Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Chia sẻ] Rom cook nào tốt nhất cho galaxy S3 i9300

viettiepx2
19/4/2013 9:14Phản hồi: 472
Mình mới sắm một em GS3, mình cũng đang sử dụng Symbian, BB, ios, windows phone 7. Thấy android có nhiều ưu điểm hơn so với các OS khác, đặc biệt là dòng GS3 có thêm các tính năng vượt trội mà các loại máy khác không ( hay là chưa) có.
Tuy nhiên, cũng như mọi anh em mới dùng, mình rất băn khoăn về một bản rom nhẹ, mượt, ít lỗi, đẹp và pin tốt cho con dế yêu của mình, nhưng mà mình gần như bị lạc vào ma trận bởi có quá nhiều sự lựa chọn vì có quá nhiều bản rom cook với các phiên bản khác nhau. Vì vậy mình lập topic này hi vọng các bạn có thể chia sẻ các bản rom mình đã dùng và bản rom bạn đang có ý định dùng lâu dài, nêu lý do, nhằm giúp cho gà như bọn mình có thể tìm được một bản rom như ý. Cám ơn các bạn!
472 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

viettiepx2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau đây là đánh giá sơ bộ về các bản rom mình đã dùng:

1. ROM Android_Revolution_HD-SGS3_25.0
-Ưu: Rom rất mượt, các tác vụ xử lý nhanh
- Nhược: Pin có vẻ tụt hơi nhanh (có lẽ là do ưu tiên độ mượt), nguyên nhân mình không dùng là hay bị lỗi FC

2. ROM cm-10.1-20130406-NIGHTLY-i9300
- Ưu: Rom rất nhẹ, nhanh, mượt, Pin tốt, cực kỳ nhiều tùy biến để vọc vạch.
- Nhược: Giao diện quá xấu, Không có các tính năng chuyển động của Galaxy s3 như: smart stay, direct call…, không còn các tính năng chụp ảnh của GS3 -> không khác gì đt android tàu -> Không dùng.

3. Purelook HD v4.0a_JKAY-by ksr007-
- Ưu:Rom tương đối mượt, Có tùy chọn thêm nút Home và Lock, Pin tốt
- Nhược: Thỉnh thoảng bị FC(ít), nguyên nhân chình không dùng là: bị lỗi cài màn hình chờ (vào setting, sau đó cài lại màn hình chờ thì chỉ cài được màn hình động, có 2 hình, chọn sang hình khác là đen thui)

4. VK--ROM-GT-I9300-XXEMC2-V-13--[ M4440S Support ]
- Ưu: Rom nhẹ, mượt, gần với giao diện gốc của SS, pin ổn
- Thỉnh thoảng bị FC, Lỗi phần toggle setting ( không có tác dụng)

5. VN-007_purestock_v3.0
Ưu: nhẹ, mượt, Pin tốt, để qua đêm tụt 1%, Có thêm AdvandceS (giống Toggle setting)
Nhược: Chưa thấy.( Mình đang dùng rom này)
@viettiepx2 Ông chủ lâu update thế nhỉ. Rom nào thì cho link luôn để anh em mới còn úp & úp chứ:p

Gửi nắng cho em !
@HLG114 Chắc đi đảo rồi =))
dknylouis
TÍCH CỰC
10 năm
@viettiepx2 Bác viettiepx2 cho e xin link của bản rom này với 😃 e search gg k ra 😔
hieukon
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dknylouis ừ, có lẽ do rom cũ quá rồi nên k có host nào lưu trữ nữa. Để mình tìm giúp xem, nếu k thấy thì mình up lên cho. (Lên nhờ nick đứa em, ngại đổi)
@viettiepx2 cho mình hỏi rôm thứ 5 của 007 máy 440s của hàn có sài được không vậy, đang sài VK rôm của bác hòa , muốn chuyển gió chút xem dư thế nào ....
E đang dùng pardus hd. Thấy oke.😁

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
@anhtot88 mới cài dùng thấy ok lắm nhưng hôm sau lôi máy ảnh ra chụp thì phát hiện die mịa nó cam... =)) xong dùng cứ chậm dần chậm dần rồi đơ... =))
vuL_dnjW
TÍCH CỰC
11 năm
Mình đang dùng Omega pin trâu xài 😃 k lỗi lầm gì 😁
trungtq123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@L_dnjW Omega dung lg lòi
Harry.Ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
omega với wanam là vô địch r
@granturismo94 Bạn ơi cho mình xin cái link của 2 rom này với

@granturismo94 hình như rôm này chỉ hỗ trợ bản quốc tế, bản nhà mạng hàn quốc 440s của mình ko cài đc sao ấy 😔
CaoDung67
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác đính kèm link rom sau mỗi phân nhận xét cho anh em dễ hiểu thì tốt.
bác nào biết rom nào cho S3 alpha (SC-03E hàng nhật bản) không gửi link cho em với.
THÁNKS các bác nhiều!!!!!!
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CaoDung67 Mình thấy các rom trên đều là các rom nổi tiếng, trên diễn đàn tinhte có rất nhiều nên minh không đưa link ở đây, các bạn tìm là thấy ngay.
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sẵn dịp này bạn nào có kinh nghiệm under volt có thể chia sẻ cho anh em một bài TUT đầy đủ để các mem mới có thể tự làm không
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
11 năm
MÌnh dùng Fardus HD, cài thêm bàn phím của S4, Sony Z. LockScreen của Sony Z, thêm Mod Audio, Bravia e2. Nói chung là con lai của S4+Z. Kết quả pin khỏe, mượt, dùng không nhàm chán.
link: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2142430
@7hanh7uan cho mình xin cái lik đy
@shinmaknae google đi bạn. Rom glance s4 xda là ra mà😁
Baby8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huybinhlntd Pardus HD chứ 😁 một thời mình mê mệt rom này, vS4 edition dùng cả tháng k thay ^^ nhưng cuối cùng vẫn lên 4.2.2 và giờ là 4.3

