy thiết bị, môi trường và hoàn cảnh của bạn.

Có cần gõ tiếng Việt đầy dủ dấu tên người không?
Câu trả lời cũng là còn tùy vào điện thoại. Với mình, mình thích gõ đầy đủ dấu cho đẹp và dễ đọc, nhưng nó có cái bất tiện là gây khó khăn cho việc tìm kiếm. Ví dụ với danh bạ GĐI@ Mẹ. Khi cần tìm trong danh bạ, mình sẽ gõ ngay 2 phím M và E (ME) nhưng máy lại không tìm thấy danh bạ này vì chữ E có dấu nặng (máy Nokia). Nếu mình chỉ lưu tên Mẹ với chữ "Me" không có dấu nặng thì vấn đề này sẽ được giải quyết.

Thủ thuật hiển thị thông tin phụ của người đang gọi đến (dành cho các máy Nokia):
Các máy Nokia có một tính năng khá hay đó là cho phép ghi thêm một dòng ghi chú nhỏ trong mỗi danh bạ, để khi người đó gọi đến hay bạn gọi đi thì dòng ghi chú này sẽ hiện ra. Bạn có thể tận dụng lợi điểm này để ghi vào đó những thông tin mà bạn cho là cần thiết. Cách làm như sau: Vào danh bạ, mở tên người đó lên, bấm Options > Add text for call và nhập dòng ghi chú vào đó.

[​IMG] [​IMG]

Quan điểm của mình trong việc đặt tên trong danh bạ là càng đầy đủ càng tốt, vì điện thoại ngày nay có màn hình rộng lớn, bộ gõ tiếng Việt, hỗ trợ nhiều loại thông tin thì tại sao mình không tận dụng hết các chức năng đó để máy có thể hỗ trợ mình tốt nhất trong việc giao tiếp với người khác?

Vậy còn bạn đang quản lý danh bạ theo cách nào? Xin mời các bạn cùng chia sẻ.
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cũng là một cách nhưng tùy điện thoại hỗ trợ danh bạ, không biết BB hay OS khác có cho tạo group trong danh bạ không nhỉ
tất nhiên là có rồi bác ạ, Danh bạ trong BB quản lý tốt lắm. Cách của anh TDNC cũng rất hay, rất phù hợp cho những người phải lưu số lượng nhiều mà đôi lúc lại có sự trùng lặp về tên hay công ty, trường học....
BB có mà bạn :rolleyes:
BB có tạo đc group bạn ah.
Mình cũng làm tương tự giống chủ thớt.
A4-..... (lớp cấp 3-...)
CNS-....(tên khoa trong trường-...)
Cty...-...(tên cty - ...)
Fa-...(jia đình- ...)
Fre-...(bạn bè không thuộc nhóm trên-...)
Em thì đặt tên theo kiểu này: Who What Where (cần tối thiểu 2 trong 3 thông tin trên là được). Không ghi tên theo kiểu cô, dì, chú, bác.
linhbap
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đơn giản, đan rổ
Tóm lại là cho và nhận số thật giữ gìn và có chọn lọc. Sim rác bây giờ nhiều.
zz195zz
TÍCH CỰC
14 năm
Hi,bác này ghi danh bạ giống em.Danh bạ em mới gần 100 người thôi nhưng em cũng sử dụng cách ghi danh bạ như trên cho tiện và đẹp 😁 Nhưng bác dùng ký tự @ trông nó to và...mất mĩ quan quá. Em dùng dấu . thôi :D Ngoài ra em còn phân chia thêm 1 cấp nữa,nếu điện thoại ko cho lưu tên vào danh bạ với quá nhiều ký tự (như trường hợp lưu vào sim) mà ví dụ như ở lớp em có 2 người tên linh (1 đực 1 cái) thì em sẽ lưu là KT.Linh và KT..Linh (em học lớp kế toán và 1 chấm là con zai còn 2 chấm là con gái) như vậy thì khi cần em có thể lọc ra sdt của mấy em trong lớp dễ dàng vì trong list của em đứa nào 2 chấm cũng đều là con gái hết =))

Có bác nào có cách hay hơn xin chỉ giáo :D

---------- Post added at 08:01 AM ---------- Previous post was at 07:59 AM ----------

Đặt theo bác như vậy thì với danh bạ vài trăm người sẽ trở nên "bí từ" với lại mỗi lần cần tìm người lại phải ngồi nghĩ xem là ai gặp ở đâu,vậy thì nhức đầu lắm,với lại cách này k áp dụng lưu vào sim đc :D
denbien
TÍCH CỰC
14 năm
cách của bạn thật khoa học,trước giờ mình cũng lưu chứ chưa phân loại như thế này 😁.Thanks
buithequang
ĐẠI BÀNG
14 năm
e thì phân loại theo kiểu khác, mình đặt tên người đầu tiên rồi hai chữ sau là ghi chú như vậy dễ tìm hơn chứ mình thấy nhiều danh bà cứ toàn anh này anh nọ mỗi lần tìm chết mất
Bạn giống mình rất đơn giản và hiệu quả. Còn phân loại thêm @ làm cho tên dài quá mỗi khi mình đổi điện thoại nó không thich nghi mất hết tên còn họ thì làm gì........ Theo mình đặt tên trước để một khoảng trống rồi thông tin phụ ví dụ (Thanh KK) Thanh là tên còn KK là kim khí thế thôi. AE nhớ đừng để danh bạ bằng tiếng việt nhé phức tạp vo cùng....
merrymenvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cách đặt tên của mình: first name - last name: Thanh tx - K52CA

