Chia sẻ về Nhiếp ảnh thương mại của NAG Thanh Tùng

tuanlionsg
16/3/2015 10:6Phản hồi: 38
Chia sẻ về Nhiếp ảnh thương mại của NAG Thanh Tùng
Nhiều anh em gửi câu hỏi băn khoăn về dự định chọn con đường "nhiếp ảnh thương mại". Tự thân tên gọi đã định nghĩa phần nào thể loại nhiếp ảnh này. Mục đích thể loại ảnh này là chụp ảnh liên quan đến kinh doanh, đại loại là kiếm tiền từ sản phẩm do công việc chụp ảnh của mình. Thợ chụp ảnh thương mại chụp ảnh sử dụng cho mục đích kinh doanh. Ngoài khả năng chuyên môn kỹ thuật nhiếp ảnh, người chụp ảnh thương mại phải có khả năng quản trị kinh doanh, kế hoạch, sự chuyên nghiệp.v.v... thì những kinh nghiệm thực tế là yếu tố rất quan trọng. Kiếm tiền bằng chụp ảnh không hề dễ!

Anh Thanh Tùng khởi nghiệp con đường nhiếp ảnh truyền thông báo chí. 15 năm sau anh chuyển sang nhiếp ảnh thương mại và đã có những thành công nhất định. Camera Tinh Tế mời anh chia sẻ kinh nghiệm với anh em quan tâm. Hy vọng những chia sẻ trong quá trình làm nghề của anh giúp những ai phần nào chuẩn bị tốt hơn nếu muốn chọn và đi theo con đường này. Mời anh em.

Đây là một số hình ảnh anh Thanh Tùng chụp cho khách hàng hoặc đã bán cho khách hàng (ảnh do Thanh Tùng cung cấp):

Anh em có thể đến tham quan triển lãm ảnh chủ đề "Sài Gòn" sắp tới của anh Thanh Tùng từ ngày 26/3 để có thể trao đổi nhiều hơn về chủ đề nhiếp ảnh nếu anh em quan tâm. Dưới đây là bộ ảnh triển lãm của anh ấy năm ngoái đề tài "Tây Bắc".
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiếp ảnh cũng vô vàn ngóc ngách và có vô số thể loại nên chọn và khám phá theo hướng cụ thể khá quan trọng 😃

như chuyên chân dung thì có chuyên chân dung người già, chuyên chụp mẫu thời trang và mỹ phẩm,...
chuyên chụp nội thất
chuyên chụp đồ ăn, chuyên quảng cáo khách sạn,...
leopark121
TÍCH CỰC
9 năm
bài viết về nhiếp ảnh mà để cái hình hiển thị cho bài là frame đầu tiên của video nhìn xấu quá :v
góp ý bác đầu tư xíu lại 😁
Ảnh tạp chí cũng là thương mại luôn mà (chụp bán lấy lương) , Ảnh nghê thuật bán làm bìa lịch cũng là thương mại ... !
P/s : Mấy bác nghệ sĩ diện là ghét thể loại chụp ảnh ăn tiền lắm 😁

Nhiếp ảnh gia Peter Lik làm nên lịch sử trong lĩnh vực nghệ thuật với bức ảnh "Phantom" được bán với mức giá kỷ lục 6,5 triệu USD.

chụp 1 bức sống cả đời
Đã gặp và được nghe anh Thanh Tùng nói chuyện ở ngoài đời 2 lần rồi, anh ấy rất hiền. Cám ơn anh Tùng đã chia sẻ, đặc biệt là cái vụ trang phục, tuy nó nhỏ và chả liên quan gì đến hình ảnh cuối cùng nhưng nó lại tác động rất lớn và nhiều khi nó quyết định mình có được chụp hay không nữa! 😁
ntnam1972
TÍCH CỰC
9 năm
Hehe, chúc mừng em Thanh Tùng, đồng nghiệp cũ!
một niềm vui nho nhỏ nhưng nếu có thể kiếm thêm thu nhập thì tội gì ko làm các bác nhỉ 😃 . thấy cách bán ảnh như anh Peter Phạm trên youtube cũng hay
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Anh em có thể đến tham quan triển lãm ảnh chủ đề "Sài Gòn 40 năm" của anh Thanh Tùng vào ngày 26/3 sắp tới để có thể trao đổi nhiều hơn về chủ đề nếu anh em quan tâm."
Sài Gòn có cả trăm năm rồi mà ta ?
Ngothuydu
ĐẠI BÀNG
9 năm
từ cái ngày xxx đó hả 😁
Bộ ảnh Tây Bắc của anh đẹp quá 😁
image.jpg Trái gì mà đẹp nhìn muốn "nhậu" quá vậy
namhung1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 con mực chứ trái gì ở đây! 😁
@Myheart1984 cái này con mực đó bác, chụp món nhật thì phải
zeroabs
TÍCH CỰC
9 năm
@Myheart1984 Cái này là mực nang cắt trái thông. Mực ống không dày cơm đâu.
Sử dụng phần thân phi lê cắt hình tam giác, lấy dao bén khứa xiên xiên vào mặt ngoài, tạo các đường hình caro, rồi nhúng nước sôi.
Cái này xào với rau củ, hoặc sáng tạo sốt thì ăn khỏi chê.
Bình dân thì xào chín, chấm mắm gừng, khà khà khà.
kanjin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 đây là mực đó bác ;) hình sản phẩm cho quán ăn nào đó ý;) em cũng đang theo con đường nhiếp ảnh thương mại,tuy mới chập chững bước nhưng đói thường xuyên vì tai nghề íu ahT_T
Đời lắm phong trần tay trắng tay :v
Vậy là bác chưa biết $6.5m nó to ntn rồi 😃
6,5m usd mà bác còn bảo ít, thế thì em cũng chịu
xgame4u
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang buồn ngủ đọc phát tỉnh ngủ, để ra thắp nhang khấn phát cho dễ ngủ.
Mek1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
anh nói chuyện chuyên nghiệp quá, cám ơn a, bài viết rất ý nghĩa
madi3d8
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ít ai chịu chia sẽ miếng cơm của mình như anh ấy
Em kéo mãi mà chẳng thấy cái ảnh Nút thương mại nào cả 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp