Chia sẻ kinh nghiệm phơi đêm

cuhiep
14/8/2009 9:41Phản hồi: 137
137 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quiz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn Mod đã trả lời, nhưng thế này thì e không biết hỏi thế nào nữa ạ!
bác cuhiep hay quá . cảm ơn bác nhìu . e mí tò mò học lỏm về chụp ảnh ko bít phơi đêm .may mà có bacs chỉ giáo . thanks bác
Nhờ bác binhpt chỉ rõ cách bấm và giữ thế nào - em thì bấm cái được cái không, có khi bấm vào nút chụp mãi mà chẳng thấy máy nhận lệnh gì cả mỏi hết cả tay! Thanks
@nhuan_sepmu Bạn kg nói là bạn đang dùng máy nào nên rất khó để tôi trả lời. Về nguyên táxc chung:
1. Nếu bạn dùng các máy ảnh có thể thay được ống kính có hỗ trợ phụ kiện dây bấm mềm hoặc dây bấm hẹn giờ thì nên đầu tư lấy 1 cái mà dùng.
2. Nếu máy không hỗ trợ, hoặc không có (trường hợp điện thoại, máy ảnh gia đình, ...) thì nguyên tắc chung là bạn phải lấy nét trước, khóa nét, rồi dùng chế độ chụp hẹn giờ để hạn chế run khi bấm máy. Nếu kg, khi bạn bấm, máy mới thực hiện thao tác lấy nét nên có thể thực hiện được lệnh hoặc kg thực hiện được.

Nhớ: Luôn phải dùng chân máy tốt và nơi đặt máy phải hạn chế run tối đa.
Em dùng Canon 20D - len 18-55 IS II bác ạ! em có tripod nhưng không dùng dây bấm (chỉ đang thử thôi - nếu ngon sẽ mua 😁). Em chụp chế độ M hay AV, TV thì đều có hiện tượng vậy. Theo em thì ban đầu khi canh nét và bấm thì vẫn phải nghe "tạch" phải ko bác và chờ cho đến 10-15'' khi máy "tạch" phát nữa thì mình thả tay phải không bác! Vấn đề là máy em canh nét xong bấm khôn "tạch". Hay là do quá thừa hoặc quá thiếu sáng?? Mong bác chỉ giáo!
Nếu dùng Canon 20D, khi chọ chế độ M và tốc độ từ 30s trở lại thfi bạn không cần giữ nút bấm. Bạn chỉ cần nhấn chụp, nhả tay ra chờ đến khi nghe tiếng màn chập đóng lại là xong. Chỉ giữ luôn nút bấm khi chọn chụp ở chế độ B (Bulb). Bạn canh nét xong, bấm thì gương lật lên, chắc chắn sẽ có 1 tiếng nhỏ. Do bạn kg dùng dây bấm mềm nên tôi khuyên nên dùng chế độ Timer (hẹn giờ, chọn 2s) để hạn chế tác động run khi bấm máy.

Còn nguyên nhân bạn bấm máy kg được sau khi đã lấy nét có thể do nhiều nguyên nhân, trong đó có thể máy đang có thao tác xử lý khác (đang ghi thẻ chẳng hạn), hoặc bạn chọn chế độ lấy nét tự động và khi bấm nút chụp bạn bấm nhẹ, tương đương với việc kích hoạt lại chế độ lấy nét tự động nên máy không thực hiện thao tác chụp...

Chúc vui.
@binhpt Thật chi tiết và dễ hiểu! chúc bác & gđ mạnh khỏe
Bài viết hay quá.Bác hiệp chụp hình đẹp ghê.Ngưỡng mộ anh tai` 😁

Em dùng ixus 230hs .Máy e thì ko có chĩnh khẩu độ hay gì được . Giờ e cũng ko biết chĩnh sao để cho ra ảnh đẹp nhất . Mong các bác chỉ giáo
syberia
ĐẠI BÀNG
11 năm
rất là hữu ích cho mọi người
Anh Hiệp cho e hỏi e xài canon 550d muốn phơi đêm nhưng ko bít cách chỉnh thời gian phơi. Vậy a cho e hỏi máy e có chỉnh thời gian được ko và chỉnh bằng cách nào vậy. E mới vô nghề nên ko rành lắm. Àh e xài ống 18-55 theo máy có phơi được ko. Thaksss a
tienhung83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có vài bức phơi đêm lúc đi công tác ở đà nẵng ,góp vui cùng tinh tế cho vui :
IMG_2950 by tienhung83, on Flickr

IMG_2662 by tienhung83, on Flickr

IMG_2638 by tienhung83, on Flickr
theo mình thì phải chú ý 1 điều khá quan trọng là : Các đối tượng khả nghi xung quanh khi phơi đêm. Vì nói gì thì nói, việc bị giật/cướp máy ảnh lúc đang tác nghiệp ko còn lạ nữa ...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019