Chia sẻ kinh nghiệm phơi đêm

cuhiep
14/8/2009 9:41Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vtq0384
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thanks bác Hiệp nhá. rất hay em kiếm cái chòi nào cao cao thử cảnh 2 mới được
Mà em có con 400D, nhưng ko biết cách nào để chụp ngược sáng được hết. Bác làm ơn mách em dzới, cảm ơn lắm lắm
fatboyuce
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác để đo sáng điểm, đo sáng vào chủ thể (điểm đo sáng dòng máy này luôn là điểm giữa chứ ko fải điểm lấy nét ạ), khoá sáng rồi chụp ^^
Tiện thể góp vui luôn ^^

minhvt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đóng góp một vài tấm cho Topic bác Hiệp 😃
"Singapore về đêm"

[MENTION=16641]thino[/MENTION]lua, cuimia, minh_chicker: xem lại post #29
máy compact chụp dc khong bác, em xài sony h55?
tuyệt quá bác ạ! Cảm ơn bác nhiều ghê gớm !
các bác cho em hỏi chút, khi phơi sáng người ta thường khép khẩu nhỏ như 16 trở lên và tốc chậm.
nhưng vì sao nên như vậy, ta có thể hoán đổi tương đối như mở khẩu to hơn và tốc tăng lên được mà, vd: f/14 + s20" và f/8 + s10" chẳng hạn vậy.
em có tìm hiểu qua thì thấy các bác nói rằng để khẩu nhỏ lại để nguồn sáng tạo nhiều tia sáng hơn, vì sao được như thế ạ, ngoài tác dụng hiệu ứng tia sáng đấy thì việc phơi tốc chậm + khép khẩu cực nhỏ còn có tác dụng nào khác không ạ ?
Tùy từng ống kính mà hiệu ứng diffraction sẽ khác nhau. và quan trọng hơn là việc khép khẩu đến mức độ nào còn tùy thuộc vào "sweet spot" của ống kính (khoảng khẩu độ mà ống kính cho ảnh tốt nhất), tùy điều kiện ánh sáng và quan trọng là tùy ý đồ của người chụp. Đúng như ban nói, bạn là người chụp và bạn cũng chính là người quyết định cặp giá trị khẩu - tốc sao cho kết quả cuối cùng phản ánh được ý đồ của bạn.

[MENTION=602280]manhhung1[/MENTION]402: xem lại post #29. Tớ chụp bằng 1 con máy rất chi là cùi bắp, giá mua chỉ bằng 1/3 cái máy Sony H55 của bạn thôi. Tự tin với những gì mình đang có trong tay và quan trọng làm tập chụp, chia sẻ, rút kinh nghiệm. Rồi bạn sẽ thấy chiếc PnS của bạn làm được nhiều hơn những gì bạn đang nghĩ đấy.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em bắn bằng Canon IXY 25IS, iso auto (nó chọn 80 luôn), shutter speed 15 (max rồi), còn bù sáng -2, có lúc để 0 nhưng toàn bộ hình đều bị lóa sáng. Chọn chế độ chụp firework thì shutter speed còn 8s hay 4s gì đó, nhìn cũng khá hơn tí chút nhưng chưa biết làm thế nào để giảm độ lóa đi. Bác nào chỉ giúp em với nhé !
fanliv
TÍCH CỰC
13 năm
Không thấy bạn đề cập đến khẩu độ nhỉ? Theo mình thấy thì trong kỹ thuật chụp phơi sáng chỉ quan tâm đến 3 thông số: Khẩu độ, tốc độ chụp và ISO. Không nên lạm dụng bù sáng.
Bạn gửi hình cụ thể để xem nhé và góp ý nhé.
@Mr.Paighnim: khi "Phơi", bạn không nên chọn Auto ISO, mà nên chỉnh ISO ở 1 con số cụ thể. Chọn ưu tiên tốc độ chụp và tốc độ chụp thì tùy thuộc vào nguồn sáng ở nơi cần chụp.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hôm trước em xem trên máy thấy nó chán quá nên lỡ tay xóa mất rùi (Có lẽ do nguồn sáng mạnh quá). Còn để lại mỗi mấy tấm chụp firework thôi ạ. 😔
Mấy tấm đó đây bác.
Còn tấm này em vừa chụp cách đây nửa tiếng, iso vẫn auto nhưng khi bấm lấy nét thì nó báo trên màn hình là 80, shutter speed 15s. Em không có tripod nên toàn kiếm chỗ bằng bằng mà kê máy rồi hẹn 2s. Em đang thử để đạt được hiệu ứng mong muốn, nên không có bố cục gì hết, các bác thông cảm cho em nhé.

Nhân tiện cho em xin nhận xét về tấm này nữa, em mới bắt lúc chiều.

