Chiếc smartphone của Amazon sẽ được cung cấp miễn phí cho người dùng?

Duy Luân
6/9/2013 23:36Phản hồi: 69
Chiếc smartphone của Amazon sẽ được cung cấp miễn phí cho người dùng?
Ảnh chỉ mang tính chất minh họa

Jessica E. Lessin, một cựu phóng viên của tờ Wall Street Journal, mới đây đã dẫn lời những nguồn tin của mình rằng Amazon đang có kế hoạch cung cấp smartphone miễn phí cho người dùng, dù là nó có bán kèm hợp đồng với nhà mạng hay không. Chiếc smartphone này chính là sản phẩm được đồn đại từ trước đến nay. Chưa rõ người dùng có bị buộc phải đăng kí sử dụng một dịch vụ tính phí nào đó (như Amazon Prime) để xài chiếc smartphone này hay không, nhưng nhiều khả năng là có. Nguồn tin cũng chia sẻ thêm rằng để có thể phân phối được smartphone miễn phí đến tay người dùng, Amazon sẽ phải làm việc tích cực và đưa ra các lợi ích đủ hấp dẫn để kéo các nhà sản xuất cũng như nhà mạng cùng tham gia với mình.

Nếu việc Amazone bán smartphone miễn phí là thật thì nó sẽ tạo ra một tâm điểm trong thế giới công nghệ, nhưng thực chất Amazon cũng từng áp dụng chiến lược tương tự với chiếc Kindle Fire. Hãng bán những chiếc tablet này với giá rất rẻ và lấy lợi nhuận chủ yếu từ việc kinh doanh nội dung (như ứng dụng, sách, video, nhạc hay quảng cáo). Ngoài ra, điện thoại ở Mỹ và vài nước khác trên thế giới cũng được bán kèm hợp đồng (thường là 2 năm) với giá rất rẻ (có khi chỉ 1$, hoặc miễn phí) do được trợ giá. Một số smartphone tầm thấp cũng được bán miễn phí nữa, tất nhiên là vẫn có hợp đồng sử dụng dịch vụ. Có lẽ Amazon muốn xài chính sách giá để thu hút người dùng đến với sản phẩm của mình trong bối cảnh thị trường Android hiện đang cực kì đông đúc.

Cũng như Kindle Fire, chiếc smartphone của Amazon được cho là sẽ dùng một phiên bản Android được tùy biến lại và không đi kèm những ứng dụng của Google. Kho ứng dụng Google Play cũng sẽ không có mặt, thay vào đó là Amazon Appstore, điều đó có nghĩa là sản phẩm của Amazon sẽ là đối thủ cạnh tranh trực tiếp với các máy Android có kí hợp đồng cùng Google. Thực chất thì nguồn tin cũng tiết lộ rằng một trong những lý do khiến Amazon chậm ra mắt smartphone là do nhiều hãng phần cứng trên thế giới đã kí thỏa thuận chỉ sản xuất thiết bị Android được Google chấp thuận mà thôi.

Trước đây Wall Street Journal từng nói rằng Amazon đang làm việc với hai chiếc smartphone riêng biệt. Trong đó chiếc cao cấp có màn hình 3D không cần kính và công nghệ theo dõi chuyển động của mắt, còn chiếc giá rẻ thì chưa có nhiều thông tin. Về kênh phân phối thiết bị, nguồn tin nói Amazon đã từng nói chuyện với các nhà mạng với mong muốn họ sẽ bán máy cho mình, ngoài ra người dùng cũng có thể đặt hàng trực tiếp từ trang web của nhà bán lẻ lớn nhất thế giới, giống Kindle Fire.

Nguồn: Jessica E. Lessin
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

gihu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tin tốt đây, nhưng không biết mấy bác nhà mạng Vn có hào hứng không nữa.
@gihu Hào hứng cũng ko dc,amazon ko hỗ trợ VN

