[Chia sẻ] Thủ thuật tiết kiệm pin trên máy ảnh Sony A7 Mark II của anh Peter Phạm

tuanlionsg
11/6/2015 10:17Phản hồi: 56
[Chia sẻ] Thủ thuật tiết kiệm pin trên máy ảnh Sony A7 Mark II của anh Peter Phạm
Screen Shot 2015-06-11 at 16.38.12.png

Rất nhiều người than phiền rằng pin của máy ảnh Sony A7 Mark II mau hết sau mỗi lần sạc. Anh Peter Phạm đã đưa ra những lý do cho hạn chế đó và gợi ý một số khắc phục qua trải nghiệm sử dụng A7 để kéo dài thêm phần nào số lần chụp cho mỗi lần sạc pin. Anh Peter Phạm là người có nhiều kinh nghiệm sử dụng máy ảnh không gương lật hoán đổi ống kính nói chung (dùng nhiều thương hiệu khác nhau), cách riêng hiệu Sony mà anh ấy rất thích. Những chia sẻ của anh Peter là từ trải nghiệm thực tế, đơn giản và dễ hiểu cho những ai quan tâm. Mời anh em xem video chia sẻ của anh ấy:

Mình xin tóm tắt nội dung của anh Peter để dễ theo dõi:

Nguyên nhân làm cho pin của Sony A7 Mark II nhanh hết:
  • Thân máy A7 nhỏ gọn, nhét cả cái cảm biến ảnh Full-Frame, nên khoảng trống cho pin phải thu hẹp, pin nhỏ dung lượng nhỏ.
  • Cảm biến Full-Frame hao tốn nhiều điện năng hơn.
  • Sony A7 Mark II tích hợp quá nhiều cơ phận điện tử gây hao tốn điện năng: LCD độ phân giải cao, live-view trong EVF, những hoạt động điện tử tích hợp khác...
Khắc phục để kéo dài tuổi thọ pin cho A7 Mark II:
  • Mua thêm pin, hãng thứ ba như WASABI (25$ bộ 2 pin và sạc trên Amazon)
  • Vào menu camera trang 3, tắt AF Illuminator (phát tia sáng lấy nét, tắt nếu không cần thiết)
  • Vào menu camera trang 3, tắt Pre AFAF (máy tự động dò tìm lấy nét trước khi người dùng chọn điểm lấy nétnét)
  • Vào menu camera trang 4, không chọn Auto mà chọn 1 trong 2 tuỳ chọn: Viewfinder hoặc Monitor
  • Vào menu wifi trang 1, bật Airplane ModeMode (ngưng hoạt động kết nối chia sẻ ảnh khi chưa có nhu cầu).
  • Vào menu cuối, trang 2, Display Quality chọn Standard thay vì High (vì không có sự khác biệt nhiều).
  • Vào menu cuối, trang 2, chọn lại thời gian 10 giây cho Power Save Start Time (mặc định 1 phút).
  • Vào menu cuối, trang 1, Monitor Brightness để giảm bớt độ sáng màn hình
  • Vào menu seting (bánh xe), tắt chức năng Peaking Level nếu không dùng lấy nét tay.
  • Vào menu setting, tắt tự động hướng dẫn Exposure Set. Guide
  • Vào menu Custum Key Settings, chọn Custum Button 4 thay đổi mặc định từ Not set thành Deactivate Monitor để bấm biểu tượng thùng rác tắt nhanh màn hình tiết kiệm pin.
Screen Shot 2015-06-11 at 16.44.16.png Screen Shot 2015-06-11 at 16.48.55.png

Theo anh Peter, điều chỉnh thay đổi một số tuỳ chọn trong Menu sẽ giúp kéo dài thời gian pin nhiều hơn, cụ thể từ 300-350 tấm trước khi điều chỉnh lên đến khoảng 450 - 500 ảnh cho mỗi lần sạc pin.

Xin cảm ơn anh Peter Phạm cho phép chia sẻ bài này với anh em Camera Tinh Tế.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin cảm ơn anh Peter đã chia sẽ kinh nghiệm.
Sony chụp phê rui! Mỗi tội ống kính đắt quá 😔
@linhngo123 Có biết CZ với Sigma là thế nào với nhau ko thánh ? Nổ mà trình kém thì nín đi cho nhờ :v
kw77
ĐẠI BÀNG
9 năm
@beautiophile Bác bị người ta vặn bác lại quay ra nói chuyện kiểu nửa tự ái nửa khoe khoang, sợ bác quá.
@kw77 thanks bác, cái tự ái này dân chơi sony ngàm A hầu như ai cũng có do số phận nó vậy, em ko phủ nhận em tự ái đâu =))
haimap87
TÍCH CỰC
9 năm
@Canon100is Có tiền thì đu, ko tiền đừng cố đú. Đú rồi té lại quay ra trách người.
Chụp 300 tấm là pin tốt rồi ! Chê gì nữa!
ros12810.9
TÍCH CỰC
9 năm
Bác này thuộc dạng chùm bên vnphoto. Chụp toàn những bức siêu đẹp luôn
klq
điều mình thấy không hài lòng nhất với anh peter phạm này là video nào anh làm cũng không lên kịch bản trước, nên nói hơi dài dòng, đôi khi con anh còn nhảy vào lúc anh đang quay, lại mất thêm thời gian dỗ con nữa
@nguyenthanhhieuthanson Bạn có trả đồng nào cho ảnh ko ? Ảnh là Việt Kiều sống bên US đã >30 năm, tiếng Việt nói có lúc bị vấp, bạn cũng nên thông cảm và cổ vũ chứ có cần phàn nàn vậy ko!

