Chính phủ Trung Quốc cho biết thương hiệu iPad thuộc về Proview

sonlazio
26/4/2012 2:13Phản hồi: 412
412 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng là vừa ăn cướp vừa la làng. Tụi nó ăn cắp bản quyền của bao nhiêu công ty thì không sao. Người ta đụng tới nó một chút là làm rùm beng lên.
@nktoan0317080 Mọi người nên nhớ là tóm kẻ có tóc không ai tóm kẻ trọc đầu, chẳng qua là Apple có tiền nên mới thế, còn không ai kiện làm gì cho mệt
@nktoan0317080 Chứ kòn j nữa...đơn củ như HKphone 4GS-3G j đó, từ thiết kế, giao diện, cho đến cái tên trên máy cũng là iPhone, chỉ khác mỗi cái HDH. Ăn cắp trắng trợn dzị, sao chính phủ TQ ko ra tay xử lý đi, hay là người nhà nên hok làm, cái thứ dzừa ăn cắp dzừa la làng =.=!!!
@nktoan0317080 _Chứ kòn j nữa, đơn kử là cái HKphone 4GS-3G j đó, từ thiết kế, giao diện người dzùng đều y chang iPhone 4-4s, thậm chí trên thân máy đó cũng có chữ iPhone, sao CP TQ ko giỏi đi xử lý mấy cái dzụ đó đi. Rồi máy Wii của người ta, cũng sx cái y chang chỉ khác màu, sửa tên đôi chút, sao ko giỏi xử lý đi. Đúng là to mồm
_Bước đầu là dzùng Proview lấy lại tên iPad (nay đã là 1 thương hiệu rất nổi tiếng).
_Bước tiếp theo là sẽ sx một cái máy và đặt tên cho nó là iPad...sau đ1o đem bán =.=!!!
@nktoan0317080 Ko phải là đụng. Apple làn ăn chân chính thì bị quấy nhiễu để xin tiền. Một cty lớn, đang thời kỳ hoàn kim thì đc quan tâm để ý là chuyện bình thường. Cái này gọi là bị " chó dại cắn " . Chủ nhà ko bắt nhốt chó mà ngược lại, lại đi thả chó cắn bậy người đi đường.
đấu với tung cẩu thì thua là cái chắc rồi, bọn cẩu này đổi trắng thay đen, ăn ko nói có.
Proview chỉ cần tiền thôi chứ nó làm sao có được công nghệ và thiết bị để sản xuất 1 ipad như apple đúng không các bác...nếu nó sản xuất được thì sẽ bán với giá trên trời. apple lên đổi tên ipad ở thị trường trung quốc sau đó chuẩn bị hồ sơ chờ Proview kiện ở các thị trường khác😁
thanhdnn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtumodel Chưa chắc đâu bạn à, có cái gì bọn nó không ăn cắp đâu, gia công cho người ta, rồi ăn cắp ý tưởng mẫu mã của người ta bán rẻ, kiếm tiền bất chính rồi đến khi có tiền để phát triển nó đầu tư cho chính nó để đi đập lại người ta. Bản chất của khựa là nó sẽ đè người khác để nó xưng bá - thế nên không chơi với khựa là bảo vệ chính mình thôi. Còn các anh âu mỹ quan điểm anh em cùng tiến dễ chơi hơn, vui thì chơi không vui thì chơi cho vui không vấn đề.
lionssong89
ĐẠI BÀNG
12 năm
ghét cái tính bọn khựa , apple tính rút hết khỏi trung quốc đi cho chúng no biết tay ... hủy hợp đồng với nhà máy foxconn đi mấy trăm ngàn dân mất việc cho bọn nó thấy sự lợi hại !
@nguyennamha chả apple nào mất cả bạn à , bạn nghĩ các cổ đông sẽ chập nhận chia sẽ lợi nhuận hay móc tiền túi ra , ngây thơ quá rồi đấy. chính ngươi dùng chúng ta sẽ chui hết vào chi phí sản xuất.
quang_35
TÍCH CỰC
12 năm
@lionssong89 Mấy trăm ngàn dân TQ ko có Apple vẫn có thể sống, Apple ko phải là thần thánh mang lại phúc lợi cho TQ. Bạn đã từng đọc các bài báo về những công nhân bị bóc lột như thế nào ở Foxxcon chưa? Nói cho vuông thì ko có Apple người dân TQ vẫn có thể loại ii-phone hay ai-phone gì gì đó
smx105
TÍCH CỰC
12 năm
@quang_35 Ông này nói ngu vật, nếu thực sự Apple bóc lột dân TQ như thế thì tại sao sao dân nó vẫn cứ phải xếp hàng dài để mong đc xin vào làm?