Đây là album trên picasa, các comment giúp em để em chỉnh sửa nhé. Em mới làm quen với máy ảnh và cũng đang đọc dần các bài viết hướng dẫn trong forum...
Nhiều hình em không crop mà chỉ chỉnh lại màu thôi. Mục đích chính là để... tự ngắm, con mắt của em cũng còn non nên chắc sẽ bị đánh giá là cẩu thả...

Máy PnS có chỉnh được trong manual không ạ? Em tìm thấy phần điều chỉnh Shutter trong Ev, còn những phần khác thì không thể nào điều chỉnh được tốc độ chụp mà đều do máy đưa ra tự động, dựa vào cảm biến độ sáng thôi bác ạ.

Những tác phẩm có thể coi là đầu tay của em đây bác. Bác cho ý kiến giúp em nhé
Tôi chưa hề xài các PnS, dSLR của Canon mà có nhiều tên cho 1 sản phẩm 😕., nên không rõ hệ thống các nút chức năng, menu. Bạn xem thử trên máy bạn có menu như vậy không?

Tôi đoán /A là ưu tiên khẩu độ, /S là ưu tiên tốc độ. Bạn chọn /S rồi chỉnh các tham số khác cho phù hợp.

Hy vọng thầy bói xem voi đoán trúng 😃
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
/A là color accent, còn /s là color swap bác ạ, không phải aperture hay speed đâu ạ.
Chào bạn

Loạt hình bạn chụp bằng chế độ Firework vẫn kg nét là do có độ run nhẹ và ống kính khá mù.

1. Bạn xem kỹ lại xem trên ống kính có dấu tay hoặc có sương do đem từ phòng lạnh ra kg? các vết dơ trên thấu kính có thẻ dẫn đến tình trạng flare, ảnh kém nét. hoặc giả kg khí của buổi chụp cũng có thể ảnh hưởng

2. Nguyên nhân thứ 2 ảnh của bạn "có vẻ" bị dư sáng (thật ra là kg) là vấn đề run. Run ở đây có thể có 1 số lý do:
- Bấm máy gây run: dùng chế độ chụp hẹn giờ (self-timer) để hạn chế run khi bấm chụp.
- Kg có chân máy. nên việc kê máy cũng không vững, gây run ==> mua chân máy
- Có chân máy vẫn run ==>
+ do chân máy không tốt, không phù hợp. Ví dụ như chân quá nhẹ, kéo chân lên quá cao, ....
+ nơi đặt chân máy không phù hợp, ví dụ trên cầu thì cầu cũng run, dẫn đến run toàn tập.
+ Run khi bấm máy. ​

Bạn xem kỹ lại và thử chụp lại với tip mình mới nêu trên xem kết quả thế nào nhé.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn anh các anh đã chỉ dẫn tận tình!
Đúng là em không có chân máy, em kê máy trên thanh sắt của biển quảng cáo (Biển quảng cáo gắn chặt vào cầu đi bộ, có thể xe chạy qua lại bên dưới vẫn gây rung <~~~ Chọn điểm đặt máy không hợp lý).
Em chụp Self-timer 2s, các thông tin Exif đây ạ: Aperture time: 6AV, khẩu F8, ISO 100, Exposure time 1/100 (Tất cả đều tự động do em chọn chế độ Firework).

Tấm dưới này em chụp manual, long shutter.
Không có chân máy nên em kê máy trên mặt đất lun, chụp thấy ảnh khá sáng mà không biết làm thế nào để hạn chế ánh sáng.
Thông số chụp như sau: ISO 80 (manual); Exposure Time: 10" (manual); F number F2:8 (Cái này em không biết cách điều chỉnh); AV 2.97... Có đúng là ảnh dưới này sáng quá không ạ ? Nguồn sáng đã giảm, vậy lý do làm ảnh sáng là do cảm biến, hay thiếu filter, hay lý do nào khác ạ? Các anh chỉ giùm để hạn chế độ sáng này nhé.