Mình thì thấy a ấy giản dị, gần gũi với mọi người, rất mộc mạc, liệu có mấy ai giàu có như anh ấy mà gần gũi đến vậy ko ?

Những gì ảnh làm đều vì đam mê và mong muốn chia sẻ đến anh em 1 cách chân thành nhất, nếu bạn cần clip dàn dựng lên kịch bản thì bạn phải trả phí, lúc đó bạn có trả phí ko ?

Mình nói có gì làm bạn ko hài lòng thì mình xin lỗi.
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Anh ấy làm vì đam mê, làm phi lợi nhuận và trên danh nghĩa cá nhân chứ chẳng phải đại diện cho một tổ chức hay diễn đàn nào. Người ta nhiệt tình như vậy không cảm ơn thì thôi lại còn ngồi đấy mà phán xét
@barrettroyal - thấy bác kia nói chỉ là ý kiến thôi. Ngày càng tốt thì môi trường chơi của ae vui vẻ và cũng chuyên nghiệp hơn 😁 .
- mà xét ra có ji là làm khó, với dân chuyên nghiệp soạn trc cách nói về chuyên môn (trong 7-10p) thì rất dễ (viết vài dòng ra giấy để xem nói ji trc ji sau) bảo đảm hài lòng cả ng xem và ng làm :p
hoangbk17
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson đây là chia sẻ/. bác có thể tự làm chia sẻ với mọi ng. chú ý chia sẻ k vì mục đích gì làm thế quá tốt r
janmeanfong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Bạn có hiểu jì là chia sẽ không?
iLi
TÍCH CỰC
9 năm
Máy ảnh sony mới chỉ dùng compact ở cty,
ở nhà vưỡn xài 5D MII ,...😃😃😃
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
9 năm
quác 300 tấm thôi á. 60D của mình 300 tấm ... chắc làm vậy cũng 4-5 lần quá.
60D đc tầm 1000 tấm với pin tiêu chuẩn 😃

qua các dòng gương lật mirrorless mình thấy thường khoảng 300-500 tấm là hết 1 cục

nếu mua dự phòng thì thấy pisen là ổn với giá = 1/2 hoặc 2/3 so với hàng chính hãng, dung lượng = 4/5
@venom_guilty Con 60D đúng là trâu bò về pin, lúc mình mua mới xài phê gì đâu 😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@barrettroyal con đấy e xài chụp chắc đến 1 tháng mới hết pin mất 😔
HoangQuoc11
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrsouth.hp Mình sém làm mất cục sạc vì lâu quá ko xài tới
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@HoangQuoc11 haha chuẩn lun bác ơi. ;)
Cắc có bằng chứng gì ko?
Bạn có bằng chứg gì ko.nếu ko thì đừg nói bừa
@đặng trần vịnh ko, đang dùng A57. chỉ thuật lại lời của dân tình mà bị mấy mợ chém dũ quá =))
sặc, chụp 300 tấm chê pin yếu, giờ thành 400 còn chê không nhỉ 😁 :D
maquan
CAO CẤP
9 năm
Tắt hết mấy thứ này thì tắt máy luôn cho rồi cho nó tích kiệm, hoặc mua cái A6000 mà dùng cho nó đơn giản. Tích kiệm pin chỉ cần bật chế độ airplane mode lên là đủ, còn lại mua thêm 2, 3 cục pin nữa mà chụp cho sướng
mua thêm mấy viên pin nữa chụp tẹt :p
Ai thích thì vọc cho biết cũng tốt.Cách nhanh nhất là mua thêm cục pin CHÍNH HÃNG tâm lý vẫn luôn thoải mái khi có thêm cục pin thứ 2 đã sạc đầy.
Đây là clip chia sẽ theo hiểu biết cá nhân, ai thấy phù hợp thì làm theo. Đừng như cái máy chỉ sao làm vậy rồi la um sùm.
Klq tí ... Nghe giọng a Peter này quen quen , hình như a ý cũng chơi , review máy nghe nhạc Asteel&Kern @@ chắc a ý chưa mua cái AK jr mới ra 😆 hóng a ý review cho khách quan@@
Fan anh Pi tơ trong này hơi bị nhiều nhỉ?????Chơi lâu rồi biết:chảnh bỏ bao bố!!!!
kiểu này Canon căng đây, giá con A7 hiện tại đang khá tốt, cạnh tranh với 6D và xét về cấu hình lại mạnh hơn 6D, mà chẳng hiểu sao bán lại mất giá nhanh hơn 6D nhỉ, Sony bị cái dùng lens Cz nên giá hơi cao, tuy nhiên ảnh từ lens Cz thì khó mà chê đc, mà lỡ mua 6D rồi nên xài lâu dài thôi, đổi hoài tốn kém quá 😁

còn con A7ii nhìn cấu hình khá là khủng long , chống rung trên body, nhìn phát ham

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
iwannare
ĐẠI BÀNG
9 năm
@robogundam1945 em có A7 mark ii muốn giao lưu với bác dùng 6d, bác có nhã hứng không nhỉ, em ở HN ? :D
@iwannare tiếc quá mình ở SG bác ạ , không cũng muốn tí trải nghiệm :D

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Nevaeh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iwannare Em thì vừa bye 6D sang A7 ii :D trải nghiệm là chính bác nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095