Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chiến thắng của Apple trước Samsung ảnh hưởng tới thị trường và người tiêu dùng thế nào?

shinbehv
28/8/2012 0:12Phản hồi: 394
Chiến thắng của Apple trước Samsung ảnh hưởng tới thị trường và người tiêu dùng thế nào?

Sau khi tiêu tốn rất nhiều, rất nhiều thời gian và giấy mực của báo chí cũng như gây ra sự chia rẽ sâu sắc trong cộng đồng những người yêu công nghệ, thì vụ kiện giữa Appple và Samsung đã dần đi tới hồi kết với phán quyết của bồi thẩm đoàn thứ 6 tuần trước. Án phạt đề nghị 1,05 tỷ USD dành cho công ty Nam Triều Tiên chưa hẳn làm Apple hoàn toàn hài lòng. Còn với Samsung đó là một tổn thất không nhỏ và hãng có thể có những kháng cáo. Tuy nhiên đó là câu chuyện của những người trong cuộc, với người tiêu dùng, họ có rất nhiều mối bận tâm khác: liệu các sản phẩm của công ty điện tử Hàn Quốc có tiếp tục được bán ra thị trường (tại Mỹ)? các dòng điện thoại có đắt hơn trước đây? và người dùng đang sở hữu thiết bị di động của Samsung có ảnh hưởng gì không?...

Tờ AP đã có cuộc phỏng vấn với các chuyên gia về vấn đề này, chắc hẳn những câu hỏi và giải đáp dưới đây sẽ cung cấp cho chúng ta các thông tin rõ ràng hơn về những hệ lụy của vụ kiện đình đám giữa hai người khổng lồ công nghệ.

Hỏi: Hiện giờ khách hàng Mỹ còn được tiếp tục mua điện thoại và máy tính bảng của Samsung?
Đáp: Có, ban hội thẩm chỉ đưa ra phán quyết và mức phạt nhưng chưa cấm bán các sản phẩm của Samsung tại Mỹ. Tuy nhiên Apple sẽ đưa vấn đề đó ra trước tòa và đề nghị cấm bán một số thiết bị của đối thủ. Theo kế hoạch, phiên xét xử tiếp theo sẽ diễn ra vào ngày 20/09 tới, nếu thẩm phán đồng ý ban hành một lệnh cấm, nó có thể ảnh tưởng tới rất nhiều sản phẩm của Samsung. Rất may các thiết bị mới được giới thiệu gần đây như Galaxy S III và Galaxy Note không nằm trong danh sách đen. Hơn nữa hầu hết các sản phẩm liên quan tới vụ kiện đều không đạt doanh số lớn ở Hoa Kỳ.

Hỏi: Phán quyết hôm thứ 6 tuần trước (24/08/2012) có phải là bản án cuối cùng?

Đáp: Không, nó vẫn có thể thay đổi. Samsung có quyền yêu cầu tòa sơ thẩm xem xét lại quyết định. Họ cũng có thể kháng cáo lên tòa cao hơn chuyên trách về tranh chấp bản quyền sáng chế tại Washington D.C. Công ty Nam Triều Tiên đã từng tuyên bố sẽ chiến đầu tới cùng ở Tòa tối cao Mỹ nếu điều đó là cần thiết.

Hỏi: Nếu Apple vẫn tiếp tục giành thắng lợi, họ có thể đánh bật Samsung ra khỏi thị trường thiết bị di động?
Đáp: Không hoàn toàn như vậy. Phán quyết chỉ giới hạn tại thị trường Hoa Kỳ và không áp dụng cho các sản phẩm mới nhất của Samsung. Hơn nữa số tiền phạt 1,05 tỷ USD chỉ như muối bỏ biển vì nó chỉ chiếm 1,5% doanh thu hàng năm của nhà sản xuất các thiết bị Galaxy S.