Và đây là thông tin exif em chụp lại
Máy IXUS không chỉnh được các thông số bạn muốn. Tuy nhiên 2 chế độ bạn đang dùng cũng đủ rồi. Điều cần nhất hiện tại là bạn cần mua gấp 1 chân máy đàng hoàng trước khi tính tiếp. ẢNh trên của bạn chưa thể kết luận gì khi ảnh vẫn phạm lỗi căn bản nhất là run.
Có lẽ là do bạn mở khẩu lớn quá (pic mẫu topic toàn khẩu 13-14,của bạn 2.8) :wavespin:
Máy compact như dòng IXUS này khép khẩu tối đa là f/8, lấy đâu ra mà khép nữa. Hơn nữa, có khép hay mở thì độ sâu trường ảnh thay đổi không đáng kể đâu bạn ạ. Bạn nên đọc rõ câu hỏi trước khi tư vấn nhé.
Khép khẩu cũng giảm lượng ánh sáng vào sensor phải không nhỉ .:unsure::running:
Xiểt khẩu thì tiết diện của lỗ cho phép ánh sáng đi qua để tiếp xúc với cảm biến ảnh nhỏ hơn, đương nhiên là lượng ánh sáng giảm đi, do đó thời gian chụp sẽ được kéo dài hơn để bù lại phần thiếu hụt này, tạo ra bức ảnh đủ sáng như bình thường. Nên ở bài viết đầu tiên mới đặt đến vấn đề khép khẩu nhỏ để có thời gian phơi sáng dài hơn. Và điều này áp dụng được với các máy có các chế độ chụp bán tự động (A, S, Tv) hoặc hoàn toàn thủ công (M). Với các máy compact, như đã nêu ở post trên, không có điều kiện can thiệp sâu vào chế độ chụp thì khuyến cáo là dùng các chế độ chụp có sẵn được lập trình cho phép có thời gian phơi sáng dài để tạo hiệu ứng tương tự. Như vậy vấn đề còn lại chỉ là:
- Chọn vị trí chụp sao cho góc chụp đẹp nhất, bố cục ổn nhất
- Khéo léo đo sáng sao cho không có quá nhiều vùng chênh sáng lớn trong khung hình và đo sáng vào điểm phù hợp để có bức ảnh ưng ý.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm

Anh Bình giúp em tấm này có bị run nữa không nhé.
Chụp bằng chế độ Long Shutter 15s, hẹn giờ 10s, ISO 80, F 2:8
Tấm này em thấy phần bầu trời hơi sáng, nếu dùng PS chỉnh lại thì tạm ổn.

Còn tấm thứ 2 em chụp bằng chế độ firework, F8, Shutter time 8s, ISO 100, hẹn giờ 10s.

Nếu tấm này vẫn mắc lỗi cũ thì em sẽ cố gắng kiếm chân máy cho đàng hoàng. 😃
độ nét ngon rồi. Giờ còn là vấn đề về màu sắc. Và bạn lưu ý các ngọn đèn trong ảnh. Về lâu dài, bạn vẫn nên đầu tư riêng 1 chân máy để cơ động hơn.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm

Tấm này em crop và chỉnh lại màu sắc một chút rồi. Cũng không hoàn toàn ưng ý với nó nhưng do chưa biết cách chọn góc chụp phù hợp nên em vẫn lấy nó.

Nếu có điều kiện em sẽ đầu tư máy mới để chụp phong cảnh và phơi (Chân dung thì em chưa tìm hiểu).
Máy Canon G9/G10 em thấy tốc độ màn trập lâu nhất vẫn là 15s, 2 em đó có đáp ứng được không ?
2 em đó có điều chỉnh tiêu cự và khẩu độ bằng tay được không anh nhỉ ?
Phơi sáng ko hẳn cứ phải lâu. Có lúc em chỉ phơi sáng có 4s đến 5s là đủ.
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Với những bức ảnh chụp đối tượng tĩnh thì không cần phơi lâu đúng không ạ? Còn những bức anh chụp giao lộ, bung binh... để lấy được sự chuyển động của những dòng xe cần phải có thời gian phơi sáng lâu hơn, đồng nghĩa với việc khép khẩu nhỏ hơn ?
Các bác đánh giá giúp em tấm này

topic này hay quá,nhưng sao tự dưng không ai bàn nữa,uổng ghê,đang học hỏi
Có trường hợp nào chụp phơi đêm mà mình để ISO lớn ko
@chihung74 tùy ng` chụp và í đồ chụp bác ạ 😁 thường em thích để iso thấp cho ảnh sắc nét k bị noise
quiz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Topic này đã lâu rồi, nhưng vẫn cho phép em hỏi thêm chút nhé.

Trường hợp em muốn chụp ảnh lâu hơn 30 giây (bằng cách chọn chế độ B) thì làm cách nào để căn giờ chính xác được ạ?

Em toàn lấy điện thoại ra bấm giờ và căn vào đó để nhả nút chụp thôi, e muốn hỏi có cách nào hiệu quả hơn mà chính xác hơn không ạ?

Em cảm ơn,

Quiz,
@quiz Dùng B hoặc T khi bạn muốn ghi nhận 1 sự việc. Do vậy thời điểm bấm là khi bạn bắt đầu đón lõng sự việc đó và ngưng khi nó kết thúc. Ví dụ: chụp pháo hoa, bạn bấm trước khi bắn, và ngừng khi 1 loạt vừa bắn xong để chuẩn bị cho loạt mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019