Chia sẻ kinh nghiệm và ảnh chụp từ Canon S90, S95, S100

caivinnguyen
5/6/2012 10:34Phản hồi: 478
478 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

del0nq
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko biet khi nao co tien+thoi gian choi thu nay 😃 nguong mo anh chi qua:x
Mình chưa có dịp đi phơi đêm ở nơi có cảnh đẹp, thử phơi trong ngõ thì được như này:p
Sida.Big
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko ngờ em đóng góp máy tấm mà topic xơm tụ ghê , chắc phải tiếp tục phát huỷ để bác chủ thớt vui ! 😃
@Sida.Big Cố gắng cùng phát huy thế mạnh của canon dòng S nào🆒
Em có 1 tấm chụp ban đêm, em để chế độ P, tự nó mần hết, e chỉ việc bấm nút thôi, xin các bác chỉ giáo! Cái máy của em, khi mà chỉnh chế độ P chụp thì ảnh rất dễ bị mờ mặc dù đã rất cố gắng nín thở khi chụp, k bjet làm sao khắc phục dc lỗi này nữa >.<. bác sẵn chỉ giùm e cách chỉnh khẩu độ làm sao vậy, e mù tịt mấy cái này >.<, e xài s90
@cujmjathuthjet tuy k có máy ảnh nhưng mình cũng có chút kiến thức về vụ này, xin chia sẻ để anh em tham khảo, nếu chưa đúng ae góp ý với nha 😁
đầu tiên thì chế độ P là chế độ gần như máy tự động chỉnh các thông số khi chụp anh, trong đó có tốc độ của màn trập.
thứ hai, buổi tối ánh sáng ít, nên muốn có hình "rõ" thì máy sẽ cần cho ánh sáng đi vào với thời gian lâu hơn (do mình đã chọn chế độ P)
thứ ba, gồm cả hai ý ở trên, nói dễ hiểu hơn là máy sẽ cho phơi sáng lâu hơn để nhận được nhiều ánh sáng, do đó ảnh này không phải là mờ do bạn làm rung máy (sợ rung máy nên nín thở chụp 😕) mà là do sự thay đổi vị trí các vậy khi máy đang phơi sáng. dễ thấy nhất là con đường, vỉa hè đều ok cả (chỉ do chụp buổi tối nên bị mờ thôi) còn những vật chuyển động thì bạn mới thấy hiện tượng "mờ" như bạn nói, và vật nào chuyển động càng nhanh thì càng "mờ ảo tung chảo" :D
muốn khắc phục thì đơn giản: chuyển wa chỉnh tay,chọn khẩu và tốc độ màn trập tùy mục đích: ví dụ muốn có những vệt sáng dài như hình đầu của "thớt" thì tăng thời gian phơi sáng, muốn chụp ảnh tĩnh thì làm giảm thời gian phơi sáng đi là ổn.
Góp vào mấy tấm chụp bằng s95

Sông Đồng Nai

Vợ yêu quý 😁
Anh khanh à em thấy topic họi mình vui quá .....hihi.....chúc mừng anh nhé topic được đưa lên trang bìa .vụ này phải khao trà đá chứ anh nhỉ?
Thêm bạn thêm vui, Hnay thớt được Mod ưu tiên nên anh em đông vui hơn hẳn 😁
Em vẫn hay theo dõi chủ đề macro của anh mà chỉ là không phải là s100 lên không post ảnh và cũng không có ảnh để post....hihi....
oỳ bác caivinnguyen lập thớt mới ah 😁
@chinh_pham88 Thớt đang hót đấy:p , chú nhanh kiếm máy để giao lưu cùng anh em đi:D
toc_ngo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mấy bác chụp S đẹp nhỉ, Mình chụp G9 ko đẹp bằng. Mà nhìn thông số máy của S100 thì G12 vẫn còn phải xem xét ấy chứ😃
Con này nó đốt phát là đi luôn quả mướp:
Ngon, e mới mua S100, chụp tuyệt vời
Thực sự S100 chụp ảnh rất tuyệt vời, mình có thời gian ngắn sử dụng em nó và thấy rất ấn tượng, khử noise tốt, màu mượt mà
Các bác có ảnh up lên đây giao lưu cho vui
@caivinnguyen Ok, e mới mua máy thì hôm sau lên đường đi Thiên Cầm, chụp luôn với chế độ tùy chỉnh SCN & M. Mời bác xem ảnh e chụp

Sang som (5).JPG
Binh minh (1).JPG
Binh minh (8).JPG
Buoi sang (4).JPG
Buoi sang (5).JPG
Buoi sang (13).JPG
Buoi sang (17).JPG
Buoi sang (19).JPG
Buoi sang (22).JPG
Buoi trua (6).JPG
Buoi toi (6).JPG
@ThichTieuThu Ảnh bác mới chụp mà được như thế này là quá đẹp rồi
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Những hình mới chụp ở khoáng nóng Nha Trang:

quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
quanghu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có nhiều thác đẹp
@quanghu Các Bác đi nhiều nơi chụp được nhiều ảnh đẹp thế, E mua máy mà đi được mỗi hạ long 😔
Mình đang dùng S95 từ hồi mới ra. Đam mê nhiếp ảnh của mình ko nhiều dù có hơn 2 năm bán hàng cho Ngọc canon ngày xưa, ko loại cao cấp nào ko đc sờ và chốt lại là cầm em này là ngon nhất, góc chụp rộng, f/2, cảm biến cũng lớn hơn bọn compact nên ảnh đẹp hơn. Đi đâu cũng tiện chứ cầm dslr thật sự oải lắm. Duy nhất chụp marco ko đc 0mm như bọn khác thôi 😁 chốt lại 1 máy 2 pin đi cả ngày ko hết và sử dụng hiệu quả thư giãn cao
Em cũng xin góp vài ảnh để tập trung vào box này
Bác củng cố thêm niềm tin cho anh em đang dùng dòng S của canon, bác có ảnh của S95 post giao lưu cùng anh em đi, nhiều người còn lơ tơ mơ lắm, chia sẻ và góp ý để cùng khai thác thế mạnh của S...
Góp ý gì đâu ợ, lại mủa rìu mắt thợ hehe. chụp ban ngày thì máy nào cũng đc kể cả đt, còn buổi tối thì ko đc zoom thì ống kính mới mở đc f2, mình hay để tv tốc độ thấp, cứ thế bắn lia lịa đc cái nào thì đc 😆 Trc vác dslr đi mà não lòng, lết xác đi chơi còn ko xong lại phải ẵm thêm 1 túi, đã thế trình độ bản thân chỉ ở mức chụp gà chụp vịt, giờ thì ưng ý em này lắm. Vài ảnh chụp lăng nhăng mang tính chất show những thứ mình thích 😁 mong các bác đừng chê cười

[​IMG][​IMG]
[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019