Hỏi: Liệu các sản phẩm của Samsung có đắt hơn do ảnh hưởng của án phạt?
Đáp: Có thể. Samsung có thể phải trả số tiền đền bù trên mỗi thiết bị. Như vậy thì người tiêu dùng sẽ phải gánh một phần khoản tiền này. Tuy nhiên, khách hàng khó có thể nhận thấy sự khác biệt vì hiện các nhà mạng như AT&T và Verizon vẫn đang bán các sản phẩm kèm theo các hợp đồng với mức giá trợ cấp chỉ còn 99 USD hoặc 199 USD.

Hỏi: Phán quyết có tác động tới người dùng đang sở hữu một chiếc điện thoại Samsung?
Đáp: Sẽ không có ảnh hưởng trực tiếp nào tới các sản phẩm đã được bán cho dù nó rơi vào danh mục cấm đi nữa. Có chăng, nó chỉ làm giảm sự tham gia của các nhà phát triển và nhà sản xuất với nền tảng Android. Hệ quả là khách hàng sử dụng những mẫu điện thoại chạy hệ điều hành của Google sẽ có ít lựa chọn với các ứng dụng được phát triển bởi bên thứ ba. Tương lai vài năm nữa có thể như vậy, và do đó điện thoại của khách hàng sẽ mất đi một phần giá trị của nó.

Hỏi: Phán quyết của tòa sẽ thay đổi phong cách thiết kế điện thoại của Samsung trong tương lai?
Đáp: Có thể. Bồi thẩm đoàn đã khẳng định những thiết bị bom tấn của Samsung như dòng Galaxy đã nhái lại thiết kế bên ngoài và sử dụng biểu tượng với các góc bo tròn giống như trên iPhone. Vì thế, Samsung có thể phải tạm hoãn tung ra các sản phẩm mà hãng đang phát triển và dành thêm thời gian để thay đổi thiết kế, kiểu dáng công nghiệp trước khi giới thiệu chúng với thị trường.

Hỏi: Liệu có thay đổi gì với các nhà sản xuất điện thoại Android khác như LG, HTCMotorola Mobility?
Đáp: Mặc dù phán quyết chỉ áp dụng với các sản phẩm của Samsung, nó sẽ tác động gián tiếp tới các công ty phát triển điện thoại Android khác. Apple có thể tiếp tục mở rộng các vụ kiện với những cáo buộc tương tự như họ đã sử dụng trong trường hợp của Samsung. Tuy nhiên, phán quyết vừa rồi tại Mỹ không phải là một tiền lệ bắt buộc, các phiên tòa sau có thể đưa ra những bản án hoàn toàn trái ngược. Một điều chắc chắn là các nhà sản xuất điện thoại Android khác sẽ phải cẩn trọng hơn trong quá trình phát triển để tạo ra sự khác biệt rõ ràng với phong cách trên iPhone. Hơn nữa, vụ kiện lần này cũng có thể là quy chuẩn cho các cáo buộc ngược trong tương lai. Trong các phiên xét xử vừa rồi Samsung đã thất bại trong việc thuyết phục tòa rằng Apple cũng vi phạm các sáng chế của hãng. Tuy nhiên, Google đang tiến hành mua thêm các bằng sáng chế, và rõ ràng hãng tìm kiếm sẽ hỗ trợ tốt hơn các đối tác Android khác trong thời gian tới.

Quảng cáo

Hỏi: Chiến thắng này có ý nghĩa thế nào với Apple?
Đáp: Theo số liệu mới nhất từ IDC, hiện iPhone mới chỉ chiếm hơn 19% thị phần, khá khiêm tốn so với con số 64% của các thiết bị Android. Trong trường hợp các đối tác của Google buộc phải thay đổi thiết kế và không được sử dụng những tính năng hấp dẫn, thân thiện mà Apple đã giới thiệu, Táo có thể chiếm lĩnh thị phần đang thuộc sở hữu của các sản phẩm hoạt động trên nền tảng do hãng tìm kiếm phát triển.

