[Chia sẻ] Bạn đặt tên trong danh bạ điện thoại như thế nào?

TDNC
24/7/2010 10:53Phản hồi: 181
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng hay, nhưng nên thay thế dấu cách "_" bằng dấu chấm "." vì 1 số đt hỗ trợ tên trước họ sau, 1 số khác thì ngược lại. Tránh tình trạng phải đổi sang máy khác thì danh bạ bị đảo như TT@Anh Hiệp => Hiệp TT@Anh. Nếu để TT@Anh.Hiệp thì dù hỗ trợ tên trước hay họ trước thì cũng là TT@Anh.Hiệp
muitendenvn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Danh bạ của mình, form nào thì đưa vào form đó, ví dụ, Gia đình thì đưa vào Group, chứ không đưa vào tên, tiền tố là chỗ để ghi những từ như: "anh", "chị", "bác", First Name ghi họ, Last Name là tên lót + tên, công ty ghi vào conpany, v.v.., đơn giản là bb search theo các thông tin này rất nhanh, chẳng cớ gì phải thêm thẳng tiền tố vào trong tên, mẹo của chủ thớt cũng hay, nhưng trừ khi mình xài 1100 ^ ^.

Với các dt mà không có cấu trúc kiểu form như trên, hay đại loại là chỉ thao tác với Name và Phone thôi, thì phần Name thuật toán như sau:

- Các tiền tố, quan trọng nhất là chữ cái đầu tiên. Ví dụ "V" cho gái đã quất, "X" cho đang nhắm hoặc chưa, "Z" cho lung tung beng, "A" cho gia đình, v.v...
- Họ và tên lót viết liền không có dấu cách, và tên thì đứng riêng một chỗ, hai phần này cho vào cuối tên, ví dụ: NguyenBinh Son, khi đó để tìm trong danh bạ chỉ cần nhấn "N S" là được.
khá hay ^.^ sẽ áp dụng khi mua đt :p
Minh cung luu nhu vay. Giong cay thu muc trong msdos. Nhung biet them cai hay la add text. Thank. (thong cam, text = mobile nen khong co dau, mong bo qua).
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
cái này làm từ cách đây 5 năm rồi, h các bạn mới nghĩ ra à :-s
cách lưu danh bạ chính xác là học theo phân lớp của java.
Thanks cách chia sẻ của bác, mình thì đặt tên theo nickname, ai không có thì kiếm một nickname nào đó đặt cho họ, ví dụ mình xem fim mà thấy nhân vật nào đấy giống với bạn mình thì mình sẽ dặt cho nickname đấy, một cách để tự luyện trí nhớ 😁
Cách này có ưu điểm giống như chia nhóm nhưng nhược điểm là dài dòng và thao tác lâu. Trước đây mình cũng lưu dạng "Gd c dung" để nhóm các số có quan hệ với nhau. nhưng minh nhân thấy lúc cần gọi thì phải tốn thêm 3 kí tự dư thừa là "Gd " ,nó làm thao tác của mình chậm lại nên mình đã không lưu theo cách này từ lâu rồi. Hiện giờ mình lưu dạng : c dung .... gd (... :yeu to nhan dang nếu bị trùng tên). Cách này tuy làm danh bạ lộn xộn nhưng thao tác tra tên của mình sẽ nhanh hơn ,đảm bảo nhanh hơn cách tra của bạn nhiều .
Thân.
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
mình mới dùng đt được khoảng 3 năm thôi, nhưng ngay từ đầu mình đã thêm tiền tố rồi vì gặp vấn đề trùng tên, không phân ra thì không thể nhận dạng. Vả lại đôi khi cần gửi tin nhắn cho 1 nhóm tiền tố nào đó cũng tiện hơn nhiều vì những người cùng tiền tố sẽ hiện gần nhau.

Cảm ơn vì chủ đề rất hay.

---------- Post added at 03:52 PM ---------- Previous post was at 03:49 PM ----------