Gửi từ GT-I9505 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@gihu Xin lỗi bọn anh chỉ thik thu tiền trước ,muốn gì thì trừ nhé sau hehe............
sang Việt Nam chắc xếp hàng khổ lắm đây
iApples
TÍCH CỰC
11 năm
@fitpro1410 Làm gì có chuyện sang được đến Việt Nam ? Đến như iPhone của Vina và Viettel bảo bán cam kết mức cước sử dụng mà còn bắt phải thanh toán đầy đủ tiền máy nữa là (...)
Vn mình khi nào mới như vậy nhỉ
Xài cin kindle fire 1 đến giờ vẫn thấy rất thích
"Chưa rõ người dùng có bị buộc phải đăng kí sử dụng một dịch vụ tính phí nào đó (như Amazon Prime) để xài chiếc smartphone này hay không, nhưng nhiều khả năng là có" câu này hơi thừa vì chẳng ai lại cho không ai cái gì, đã gọi là kinh doanh kiểu gì cũng phải có doanh thu (chưa kể là doanh thu đó còn phải đem lại lợi nhuận), người làm kinh doanh có thể làm thêm công tác từ thiện hoặc ngược lại chứ tuyệt nhiên không thể đánh đồng kinh doanh theo kiểu từ thiện được.
rẻ là dễ ôi. k chơi
@tobe2405 Chắc bạn ko biết Amazon là thằng nào và chắc cũng chưa từng dùng qua Kindle fire
@tobe2405 hợp đồng xài gói cước hay mua sản phẩm 199$ là hết ôi nhé ! Ngây thơ thật !
long2004
TÍCH CỰC
11 năm
Làm gi có bữa ăn nào miễn phí, chỉ có người ăn 'tưởng bở' thôi 😃
@long2004 Không có bữa ăn miễn phí, quan trọng là ai trả phí thôi. Nhiều thứ bạn không phải trả tiền để sử dụng nhưng sẽ có người khác trả (donate) và sp, dịch vụ nhận được là giống nhau gữa mọi khách hàng.
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
vinhson87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@long2004 Chuẩn không cần chỉnh . Ai cũng biết câu đấy nhưng mấy ai qua được cám dỗ của bữa ăn miễn phí trước mắt.
Không bao giờ có chuyện này tại việt nam nên đừng nghĩ đến việc nhà mạng việt nam sẽ nhập về
- Alo, Amazon hả? Bao giờ hàng về?
- Thím ở đâu?
- VN.
- Việt Nam hả? Ở Việt Nam thì phải mua nhé!

Xin hết!
@tuyenthu13 thế bác biết ký hợp đồng 2 năm là thế nào ko
DragonVN88
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuyenthu13 Mua hàng theo kiểu kí hợp đồng mang tiếng giá rẻ hay miễn phí chứ ko có thơm đâu 😆 bạn tưởng ăn 1 đồng bọn nhà mạng dễ lắm à, ai rảnh đi cho bạn cái máy dùng ~.~ Như ở Nhật nếu bạn đăng kí iphone 5 bạn phải dùng gói LTE 5200¥~ 1.050.000 vnđ, chưa kể nhiều dịch vụ đi kèm nếu lúc đăng kí ko để ý mà huỷ thì 1 tháng chưa làm gì cũng mất tầm 2tr. 24 tháng thì bao nhiêu 😃)
longt61
TÍCH CỰC
11 năm
@tuyenthu13 - alo thím ở đâu?
- việt nam
- việt nam hả? từ trước đến giờ chúng tôi có nhận ship về việt nam đâu mà thím hỏi.
Gogoawy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Amazon táo bạo quá 😁. Nhưng mà cho không thì các hãng OEM ăn gì đây :rolleyes:
@Gogoawy 100% là ký hợp đồng 2 năm. Còn dt miệm phí ở Mỹ thiếu gì bác. S3 với S4 giờ em ra lấy free cũng dc. nhưng ký hợp đồng 2 năm xài mạng của nó :D
@le hoang tuan Hợp đồng 2 năm là gì ạ?
@Doraemon12345 Ở Mỹ các nhà mạng dt thường bán dt với giá rất rẽ. thậm chí tặng luôn dt. Nhưng bác phải cam kết là xài mạng của nó trong vòng 2 năm. mỗi tháng bác đóng tiền cước phí vài chục usd hoặc hơn tuỳ theo nhu cầu bác ( em 50usd 1 tháng). Sao 2 năm đó cái dt đó mới chính là của bác. bác đang xài mà ngắt hợp đồng thì có thể nó phạt bác . Đừng nghĩ đến chuyện hợp đồng xong ngắt rồi dc dt 😁
OPPO Find 5
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bao giờ VN mới đc như vậy? 😔
adthuyanh
TÍCH CỰC
11 năm
@OPPO Find 5 "Bao giờ trạch đẻ ngọn đa. Sáo đẻ dưới nước thì ta lấy mình..."
ôi, chiêu trò cả. chẳng người nào kinh doanh mà lại không tính tới lợi nhuận. không chơi!
ở mình thì đừng mơ nhé 😁 Vì vn chả mấy ai xài dịch vụ trực tuyến cả
@duythanh90 toàn là root rồi cài app lậu, cho nên k có nhắm được thu hồi vốn từ việc bán app
ktstuan83
TÍCH CỰC
11 năm
Độ này thì sắp tới sẽ có smartphone android giá...500 ngàn!
@ktstuan83 Bọn Q-mobile hình như có hay sao ấy bạn ạ😁
chắc KO tới lượt VN có vụ này rùi
amazon kindle phone 😃 hi vọng sẽ thành công