Nguồn: Yahoo News
394 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước khi Apple giới thiệu những tính năng thân thiện này thì người dùng cũng không biết đến sự tồn tại của nó. Điều này rõ ràng rằng nếu như Samsung không làm những tính năng tương tự thế mà phát mình ra những cái thân thiện hơn, tuyệt vời hơn thì người dùng được lợi hơn rất nhiều.

Vì thế nói Apple chiến thắng thì chưa chắc họ có thể chiếm thêm thị trường. Nếu như vì thua không được dùng tính năng đó mà Samsung nghĩ ra những cái tuyệt vời hơn thì có phải Samsung sẽ chiếm nhiều thị phần hơn nữa. Và người dùng cuối sẽ thích Samsung hơn vì những cái độc đáo mà họ phát mình "for human".

Các hãng điện thoại Android sẽ làm gì để cạnh tranh với nhau, khi mà cuộc đua cấu hình đã bắt đầu bão hoà? Thực tế thì họ cần quay lại tối ưu hoá trải nghiệm người dùng để dù là cùng android nhưng mỗi hãng sẽ có những tinh chỉnh khác nhau để người dùng thoải mái nhất khi sử dụng. Khi đó chúng ta sẽ không phải nhờ đến rom cook để có một chiếc máy mượt mà nữa, không phải mò mò tối ưu phần mềm nữa. Khi đó chúng ta chỉ cần coi xem Sense UI hay TouchWiz hay Timescape UI ... là phù hợp với bản thân mình 😃

Những tuỳ chỉnh nhỏ thôi nhưng giúp cho người dùng thuận tiện hơn đều rất đang để nói đến. Đơn cử như việc Samsung thêm thao tác vuốt qua trái để gọi điện hay vuốt qua phải để gửi tin nhắn rất là hay 😃
1969tnt
TÍCH CỰC
12 năm
@hypous

Mình đồng ý với bạn vấn đề này.Như chúng ta cũng hiểu rỏ là tòa án ở Anh,Đức,Hà Lan,Hàn Quốc..v.v. chưa bao giờ xử Apple thắng về vấn đề phần mền.
@hypous hãy chia sẽ những gì bạn có cho tôi,vì tôi thích thú về con người của bạn.bạn đã có rất nhiều tâm huyết cho đất nước việt nam lắm phải ko?
chắc bạn còn nhỏ tuổi nhỉ'có thể bạn nhỏ hơn tôi rất nhiều nhưng điều đó không quan trọng.
còn bạn IMILOVE2012 làm gì thì tôi ko biết nhưng tôi rất thích thú con người đó và tôi thấy những gì bác ấy nói có vẻ hơi chói tai nhưng rất thực tế.
bạn ấy có 1 kiến thức l.sử rất tốt
@ngaythu6-lamuor Mình ra trường rồi, đang làm ở văn phòng luật chuyên về hình sự nhưng vẫn quen các em còn làm ở đó. Cám ơn bạn, thật ra thì mình cũng không phải tốt đẹp gì, đi làm tình nguyện để lấy CV đẹp để sau này xin việc, hoặc xin học bổng cho dễ thôi, nhân đó thì cũng gia tăng kinh nghiệm vì phổ biến cũng là một cách để mình rèn luyện, thời gian đầu gặp mấy chị vào trại cải tạo vì tệ mại dâm còn thấy họ hiểu luật hơn cả mình, cũng khá là hãi đó, ha ha. Vào trại họ còn bầy cho mình vài cái, ví dụ như trước khi đánh thằng nào, vô lý hãy không cũng cứ chửi bừa vài câu ra vẻ gây sự, sau này ra tòa dễ thở hơn, chứ đừng đánh bừa.
Bạn cũng có thể chia sẻ cho mình về tại sao Apple lại không thể thắng Samsung ở các quốc gia khác được chứ. Cũng nhu giải đáp thắc mắc tại sao các hãng khác đều đang cố tình dùng các phát minh của Apple nhưng vẫn cười khẩy.
Ở bên topic này http://www.tinhte.vn/threads/1475896/#post-23158122 của mình cũng đang có một cuộc tranh luận nhỏ lịch sự, mong bạn vào giải đáp ở đó để anh em cũng bàn luận
Hưởng lợi từ Apple thôi, thay vì chỉ có chử nhật bo tròn sẽ có hình vuông , hình thoi , tam giác , hay hình tròn .v.v.
@dmt4ukhw4 Chứ mắc gì phải là các hình đó hả bạn, cứ như S3 thì sao bị kiện cho được???
@dmt4ukhw4 mấy bạn cmt kiểu này thiệt đúng là ko chịu đọc! Bo đúng góc giống iPhone mới ko được.
@tolamvienkhoa Ngoài GS , thì GS 2 đâu có đúng góc , vẫn dính đòn