Điện thoại mới tìm trong danh sách không nhất thiết phải đúng chính xác, ví dụ TH Dung và VT Dung thì chỉ cần gõ Dung là ra cả 2 kết quả.
Dù sao đây cũng chỉ là thói quen từng người, ai thấy cách nào tiện thì dùng, thậm chí còn tùy thuộc dòng máy, nghề nghiệp... nữa.
Mình xin chia sẻ với mọi người cách lưu danh bạ của mình như sau:
Cấu trúc lưu: Tên[ ]địa chỉ/cơ quan/nickname[.]nhóm(anh, chị, thầy cô, gia đình,...)
Lưu ý: đối với tên nhóm, mình chỉ dùng 1-2 ký tự để giúp cho việc lưu tên nhanh và giúp cho danh bạ không quá dài.(bạn: b, bác: ba, chú: ch, chị: c, anh: a, gia đình: gd,...)
Ví dụ: Phuong 12C.b, Minh TQ.a, Nam fotech.ch, Dung beo.k53,...
Ưu điểm của cách này là khi tìm danh bạ, thông thường bạn sẽ nhớ đến tên người cần tìm đầu tiên. Sau khi gõ ký tự chữ cái đầu tiên trong tên của người cần tìm, sẽ lọc được một số tên, dựa vào phần địa chỉ, cơ quan, nickname để phân biệt mọi người với nhau. Cuối cùng là phần đuôi để thể hiện quan hệ xã hội, các nhóm,...
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
cách của các bạn đều rất hay. Mình xin đóng góp 1 cách mà mình hay đang dùng đó la Tên->anh,chi,cô(ngôi xưng viết tắt a,c,..) ,...vvv tuy cách gọi hoặc biệt danh->cơ quan hoăc trg lớp(viết tắt)
Ví dụ như là có 2 người là chị Minh ở công ty và anh Minh đại học xây dựng và bạn Minh cùng lớp 12a8
chị Minh là Minh.c.ct
Anh Minh là Minh.a.dhxd
Bạn Minh là Minh mèo a8
Theo mình thì khi viết tên đầu tiên sẽ tiện cho việc tìm kiếm khi chỉ cần viết chữ đầu của tên người đó là tìm được nhưng 1 số máy ko lưu đc quá dài thì phải đơn jản đi chỉ để lại những thông tin đăc chưng nhất thôi
Metallicy
TÍCH CỰC
14 năm
Mình cũng sử dụng cách đặt tên như bạn chủ topic từ lâu rùi, danh bạ dài và nhiều nhóm người nên nếu không phân loại thì lúc tìm không biết tới bao giờ, ví dụ:
B Minh CD
Ngắn gọn vậy thôi, nhưng nhớ ghi sao cho đủ hết các mục trong 1 contact như tên đầy đủ, cty, địa chỉ, ngày sinh, ảnh, note...
Nhưng mình thì thêm 1 thao tác là lúc nào cũng đồng bộ danh bạ với gmail, kẻo máy làm sao thì toi cái danh bạ vài trăm số thì chít mất! Mà sửa đổi thông tin trên máy tính cũng dễ hơn
zeroabs
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu các bác dùng smartphone thì có gì phải xoắn. Lưu theo field, hoặc lưu có khoảng trắng đều tra ra hết mà.
Cao thủ thì phải giới thiệu cách lưu vào SIM kìa, hoặc Nokia 1200.

Mình dùng E63, có khoảng 1200ctc. Nhiều người ở cty đối tác không thể nhớ tên (cũng có khi chỉ alo, chưa gặp mặt) nữa kìa. Vậy làm sao lưu cho smart?
trungctu
TÍCH CỰC
14 năm
- những người thân thiết: em chỉ để tên.
- sau đó phân loại bằng prefix, nếu trùng nữa thì em dùng fullname (ví dụ: Nguyễn Thanh Dũng => HN.Dung TN; Trần Quang Dũng => HN.Dung TQ).
- một số trường hợp đặc biệt (Nguyễn Thanh Dung & Nguyễn Thanh Dũng thì em bó tay, chỉ còn cách ghi thêm suffix) => nhiều khi contact rất dài, WM đọc được còn 1200 thì chịu... 😔
zero131
TÍCH CỰC
14 năm
Em sử dụng cách sắp xếp: đầu tiên là tên nhóm sau đó tới tên riêng rồi mới tới họ đệm cuối cùng là danh xưng; người nào ko nằm trong nhóm thì em để tên sau đó tới họ đệm cuối cùng là danh xưng.
e thấy cách này cũng hay, còn cái viết tiếng việt vào danh bạ thì ko hay cho lắm. chẳng may tháo sim ra lắp vào máy ko hộ trợ tiếng việt thì thọt
Hehe mình cũng xài cách này lâu rồi...nhưng bạn thân (boy) thì Cu+Ten VD:CuTu, Cu Tan....bạn bè khác (boy+gỉl) thì B+Tên, VD: BTho, BThai...Hoc chung lop thi Malop+Ten...
Mình đặt tên công ti trước , nếu có 2 người trong ct thì đặt thêm họ . Ví dụ Ori sơn , Ori Hoàng , Ori TM Hoàng. AIA thiệp , AIA linh. K28 Hồng , K28 Phượng. Chỉ đơn giản thế thôi . Gia đình thì cũng ghi đơn giản là Mẹ Iu , Em trai . Người yêu thì ghi duy nhất 1 từ là Sửt

Khổ nhất là hay thay đổi sim dt mà sim thì k lưu dc nhiều chữ mỗi lần thay dt lại phải ngồi lọ mọ viết lại😢
epro2k7
ĐẠI BÀNG
14 năm
@Bác chủ thớt.
Theo em (và cũng là cách e đang lam) la bac nên dùng dấu chấm (.) - fullstop hơn là dấu (@)- 'at sign' bởi vì
+nhìn sẽ thoáng hơn về mặt không gian.
+quan trọng là hầu hết các máy sau dấu . sẽ là chữ in Hoa, dễ đọc phân biệt và lưu qua SIM ok (e chưa thấy hình như là @ ko ghi đc trên SIM và 1 số ký tự đặc biệt)

Cách của bác khá khoa học.Thank bác.
Cái này tùy thuộc vào cảm tính mỗi người đó bạn, với bạn thì thích nhìn thoáng, còn mình thì thích nó phải bề thế như vậy để dễ tách biệt phần ký tự nhận dạng và tên người cho dễ nhìn, đó là lý do vì sao phía sau @ có khoảng trắng còn phía trước thì không 😃.

