[Chia sẻ] Thiết lập bàn rê Synaptics để xài Windows 10 ngon hơn

bk9sw
30/7/2015 11:16Phản hồi: 315
[Chia sẻ] Thiết lập bàn rê Synaptics để xài Windows 10 ngon hơn

Sau khi cập nhật lên Windows 10 thì mình cũng phát hiện ra một thay đổi lớn trên bàn rê (touchpad/trackpad) của máy, cụ thể là một bộ driver mới toanh dành cho bàn rê Synaptics. Anh em nào đang dùng máy tính được trang bị loại bàn rê này có thể tinh chỉnh lại để xài với Windows 10 ngon hơn.

*Bàn rê Synaptics được trang bị khá phổ biến trên nhiều dòng laptop của các hãng lớn nhỏ, nhất là các dòng laptop giải trí cao cấp và doanh nhân. Mình không rõ Microsoft có cập nhật driver cho loại bàn rê của Elan hay không, anh em có thể kiểm tra thử nhé 😃

Để kiểm tra xem laptop dùng loại bàn rê gì, bạn có thể nhấn Start > gõ Mouse > chọn Mouse & touchpad settings > nhấn vào dòng Additional mouse options.

Tại cửa sổ Mouse Properties, bạn có thể biết được máy tính được trang bị bàn rê của hãng nào, như trên hình máy mình dùng bàn rê của Syanptics, loại bàn rê LuxPad. Có 1 thiết lập rất cơ bản ở đây mà mình nghĩ bạn nên chọn là vô hiệu hóa bàn rê khi dùng chuột, để kích hoạt thì bạn stick vào ô "Disable internal pointing device when external USB pointing device is attached". Với thiết lập này, bạn có thể sử dụng chuột thoải mái mà không lo lòng bàn tay vô tình chạm vào bàn rê làm nhảy trỏ chuột lung tung.

Tiếp tục tìm hiểu và thiết lập nâng cao cho bàn rê, bạn nhấn vào nút Settings và đây là bộ driver cho bàn rê mới được Microsoft cập nhật. Nó có tên Synaptics Control Panel với 5 thẻ thiết lập:

General: với các thiết lập tốc độ trỏ chuột, bật/tắt các tính năng cơ bản như nhấp để chọn hoặc thực hiện thao tác, cuộn bằng 2 ngón và các cử chỉ như phóng to thu nhỏ, vuốt để mở các chức năng của ứng dụng.

Click: đây là một phần rất rất mới trên bộ driver Synaptics cho Windows 10 với thiết lập dành riêng cho Cortana. Ở đây bạn có thể kích hoạt trợ lý ảo Cortana hoặc mở khu vực thông báo Action Center bằng cách nhấp cùng lúc 3/4 ngón tay vào bàn rê (nếu bàn rê hỗ trợ đa điểm chạm). Với một số bàn rê có vùng bật/tắt (thường nằm ở góc phải trên cùng với 1 đèn nhỏ ẩn bên dưới), bạn có thể chọn thiết lập bật/tắt thủ công bằng cách nhấn 2 lần vào khu vực này.

Scroll: với các các thiết lập gồm tốc độ cuộn trang, cuộn theo quán tính (Inertia - trang tiếp tục trôi lên hoặc xuống khi dừng cuộn); cuộn bằng 2 ngón (Two Finger Scrolling) theo phương ngang, dọc và nếu thích kiểu cuộn như trên Mac OS X thì bạn stick vào ô Switch Direction và cuộn bằng 1 ngón (One Finger Edge Scrolling). Đây là thao tác cuộn trang cổ điển nhất, bạn dùng 1 ngón tay miết và các rìa phải và dưới của bàn rê để cuộn trang. Nếu kích hoạt tính năng này thì bạn có thể chỉnh thêm vùng cuộn trong ô vuông bên dưới.

Gestures: đây cũng là một phần mới trên bộ driver Synaptics cho Windows 10 và các thiết lập trong phần này rất đặc trưng. Ngoài 2 tính năng phóng to thu nhỏ (Pinch Zoom) và xoay lật (Rotate) bằng 2 ngón tay thì chúng ta có thêm 2 thiết lập mới cho tính năng Task View và Task Switch.