Và thử hỏi với mức lương như Foxcon trả thì công nhân Việt Nam có đáng mơ ước không?

Chẳng qua là vì ghen ăn tức ở nên báo thì cứ phải viết mà thôi !
quang_35
TÍCH CỰC
12 năm
@smx105 thứ nhất là bàn luận mà ko biết mình bàn cái gì là 1 điều ko đáng để nói chuyện (Foxcon là gì???)
Thứ 2 là đang trong môi trg góp ý đừng quăng những câu khó nghe. Hãy là ng Việt Nam lịch thiệp
Love[Water]
ĐẠI BÀNG
12 năm
bó tay với bọn trung quốc , khựa thì mãi vẫn là khựa
TQ nguy hiểm quá.
đừng chơi với chó tàu...hahahaaad
Apple cũng lao đao với vụ này đây. Không biết Apple đã nghĩ ra một cái tên khác để thay thế thương hiệu iPad cho thị trường lớn nhất thế giới này chưa ?
bó tay với tụi tàu khựa
Chắc chắn phải bỏ tiền ra mua lại thôi. Tốn nhưng sẽ bù lại được.
Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple tiền nhìu wá rùi, chìa ra 1 ít cho nó đi.
đúng là tàu khựa cả lủ ăn vạ
dual1
CAO CẤP
12 năm
Bác chủ top, đoạn cuối của bác là nhận định cá nhân hay trích từ bài viết gốc thế? vì tui đọc bài viết đích không có đoạn này.
Tui thì không có quyền lợi gì từ 2 ông đó (proview và apple) cũng không là big fan của ông nào, nhưng mà bác nói Apple hớ hênh thì hơi quá - theo tui được biết đó mà - hợp đồng được cty HK kí với Apple là ủy quyền từ Cty mẹ ở China nên về nguyên tắc có thực sự có giá trị, chỉ có người Trung Quốc luôn thích chơi theo luật riêng của họ mà thôi (giống như cái vụ kìm giá đồng Nhân Dân Tệ đó bác).
Với lại, tòa án Quảng Châu và tòa án ở HK cũng đã phán quyết Apple được phép sở hữu thương hiệu iPad - trích từ bài viết gốc.
Tóm lại, Trung Quốc họ bảo hộ cho cty nước họ
@dual1 cái cuối tự nói mà bạn, bài nào dịch thì mình ghi nguồn, các bài có ý kiến thì là tham khảo.
Vậy nên trong bài mình mới ghi luật mỹ khác luật tq đó bạn, ko chịu tìm hiểu văn hóa của hó thì gọi là hơớ hênh chứ là gì?
dual1
CAO CẤP
12 năm
@sonlazio Đó không phải là "văn hóa", và nếu nói về tìm hiểu văn hóa thì các cty như Apple rất chịu khó tìm hiểu văn hóa địa phương - vì đó cũng là 1 cách làm ăn như kiểu nói của ngân hàng HSBC: chúng tôi là ngân hàng toàn cầu am hiểu địa phương.
Đó là về laws, mà nói về luật thì tại thời điểm Trung Quốc tóm được HK về tay mình thì cũng là thời điểm Trung Quốc đã gia nhập WTO và do đó phải chơi theo luật quốc tế.
Giống như Apple và Samsung kiện nhau ở Deutsche vậy, rất sòng phẳng.
Nhắc luôn bạn nhớ, HÀNH PHÁP là cơ quan độc lập. Nhưng có ở đâu như Trung Quốc, người ta đang xem xét tố tụng mà nhà nước công khai can thiệp? đó gọi là "luật rừng"
thánh job cũng chết với khựa 😁
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
càng ngày càng rõ bộ mặt thật của bon Tàu, cái gì cũng tiền, haizz
thương thảo ngoài tòa. càng giảm được kí sec càng tốt.
ko phải apple quá hớ hênh mà là luật TQ rối rắm để cho ai hưởng đc thì hưởng ai ko hưởng đc thì thôi 😃
baluong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một thế hệ phát xít mới !!!!
@baluong Like mạnh, đây là tất cả những gì cần nói.
không nên kiện cáo vs China, làm bạn vs China sẽ tốt hơn.Đa số các đồ công nghệ sản xuất ở China, các nước khác chủ yếu là đầu óc lãnh đạo thôi, còn gia công ở China hết cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019