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn mobile app
@huybinhlntd Sao mình cài rom này về thì ko sử dụng được câmera nhỉ. Báo lỗi cam 😔(
Harry.Ng
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác harry có thấy rom wanam bản 6.5 nóng máy quá không? em thấy máy em nóng tuột pin nhanh hơn 6.3
@granturismo94 mình cũng đang sài wanamlite 6.5, ko thấy nóng gì bạn ạ
mabubeoxxx
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thêm rom XperianZe nữa, giao diện XZ loại bỏ đc 1 số app không dùng đến
Đang dùng wanalite v6.5 thấy khá là tốt, mượt, ít lỗi, pin trâu, (qua đêm 1%) ,hơi nóng chút thôi. Tuy nhiên ít mod để vọc vạch
Trước dùng Omega thấy cũng khá là mượt, nhiều mod vọc, tuy nhiên pin không bằng rom này
@thanlong_1189 mình qua đêm cũng chỉ 1 2% thôi, dùng với siyah kernel 😁
Sao ko thấy mọi người ủng hộ cho rom Việt của ksr007 trên xda nhỉ?

@7hanh7uan Lỗi gì hả bạn, hao pin ư? 😁 đã dùng đúng cách và trải nghiệm qua 2 ngày chưa vậy? ^^

™★Được gửi từ Samsung Galaxy S IV GT-I9500★™
@tuansiro Mỗi người 1 vẻ thôi bạn..Có thể bạn thích nhưng tớ lại k like
@7hanh7uan ừh tất nhiên rồi, nhưng mà bạn nên đánh giá khách quan 1 chút 😁 Bởi mình cảm nhận thấy bản ROM đó hòan toàn ngược lại với bạn! Pin rất ngon, dùng mượt, mát 😃 ít bug
@tuansiro Thế để test lại. Chắc trước đây dùng bản cũ chưa chuẩn lắm nên thấy thế. Mới nhất v5a fải k? Mà rom bản v5a dùng kernel nào thì ổn nhất vậy
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai dùng cũng muốn máy mình có một bản rom tốt, thế nên sau một thời gian làm chuột bạch thì người ta sẽ chọn cho mình một rom ưng ý nhất, thế nên không quan trọng rom đó nguồn gốc từ đâu, cứ tốt là mọi người dùng nhiều thôi. Nói vậy thôi chứ anh em vẫn phải cẩn thận với các thứ nguồn gốc từ Khựa nhé!
định qua rom omega mà ko biết có hơn gì wanamlite không, thấy nó ko đẹp bằng wanamlite ( ý kiến cá nhân )
@badboy022 Test đi bạn. Omega cũng chuẩn men đấy. K fải vô cớ mà lượt view rom lên đến 9M.Rom có nhiêu mod để vọc vạch
@7hanh7uan sao mình lên youtube thấy cái omega giao diện nó ko dc đẹp, có lẽ là gốc chưa có theme, giờ bản mới nhất là v44.4 đúng ko bác
@badboy022 Cứ cài rom đi rồi trải nghiệm.Giao diện của nó cũng giống như rom stock thôi..Muốn đẹp thì phải mod,cài theme linh tinh vào nữa.
@badboy022 Bạn nói sao chứ, Omega nhiều mod hơn Wanalite nhiều, mình đã từng dùng rồi; tuy nhiên hao pin hơn Wanalite nên chuyển 😁
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm nay mình xem bên XDA thấy có bản Rom này rất hay, nó dùng 4.2.1 và dành cho S4. Mọi người tham khảo xem, màn hình mở khóa hiện đại. Quan trọng Icon, Program của S4. Chưa có xiền mua S4 xài tạm cái này cho đỡ nghiền. Linkdown: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2248892
kt3x
TÍCH CỰC
11 năm
Ở đây không thấy ai xài Rom MIUI nhỉ, pin bình thường, mượt bình thường nhưng có rất nhiều tính năng hay, giao diện rất đẹp và khả năng tùy biến theo cảm nhận là cao nhất trong các rom đã xài qua, cập nhật đều đặn mỗi tuần 1 lần

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
@quangtien_bk Mình đang dùng MIUI. Đây là rom mình dùng lâu nhất từ trước tới nay. Trước đó mình đã thử qua vài chục rom khác nhau. Rom này mọi thứ đều ổn: giao diện rất dẹp, nhiều tính năng hay, pin tốt. Duy chỉ có nhược điểm là của tàu khựa thôi. Nhưng nếu tàu khựa mà tốt thì tại sao ta ko xài nhỉ?
Các bác cho ý kiến rom nào pin trâu nhất ??
huybinhlntd
ĐẠI BÀNG
11 năm
Fardus dung cung thich nhung muon trai nghiem S4 nen vao xda chon ban flash tu CWM giong het S4 luon.

@huybinhlntd Cho xin cai link vs bac? Mà e thấy ntn cũng ngon rồi. Giao diện cũng chỉ đến thế thôi
Baby8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác 7hanh7uan biết cách up chỉ giùm e.với

@Baby8x Up rom như bt.Down về copy vào máy. Vào CWM full wipe rồi flash thôi
Baby8x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@7hanh7uan xem video thấy máy mình khác hoàn toàn, k hiểu sao luôn
Baby8x
ĐẠI BÀNG