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/thi-truong/8-smartphone-samsung-bi-apple-cam-ban-o-my-1921331.html

@dmt4ukhw4 Còn nhiều vi phạm thiết kế khác chứ đâu mỗi chuyện bo góc.
Hy vọng trong tương lai người tiêu dùng sp của 2 hãng ko bị ảnh hưởng nhiều và ko bị đẩy giá lên cao!
hienlanh
TÍCH CỰC
12 năm
tạo cho mình cá tính riêng đi nào Samsung
chỉ đến vậy thôi. Mới đầu cứ thấy bảo là cho ss chết, ap thắng rồi sẽ xử tử nhưng hãng còn lại rồi ABCXZY@$$!
Nhưng cũng chỉ đến thế. Chir là 2 ông doạ nhau chả liên quan gì đến hàng xóm láng giềng cả.
Vs tình hình như.hiện nay bản thân e thấu táo ko có j đặc biệt từ khi SJ qua đời... Dưới thời TC thực sự thấy nhàm... Càng ngày càng để a Sam vượt mặt
...giờ hiện tại.thành công nhất của táo là tạo.ra một.lượng fan trung thành hung hãn...😁
*** Khi VẬT CHẤT lên tiếng thì TÌNH YÊU cũng phải câm mồm ***
@banchat9x Bạn lúc nào cũng chất.like