Quảng cáo

Dùng 3 ngón tay, bạn vuốt từ dưới lên để mở Task View, vuốt từ trên xuống để ẩn hết cửa sổ trở ra Desktop

Vuốt sang trái/phải để chuyển đổi qua lại giữa các cửa sổ ứng dụng đang mở.​

Advanced: các thiết lập nâng cao như SmartSence (cảm ứng thông minh giúp nhận biết khi nào lòng bàn tay đặt vào bàn rê, hạn chế tình trạng nhảy trỏ chuột vô ý khi đang gõ phím). Thường thì lòng bàn tay trái sẽ dễ chạm vào bàn rê hơn, do đó bạn có thể kéo vùng màu xanh lại như hình trên đồng thời chỉnh thời gian kích hoạt bộ lọc xuống 0 giây để vô hiệu hóa vùng dễ chạm lòng bàn tay. Các thiết lập còn lại trong Advanced như Motion hay EdgeMotion bạn cứ để nguyên mặc định là ok.

Như vậy với driver mới, bạn có thể dùng bàn rê trên Windows 10 tốt hơn, đúng như lời hứa của Microsoft về một trải nghiệm nhập liệu cải tiến. Những chiếc laptop sắp ra lò hứa hẹn cũng sẽ được trang bị những công nghệ bàn rê hiện đại hơn, qua đó mở ra nhiều tính năng và thao tác hữu ích trên Windows 10.
315 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ai xài ALPS touchpad thì vào đây download driver win 10 nhé, tính năng gần như y chang 😁 :D
arcnmsang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bibo311 kiểm vào nhưng ko có tác dụng gì hết, trước nhấp vào mủi tên trang nhanh chậm tùy ý nay nhấp từng cái.
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@cardmanhinh.com Cái này dung cho bản 32bit được ko bạn?mình dung dell ALPS touchpad
vuatrom_21
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Mình down về cài thành công, nhưng open thì ko thấy hiện gì? bạn chỉ cho mình với. Thanks

p/s: ai biết giúp mình với, dell n4030 win 10 chưa thấy hiện dell touchpad
J_Tuan
CAO CẤP
9 năm
@cardmanhinh.com Bác có file ALPS ở link trên ko cho em xin với. Trang đó nó xoá mất r. Máy em HP, hôm trc dùng cái driver trong link bác gửi xài ngon, đủ gesture, trong khi đó cái driver trên trang HP ghi là cho Windows 10 nhưng tải về xài thì gesture vẫn là của wwin 8.1
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
của e là ELan cũng đang định lên W10 cho bằng anh bằng e mà ko biết có hỗ trợ không.
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
@kilyku thế thì vứt đi à bác
@Phạm Tài gtvt Elan mà MS update tự động đúng là hàng phế vật khi chỉ hỗ trợ 2 ngón cơ bản 😔. Gestures thì không có cái nào :v :v :v. Đang chờ Asus cung cấp đồ xịn hơn
kid_776216
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phạm Tài gtvt Có bạn nhé
vannam9264
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phạm Tài gtvt hỗ trợ rồi. y chang luôn nhá
Klq lắm nhưng pm camera của mtb chạy Win 10 có chỉnh tay + giao diện y hệt Lumia Camera, e mừng rơi cả nước mắt
bibipro621
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tranguyenghia cũng đang dùng mtb chạy win 8.1 nghe bác nói vậy mai phải lên 10 ngay. hức quá đi thôi . mà phải ghost lại máy đề phòng rủi ro cái đã. cho hỏi xíu là update thì có luôn cái giao diện chụp hình đó hay phải cài đặt vậy ?
@bibipro621 Mình up xong có luôn, lên luôn đi chứ chờ đợi gì. Mà đang dùng 8.1 quen lên 10 hơi khó dùng đấy. 8.1 vẫn ngon nhất cho cảm ứng
bibipro621
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tranguyenghia bạn có ghost lại ko ? sao mình ghost con dell venue của mình nó cứ báo lỗi là ntn nhỉ.
@bibipro621 Bạn cũng dùng venue à, hôm 29 ra cái mình up lên 10 luôn cũng chả làm file ghost nữa nên ko biết thế nào, may mà cái dữ liệu các kiểu ok, chưa thấy lỗi
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Hỗ trợ ngon cho bàn rê đa điểm...tượng tự như mac đây mà...:p
Kiểu này anh em phải lên win 10 sớmo_O
pmt2212
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình n chỉ hiện là Dell Touchpad thôi :3
@zINoNameIz hình như đa số dell đều xài ALPS đó thím 😁 :D, dùng AIDA64 Extreme Edition test xem
pmt2212
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Trong phần thông tin của dell touchpad n bảo sản xuất là Synaptics mà
yelliver
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zINoNameIz tùy máy thôi bạn ơi, của mình Dell touchpad nó là ELAN, vào device mânger xem property là biết
Kuro Keita
TÍCH CỰC
9 năm

