Chia sẻ kinh nghiệm mua máy ảnh DSLR và ống kính đã qua sử dụng.

nvsp18
18/5/2011 1:23Phản hồi: 363
363 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay quá, cảm ơn bác.
Mình bổ sung một số ý như sau

Check sesor:

Chỉ cần set iso thấp nhất 100 hoac 200 để tránh noise, chinh f22 , tắt autofocus, sau do chụp cái gì đó có màu sắc đồng nhất đặc biệt là xanh và trắng. Ví dụ như bầu trời, bức tường.
Zoom 100% trên pc hoac lcd của máy để check bụi

Dể check dead pixel
Chỉ cần dùng lens cap đậy ống kính lại, chỉnh về MF rồi chụp. View trong lcd hoac pc để xem.

Bụi và dead pixel trên sensor hoac lcd là bình thường nếu chỉ một vài nhưng nếu nhiều, có thể bạn nên xem xét lại.

Ống kính thì mình bổ sung chổ check gắn filter xem các răng có bị vỡ ko, cái này cực kỳ quan trọng vì lens và ko gắn dc filter thì mua làm gì.
Về lens mình thường mua lens cũ vì lens ko có chống rung và ko bị rớt thì chỉ là cơ học ko nên rất khó hư. Lens tuổi thọ có thể vài chục năm và giá trị ko giảm. Đối với third party lens thì mua mới khi bán lại giá sẽ giảm mạnh nhưng đối với nikon hoac canon lens giá ko giảm bao nhiêu.

Mua body để ý shutter count, những dòng trung và thấp, tuổi thọ chỉ khoảng 100k shot, còn cao cấp thì 150-200k. Mình chỉ mua những mấy dưới 25k đối với dòng trung và thấp.
chapter
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tầm 8 củ có nên mua con lens này không các bác http://zshop.vn/sigma-18-250.html. Máy em là canon 600D. Em có con lens fix 50 1.8 rồi à. Em định sắm 1 con all in one cho tiện ạ
@chapter con này xem qua review thì thấy không sharp, đặc biệt từ 135mm trở đi. Đồng thời soft tại 4 4 gốc ở tất cả focal length. cuối cùng la chống rung ko tốt.
Nói chung, hình thức đẹp, vận hành tốt, focus nhanh và êm, tiện dụng nhưng chỉ có khuyết điểm đó là ko sharp.
với 8t, mình ko mua con này, nhưng tuỳ bạn thôi ah.

nói chung all in one muốn có chất lượng thì phải tiền nhiều như con 24-70, còn nếu ko nhiều tiền thì phải chấp nhận chất lượng thấp. Mình nghì bạn nên chia ra mua đi theo từng mục đích.
lens xấu thì giá đó ko nên 😃.
Giờ có con Tamron 24-70 f2.8 mới toanh cũng tầm giá đó, đằng nào cũng chiết khấu mua Tam mới cho sướng 😃, chất lượng ảnh lại cao hơn hẳn 24-70 đời 1.

Tuỳ bạn thôi. Tớ là tớ cứ ra ăn vạ =)).
Tớ nói lại, khi gắn vào máy khác, nó sẽ tự động tạo thư mục khác để tránh trùng tên file. Còn cụ thể thì tớ không ở đó không biết. Nói chung bạn lựa chọn tin tưởng cũng đc thôi, dù sao máy cũng ok 😃.
bác giúp e, em test sensor như bác bảo ảnh ở 10s iso 400 thì có nhiều vết đỏ và xanh thậm chí có cả trắng nữa, nhưng ở 1/20s iso 100 thì chẳng có cái gì cả nữa, vậy là sao hả bác
Post ảnh cụ thể lên đi bạn. Mô tả như vậy rất khó hình dung.
EF 24-70mm f/2.8 L II USM hàng xách tay hiện tại 45 triệu, vậy hàng second-hand lướt hiện tại có thể mua được với giá 37-38 triệu không nhỉ?(một mức giá mà em cố được)
@Lê Thị Lỗi Thời Giá thì được, cơ mà sợ kiếm hơi khó 😁, vì lens này rất tốt.
CÓ BÁC NÀO RÃNH GIÚP EM ĐI XEM HỘ CÁI CANON 500D 2ND VỚI :| EM MÙ TỊT À, TUẦN NÀY CÁC BÁC ƠI! AI CÓ GIÚP EM VỚI, EM KHAO CHẦU CÀE TÌNH NGHĨA :d
taitus
ĐẠI BÀNG
11 năm
e mới mua lại con canon 600D mà check serial number bằng ACDsee vs cả Opanda đều không thấy là sao hả mọi người???
Bác nào có PM check shutter count Canon 550d/T2i cho em xin với ạ! thanks.... email của e: anhdungpvcmpc@gmail.com
nkn1506
TÍCH CỰC
11 năm
Bai viet hay ne
các bác tư vấn hay quá. nhưng chốt lại vẫn phải: "Cách tốt hơn cả là kiếm 1 ai rành về món này, vác người đó đi theO" ^^
các bác cho e hỏi là máy ảnh có làm lại vỏ như đt không, tại e thấy có máy ra 8,9 năm rồi mà vẫn còn mới quá
@sonhaxatac Được ^^
Tuy nhiên có những bác rất giữ gìn máy, hoặc máy chỉ chụp sờ tu đi ô nên mới là chuyện thường :3
sao e dùng acdsee pro v6 vào phần EXIF không thấy serial no đâu bác nhỉ
tungzino
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay quá...
Em mua used 5d Mark II check shot lúc mua thấy báo có gần 400 shot mà về mua thẻ nhớ chụp thấy nó ghi tên file tận 9 nghìn. Nhưng từ bữa mua đến giờ chụp OK nên kệ.
@Lê Thị Lỗi Thời Thế là em bị lừa rồi, đến mà ăn vạ bọn bán =)), kệ cứ ăn vạ chả tội gì
nkn1506
TÍCH CỰC
11 năm
@number_one5555 Vậy chả lẻ phần mềm check shot sai ?
@nkn1506 Chính vì quá tin tưởng cái gì đó mà ko hiểu rõ nên mới lắm người bị lừa, mới sinh ra gian thương :mad:
@EvilCrab Thật ra cũng chưa chắc chắn cái gì vì có thể máy đó trước đó đã dùng một thẻ nhớ từng gắn vào một máy khác đã chụp chín nghìn shot, cũng có khi thẻ nhớ bán ngoài tiệm có thể đã được một khách hàng nào thử trước đó, thử xong họ không mua thì chủ tiệm sẽ bọc vỏ lại, đợi khách khác mua để bán.

Theo thông tin của một số thành viên vnphoto thì tên file không có nhiều ý nghĩa trong việc xác định độ mới của máy
Có nên mua Canon EF 24-70mm F/2.8 L USM đời tầm 2009 giá 20 triệu, (chữ trên lens mờ hết cả rồi) không nhỉ?
ảnh này là em để speed 10s, iso 400, là bị như này ạ, có khoảng chục vết, cả đỏ, xanh nước biển, và trắng, còn cái ở iso 100, speed 1/20s thì ko có bất kỳ 1 dấu vết gì ạ
10 triệu có mua được 24-105mm F/4 L IS USM cũ không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019