Send from my andép đến từ Mỹ Tho Đại Phố
@banchat9x bạn nì gan nhỉ hong sơ ăn táo thối ah`
@banchat9x
Thấy nhiều bạn hay tự huyễn hoặc mình nhỉ, biết là yêu ghét đó nhưng khi đánh giá cái gì củng phải biết nhìn toàn diện chứ. Đừng có đem thị phần và số lượng mà so sánh, cái mục đích các cty hướng đến sau cùng luôn là lợi nhuận kìa, hoặc hãy nhìn vào giá trị thị trường của mỗi công ty đi, nếu tách mảng di động ra thì SS là cái gì?
To 9x: Không phải khi Vật Chất lên tiếng Tình Yêu sẽ Câm Mồm mà chính là những đứa không biết Yêu mới phải Câm Mồm đấy bạn trẻ 9x ạ. Có đụng chạm ai không nhỉ 😃:rolleyes:
s6_hoalua
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huycom138 lôi ra toà liền
Ss sẽ thay đổi thế giới mình tin là vậy.
Blue_Gene
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yt1486 Sony, M$, Apple mới làm thay đổi thế giới còn như SS thì ko :rolleyes:
@Blue_Gene tương lai không thể đoán trước đc :rolleyes:
NVT pulse
TÍCH CỰC
12 năm
Samsung không chỉ bị toi 1 triệu đô , mà tổng giá trị vốn hoá của cả tập đoàn cũng bị ảnh hưởng nặng nề . Giá cổ phiếu bị sụt tới hơn 8% khiến Samsung mất trắng thêm hơn 12 tỉ đô chỉ trong vài giờ trên sàn chứng khoán . Như vậy nếu gộp cả tiền mặt lẫn tiền ảo trên Index thì Samsung đã mất tới hơn 13 tỉ đô .
Trước khi quyết định sẽ "nhái" theo thành công cuả Iphone trên Galaxy S từ 2010 , giới lãnh đạo chóp bu của Samsung đã biết chắc sẽ có ngày hôm nay , ngày mà họ sẽ phải trả giá nhưng chính họ cũng không thể tưởng tượng cái giá lại "đắt" như vậy . Đó cũng là 1 điều dễ hiểu .
nttkts
TÍCH CỰC
12 năm
@hennaotoko Số đông chỉ đúng trong nhưng lúc bình thường ko thay đổi thôi bạn ạ. Khi cần đột phá, cách mạng thì số đông sai rất nhiều, họ thuờng lấy cái sẵn có, cái cũ làm chuẩn, sợ thay đổi. Những nhà cách mạng, cải cách đều đi lên từ số ít mà bạn vậy cuối cùng họ lại dựng lên cả 1 đất nước. Hay ví dụ dễ nhìn thấy nhất trong công nghệ như khi App giới thiệu Ipad chẳng hạn, số đông ng dùng, các hãng sản xuất khác, họ thế nào và hiện tại thì ra sao, qua dễ hiểu.
Rồi còn về cái ví dụ ông chủ của bạn, mà ta cứ nói thẳng là Samsung đi, nó đúng là có lợi nếu như bạn là ng thân hoặc nhân viên của nó, nhưng nhìn xa hơn đi bạn, nếu bạn là nhân viên sony, htc.. thì sao. Cá nhân mình mấy thằng kia xứng đáng hơn nhiều, về tổng thể nó đang chen ép mấy thằng khác để đi lên, làm giàu bằng cách lấy của ng khác, chứ chẳng tạo ra dc giá trị gì mới cả
@nttkts Nếu bạn cứ thích phủ định sạch trơn 1 cách duy ý trí như vậy thì mình xin không tranh luận với bạn nữa. Chỉ 1 lời cuối cùng thôi, thương trường là chiến trường, anh sẽ không được ai tôn trọng nếu anh là kẻ chiến bại.
nttkts
TÍCH CỰC
12 năm
@hennaotoko Ok. ko ai phủ nhận nó thắng, nhưng cách thắng của nó ko đáng để tôn vinh như bạn đang làm, ok
@nttkts Ok
Làm SS khổ sở. Apple bá đạo quá 😔

Thử hỏi có 3-6tr thì có mua đc Iphone không?? Trong khi đó SS thì có vài lựa chọn. Có nhiều phân khúc thì ng dùng mới thích chứ 😁