Mình dùng máy ko thông minh cho lắm: chỉ tìm kiếm một chuỗi bắt đầu first name hoặc last name trong khi mấy điện thoại thông minh có thể tìm chuỗi bất kỳ miễn là tên chứa chuỗi đó. Vì vậy mình đặt first name là tên VD: Thanh tx, last name là thứ để phần biệt những người trùng tên: K52CA. Bình thường khi định gọi cho ai, mọi người thường nhớ tên nên việc tìm kiếm rất nhanh, trong khi cách đặt của bạn mất thời gian gõ thêm thông tin đầu. Hoặc khi muốn tìm tất cả tên trong group nào đó VD: K52CA thì rất đơn giản.
Mình gần giống bác này.
Tên.Họ viết tắt.Group Viết liền thì sau này thay đổi điện thoại các hãng lúc import danh bạ thì tất cả chỉ là Firstname hết, không có lastname

VD: Hoa.TT.CQ
Rất hay.Thank bạn.Mong bạn có nhiều chia sẻ hơn.
jing
CAO CẤP
14 năm
mềnh áp dụng cach giống của bạn từ 30 năm trc rồi bạn ạ, nhưng mềnh sài "." thay cho "@"
mềnh cũng chia xẻ cách này cho vài ng bạn và gia đình áp dụng, rất tiện lợi. chỉ cần thêm prefix và suffix là ok hết
sometime, mềnh cũng thêm -number vào subfix để phân biệt nếu trong 1 nhóm có 2 ng tên trùng nhau

mềnh phải áp dụng cách này từ ngày xưa vì máy nó ko hỗ trợ groups gì hết ah
ziczac86
ĐẠI BÀNG
14 năm
"nổ" to quá 💣
30 năm sợ rằng bạn chưa biết đến điện thoại di động là j (cũng có khi):spin:
xebattreo
ĐẠI BÀNG
14 năm

=====>30 năm trước thì lưu danh bạ bằng sổ à
mình cũng dùng cách này từ khi dùng di động
cũng dùng dấu "." để gõ cho nhanh 😁
Em cũng giống bác này, khác chỗ k phân biệt con trai hay con gái :D
P/s: chủ topic học trường TC-Marketing à ;)
đơn giản lắm ví dụ tên là Anh Tuấn Lái Xe, Anh Tuấn Đối Tác thì mình đặt trong danh bạ là: A Tuan Laixe, A Tuan Đoitac ...vv. Có thể nố ko khoa học bằng cách đặt tên của bạn nhưng mình cũng ít bị nhầm lẫn lắm 😁.
ghitacodon
ĐẠI BÀNG
14 năm
cách hay để xài danh bạ.cám ơn chia sẻ của bạn
Với những ai dùng Blackberry thì việc đặt tên danh quá không quá khó khăn. vì nó có rất nhiều field cho bạn lưu.
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
mình không bao giò lưu danh bạ trong máy vì mình đổi đt thửong xuyên ,mỗi lần đổi phải chuyển danh bạ gần 200 tên cực lám.lưu trong sim là chác an nhất
jing
CAO CẤP
14 năm
sài android hay webos ý , contact list sync từ internet xuống, quá tiện
Danh bạ thì lưu trong Gmail hoặc Outlook... khi nào đổi máy thì sync
Chài, tưởng cái j mới :| cũ mèm, cháu mình lớp 6 nó đã đc mình dạy cho nó cách này
hvcong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu các bạn dùng các loại điện thoại thông minh, VD BB chẳng hạn thì việc đặt tên không cần phải chú ý nhiều đến phân loại như vậy, tuy nhiên chúng ta cần đặt thông tin đầy đủ một chút, để biên soạn những thông tin danh bạ cho đầy đủ nên sử dụng address book (mình thường dùng trên outlook) sau đó syn vào máy, việc tìm kiếm danh bạ cũng rất nhanh, chỉ cần mình tìm thông tin mang tính gợi nhớ về người đó là được.
VD: Tìm theo một trong các tiêu chí
- Firstname
- Lastname
- Number
- Address
- ...
manhkuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em thì đặt theo mẫu sau: [Tên người]@[Ký tự nhận dạng lần 1]@[Ký tự nhận dạng lần 2]
Nếu đặt: [Ký tự nhận dạng lần 1] @ [Tên người] [Ký tự nhận dạng lần 2] , máy không thông minh thì bắt buộc phải nhập hết [ký tự nhận dạng lần 1] rồi mới tìm đến tên người cần tìm
Kinh nghiệm của em đấy !
chowchow
ĐẠI BÀNG
14 năm
chuẩn ko cần chỉnh, níu làm theo cách của chủ topic thì với máy đt ko thông minh thì mún tìm, fải nhớ [kí tự nhận dạng 1], ròi gõ ra hết mới tìm đc.
xin góp í nho nhỏ :p
hoanghd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình cũng dùng cách này, vừa ngắn gọn lại dễ lưu vào sim, dễ tìm nếu lắp sim vào máy ít thông minh. Chỉ có điều là trước tên người thì cho thêm cái quan hệ vào cho dễ nhớ, vd anh thì thêm A. , chị thì thêm C. ...
Danh bạ của mình lưu đầy đủ họ tên của mọi người, chưa thấy ai làm như mình cả, ở chỗ mình hỏi họ tên đầy đủ thì hơi vô duyên
Hồi đó xài Moto Q9h, tạo được 5-6 groups. Dùng thật sướng. Chuyển qua Moto Q9h thì phải đặt tên lại hết ...
em chỉ áp dụng phân loại đối vs bạn bè trong trường đại học thôi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019