Với lại từ lúc xài ĐT cho đến giờ mình chỉ lưu số vào sim có 1, 2 lần thôi, sau này thì sync qua Outlook và Google hết rồi nên chẳng bao giờ phải lưu số vào sim cả, mặc dù đã chuyển qua lại hàng chục máy khác nhau nhưng vẫn không bao giờ lưu số vào sim vì những bất tiện của nó.
Mình xin chia sẻ cách đặt danh bạ:

A. Form: [Tiền tố 1] [Tên].[Ghi chú]

I.Tiền tố 1: chỉ bao gồm 2 chữ, Hiện h mình chỉ dùng 4 nhóm là:
Mr - nam giới nói chung,
Ms - nữ giới nói chung ,
Ct - dành cho đt công ty
Rv - Các số lưu tạm thời, rao vặt, v.v.

II. Ghi chú:
- Phần này được phân cách với phần tên bằng dấu "." , nên ghi chú ngắn gọn trong 4-6 chữ cái
- Phần này gồm ký hiệu viết tắt (hoặc đầy đủ): tên công ty, tên khóa học, .....

III. [Tên]
a. Nếu cùng 1 ghi chú có nhiều người trùng tên thì bạn đặt như sau: Tên[Chữ cái đầu họ][Chữ cái đầu đệm] --> Ví dụ: Nguyễn Văn Tuấn --> TuanNV (Cách đặt tên này khá phổ biến cho email ở rất nhiều Công ty)
b. Phần tên mình đặt càng ngắn với người càng thân thiết, bạn bè - chỉ từ 1-3 chữ cái 😁

B. Ví dụ: Sau khi đặt ta được bảng danh bạ như sau:
Mr TuanAnh.NCS
Mr QuangNV.K42NEU
Mr QuangLM.K42NEU
Mr Linh.ITA
Ms Linh.ITA
Ms Hang.K42NEU
Ms V
Ct TranAnh
Ct Pico
Rv Iphone4.16tr
Rv EckshopDVD
Rv Dvdgiare

C. Ưu điểm:
1. Với tiền tố Mr, Ms ta có thể thay cách đặt: anh,chú, bác, ông, cô, chị, em, ... , để phân biệt có thể thêm vào phần ghi chú những thông tin này. Với những tên hay trùng cả nam lẫn nữ như: Linh, Minh, Ngọc, .... có thể phân biệt được ngay.
2. Phù hợp với nhiều cách tìm kiếm và lưu trữ:
- Lưu trên Sim: do trên sim chỉ lưu tối đa 14 ký tự nên cách đặt trên thì thường < 14 ký tự, có thể lưu thoải mái với danh bạ <250 contact
- Máy có chế độ tìm kiếm theo chuỗi bắt đầu: cách gõ mr, ms cũng nhanh hơn là : Anh, chú, bác, chị...... . Với cách này tên này thì đặt càng ngắn càng dễ tìm.
- Máy có chế độ tìm kiếm bất kỳ: tìm dễ dàng hơn với cách gõ tên hoặc phần ghi chú luôn
---> Chuyển đổi danh bạ hoặc dùng nhiều loại máy khác nhau ok.

D. Nhược điểm
- Cách đặt hơi máy móc, phải dành nhiều thời gian để rút ngắn và đặt phần ghi chú có hệ thống.

Chúc các bạn lựa chọn cách đặt phù hợp cho mình. HF
từ trước đến giờ em cung đã lưu theo kiểu này (khoảng 7 năm nay) nhưng từ ngày dùng bb thì đỡ khó khăn hơn nhiều khi tìm người nào mà lâu ko liên lạc (lâu nên quên luôn đã lưu thế nào) chỉ cần nhớ một đặc thù của người đó (nói chung về danh bạ, em thấy bb có vẻ nhất); chỉ cái là đang dùng bb muốn chuyển sang loại khác thì ko biết chuyển db kiểu gì, mà chép lại thì chết (e có khoảng hơn 900 tên - đặc thù công việc gia đình nên ko dam xóa)
Đồng bộ danh bạ là giải pháp.

Mình đồng bộ với LG KP500, Nokia 9300, N70 đều oki. Đặc biệt với cả Q-Mobile M22i.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019