Gửi từ cái gì đó của tôi sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
kozozo116
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kiparies thằng nào mua 3gs 7tr vậy t bán cho này
@hieuvpm SS galaxy mini,,hay young,,hay Gio,,hay Ace,,vâng vâng,,là SS galaxy cả nhé,,
@kozozo116 Xin lỗi bạn, t đang nói giá mua mới 😃
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kimthoaduy Đó là các dòng giá rẻ, và không nằm trong sách bị Apple kiện, kiếm con nào mà bị Apple kiện mà giá rẻ hộ mình cái?
Mừng cho apple! Trc giờ ko có thích samsung lắm!😃
không liên quan đến người tiêu dùng
Chưa có thể nhận xét hết các tình huống sau sự kiện Sung và Táo được
Theo mình đó là câu chuyện dài pháp lý nhiều tập.
Mà trước mắt Ta chỉ thấy Sung thua nhưng bình tỉnh, và hãy đợi đấy
Theo mình với tư cách ngươi dùng sản phẩm nào ra
tốt bền đẹp cộng giá rẽ là mua thôi.
Chẳng có gì là ảnh hưởng.
Samsung mà thua thì The Voice đóng cửa----> Yêu The Voice ----> Like Bùi Anh Tuấn ----> Like Samsung
@apologize.kun Chả ăn nhập gì với topic này cả.
@apologize.kun pd nặng.
@apologize.kun 1,05 tỷ USD "chỉ như muối bỏ biển" với SS thôi bạn ah 😃 fan cuồng của BAT ah` 😃))
metallive
ĐẠI BÀNG
12 năm
@apologize.kun Fan cuồng của BAT 😃
Win Samsung, chắc Apple chuẩn bị kiện HTC, Sony, LG... nữa cho ae tinhte theo dõi dài... Bao h thị phần Táo khuyết chiếm 90% toàn cầu thì chắc sẽ ko còn kiện tụng...
Xem ra Apple win thì toàn người dùng Android chịu thiệt ít nhiều...
@chauvinhphong Ku tý này chắc độ 15 tuổi và thỉnh thoảng được bố cho mượn iphone, hoặc tết vừa rồi tiết kiêm được tiền mua iphone.Anh thấy mày nhận xét cứ ngu ngu thế nào ấy.
@chauvinhphong Biểu tượng quốc giá tàu khựa nó giống hình samsung hả. không hiểu tý gì thì về bú tý thêm thời gian nữa cho đủ lớn và thông minh rồi vào đây góp vui với các bô lão
@calvin68 lại gặp fan cuồng rồi , tránh xa ko nó cắn thì chết , đánh giá ss phát triển nó giống tàu khựa thì có gì sai ( ko bít nhận xét lại cuồng 1 cách vô lí ) bởi thế sam fan kiểu như bác này có cái lí sự cùn là giỏi .
@Tobie_arc Mình không nói bạn dùng tiền bất chính để mua, cũng ko đem tính 2 mặt của vấn đề vào để tranh luận. Bạn cũng ko có căn cứ để kết luận mình bòn rút tiền phụ huynh để mua.Nhiêu đó cũng đủ chứng minh cho cái lập luận của bạn là cái thứ cãi nhau ngoài chợ cá.
Não bạn chắc láng mịn như cái màn hình Retina có lớp kính Gorilla chống xước nhỉ?
Nếu bạn không đem điện thoại đặt lên bàn thờ cạnh hình cha mẹ bạn, thì hãy chứng tỏ nó bằng cách câm mõm lại. Càng nói càng lộ ra cái tính ngu dốt trẻ trâu mà cái vẻ trịch thượng tỏ ra ta đây không quan tâm của bạn không thể che đậy được.
tương lai samsung sẽ thiết kế ra chiếc điện thoại hình bàn thờ bán cho các fan cuồng apple 😁
@nhuankhom và cả chiếc điện thoại hình bàn toạ bán cho fan cuồng samsung nó bợ nữa chứ:D
sanphamdoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đối với người mỹ tăng giá sản phẩm thêm không nhằm nhò gì với thu nhập của họ 😁
Imdie
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sanphamdoc Thuế đến 40% đấy cơ ạ.
@sanphamdoc Bác thế nào ấy chứ, bên đó người ta kiếm tiền bằng sức lao động và cũng sử dụng đồng tiền 1 cách có trách nhiệm lắm, vài đô có thể nhỏ nhưng so với sản phẩm tương đương mà đắt hơn thì họ sẽ suy nghĩ đấy.
@sanphamdoc tuy ng mỹ thu nhập cao but không fải ai cũng có đc thu nhập đó..và họ chi tiêu rất có kế hoạch ko tùy tiện mua những món hàng đắc giá như ng VN mua để lấy le đâu bạn...
hungnx
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sanphamdoc Người Mỹ hay người Việt thì cũng thế thôi, không hiểu thì đừng nói bừa!
@sanphamdoc ăn cơm nhà lo chuyện thế giới,
thử hỏi người VIỆT có chấp nhận đc ko.
Hy vọng sam sẽ thắng kiện trong phiên phúc thẩm để cho:
+) Thị phần android ko bị ảnh hưởng,giá thành sp ko tăng cao
+) Giá iphone tăng lên 30tr cho các ifan hết cái thói mở mồm ra là SJ đi trước thời đại, iphone là nhất quả đất, iphone thế nọ, iphone thế kia...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019