From aT&T i747 using tinhte
rõ ràng đây là tinhte nơi mà mọi người cho rằng nhiều người am hiểu về công nghệ cơ mà. hiểu về công nghệ thì cũng phải hiểu trên đời này làm gì có ngon bô mà còn ước rẻ. rõ ràng là về vn thì phần mềm lậu thì nhiều dùng sướng thật nhưng ai cũng tự hào về cái đó nhỉ. bạn được dùng lậu thì có nghia là tác giả mất tiền và chẳng còn hứng thú gì cho việc phát minh cái mới. vụ 1000/1 bài hát download là quá rẻ thì về vn được comment là em là sinh viên không tiền rồi thì mình quen với việc nghe miễn phí rồi phản đối. điều đơ chứng tỏ rằng khi khinh thường giá trị bản quyền của ngươid khác thì về sau bạn làm cái gì cũng bị người khác đối xử lại y chang những gì bạn đã làm thôi. trừ khi bạn chả làm dc cái gì 😁
@digistylejsc Việt nam còn nghèo lắm bác ah, nếu có tiền thì mọi chuyện đã dễ, hi, đâu ai muốn thế đâu. sinh viên nhiều đứa tiền ăn không có thì tiền đâu mà mua mấy bộ từ điển oxford mà học. Đúng k bác.
@blackberry97 Từ điển oxford rẻ mà chỉ khoảng $38, mà xài từ điẻn giấy chán lắm nếu mua mấy cái e reader thì có sẵn từ diển luôn, tra nhanh hơn
@harrypham89 Bác hình như chưa sài từ điển oxford bao h, oxford có từ điển từ window đến ios cả android lun, tất nhiên là cả từ điển giấy. Hihi, chắc bác tưởng nó có từ điển giấy k thôi ...😆
@blackberry97 Mình biết có nhưng mình không xài, mình chỉ dùng trên kindle paperwhite thôi. Còn trên laptop thì cài babylon gồm nhiều từ điển vì mình ít dùng lắm, dùng kim từ điển với kindle cho nhanh. Đa số mình chỉ dùng từ điển khi viết Essay thôi, còn khi đọc thì gặp từ khó lắm mới dùng @@ Còn từ điển oxford trên windows và cả android cũng có bản quyền đó, mua sách mới có hoặc mua trong play store
@blackberry97 nói như bác thì khác gì nghèo thì có quyền đi ăn trộm. khát tình thì có quyền đi hiếp dâm và đói thì có quyền đi ăn cướp. em nói thật em cũng từng là sinh viên. đói là do chi tiêu không hợp lý chứ do gì thiếu tiền. cuộc sống bao h cũng có một mưc giá tro nhu cầu trung bình và ít của mọi nguòi. bác ko thể là supinh viên mà muốn dùng smartphone teong khi vẫn muốn có tiền sài hàng ngày. không thể có đủ bữa ăn hàng ngày trong khi cuối tuần muốn dắt gái đi chơi được. và cay đắng hơn là nếu bác viết dc môti app đưa lên bán trên app store mà hôm sau nó lại nẳm trong phần share free của tinh tế. căn bản là những người chả làm dc gì cho ai thì sẽ trả bác một lời cảm ơn. bác sẽ chán nản khi làm mà ko có ăn. thằng ăn là mấy thằng ko làm và chả ai còn đủ đam mê tiền bạc để làm những cái tiếp theo nữa. và cuối cũng thì sống với nhau trong một xã hội công bằng và văn minh. nơi làm cũng như ko làm. giâug cũng như nghèo
Về VN đi ròi thấy cái cảnh!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019