ELAN cũng được update driver nhé, nhưng mình k thích dùng driver ELAN mà dùng driver do ASUS cung cấp kia 😁
langtu0401
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nam9a392 Bạn đừng gỡ Elan ra, cài đè driver asus lên luôn, mình làm cách này ok, nó ko update đè nữa.
Còn ko được nữa bạn thử làm theo cách bạn trong topic này chỉ xem được ko
http://vozforums.com/showthread.php?t=4319088
xdd51
TÍCH CỰC
8 năm
@Kuro Keita mình dùng máy asus, sau khi lên win 10 thì mất luôn tính năng cuộn bằng 2 ngón tay trên touchpad , có cách nào fix ko bạn ?
xdd51
TÍCH CỰC
8 năm
@Kuro Keita mình dùng máy asus, sau khi lên win 10 thì mất luôn tính năng cuộn bằng 2 ngón tay trên touchpad , có cách nào fix ko bạn ?
@xdd51 lên tranh chủ cập nhật driver thư xem anh ơi... nếu không thì tải synaptic ạ !
Dell Touch pad mới khổ :3
vẫn đang dùng dell touchpad 😔
Elan lúc trước có quẹt 3 ngón, giờ lên 10 mất luôn ._.
Đùa chứ cái Syn này dung từ khi vác con K53E này về, giờ thấy lên Win 10 cũng chỉ là them tính năng chứ không hơn thao tác bao nhiêu, nhất là đang dùng chuột lại càng thấy k cần 😆
Đang dùng quen 3 ngón để Back và Next. Giờ Win 10 đổi thành Task switch mà không có cách nào set lại như cũ được => không phải cái gì cũng hay
cả 2 con hp của mình đều synaptics và cái driver kiểu này win 10 preview có rồi, giờ thì nó up bản mới theo win 10 rtm thôi
thpvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Link download windows 10 ngày 29/07/2015 đây:

https://www.fshare.vn/folder/NB93FLF1KLWI
Hic mãi chỉ có cái biểu tượng chẳng thấy báo Update là sao ta:mad:
@duongducdangden nó tự tải cái file update 2,7Gb rồi bác nhé
phải xóa đi,khởi động lại laptop là nó báo lại và up[date dc
http://genk.vn/thu-thuat/da-co-the-cai-dat-windows-10-ban-chinh-thuc-ngay-bay-gio-20150728202129843.chn
Mr.ChaLa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em bị như này mãi, em reset win rồi mà nó cũng như vậy ai biết cách sửa bày em với, từ khi lên win 10 nó bị như vậy ko cho update nữa
There were problems installing some updates, but we'll try again later. If you keep seeing this and want to search the web or contact support for information, this may help:
• Synaptics driver update for Dell Touchpad - Error 0x80070103
[M]inionn
TÍCH CỰC
9 năm
@Mr.ChaLa Bác bị giống mình nè, hóng cao nhân giúp đỡ 😁
Con inspiron cùi bắp của e, nó mặc định cái này khi cài hoặc up driver từ lâu lắm rồi
VNPT001
TÍCH CỰC
9 năm
Synaptics ngày trước có kiểu chạm 2 ngón tay cùng lúc thì thay nhấn chuột phải rất hay mà giờ lại bỏ. Trước có cái đấy toàn để 1 button thành chuột giữa, lướt web tiện hơn bao nhiêu
khoa_90
TÍCH CỰC
9 năm
@VNPT001 Của mình vẫn chạm 2 ngón nó ra chuột phải đây 😁
ley995
ĐẠI BÀNG
9 năm
hờ hờ,máy mình tự setup rồi :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế