Cho em hỏi cách cài win7 cho laptop chạy Linux Ubuntu?

homelessman
16/7/2012 5:40Phản hồi: 18
có bro nào biết cách hoặc có link hướng dẫn thì giúp em với!Thank you trước.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mà Linux của bạn bị mà phải chuyển sang win thế ?
@Kim Hoàng IT tại bỏ đĩa Hiren Boot vô nó không chịu nhận.F12 quài không được.
hoanhtuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hướng dẫn chi tiết đây
http://123.uhm.vn/58377
Đĩa Hiren Boot liên quan gì Linux ? :|
@C0denam3 Mình cũng nghĩ thế !
nếu máy bạn vẫn vào được ubuntu thì có 1 cách đơn giản và an toàn như sau:
1. tìm 1 bản ghost win7 ưng ý
2. tìm hoặc tạo 1 phân vùng trống ~ 20GB rồi ghost vào.
3. update lại grub boot (dòng thứ 2 trong menu boot > grub > yes).
thế là đã có win 7 dùng. :d
@Tung&linux Bạn ơi làm thế nào để vào được menu boot hả bạn ? Máy mình đã cài sẵn ubuntu. Tks bạn
@musikenigma mình nhầm😔 ghost xong bạn vào ubuntu gõ lệnh:
sudo update-grub
thường thì windows ở dùng cuối cùng trong boot menu.
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@Tung&linux Mình chưa thử, mà nếu ghost dủng Norton Ghost chẳng hạn, thì ghost xong reboot lại là xem như mất grub of Ubuntu rồi, chỉ có chạy liveCD mà update grub thôi. Mình cho là vậy!
Bạn cài trong virtualbox ấy 😃
Không thì làm giống Tung&linux.
dùng Wine đi. mặc dù ảo không thể = thật được.😔
Thanks các bro!mình đã chuyển lại win7 được rồi! 😁
@homelessman Bạn làm như thế nào vậy có thể hướng dẫn mình được không ? Tks
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
Vào Menu boot chi dzạ bạn?? Nếu chỉnh cho Win hay Ubuntu khởi động mặc định thì trên Win dùng EasyBCD, còn Linux dùng StartUp Manager - chỉnh lại thứ tự và ưu tiên boot os lúc khởi động.
bạn phải tạo 1 phân vùng # ngoài mấy phân vùng của ubuntu rồi ghost vào chứ, ghost luôn thì mất hết ah, không vào đc cả win luôn!
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@Tung&linux UHm, ý mình là vậy ấy. eg: Ubuntu ổ D; ổ C sẽ ghost Windows vào. Chưa ghost thì khỏi động có grub vào ubuntu, ghost xong sẽ thế nào? vẫn váo Ubuntu bình thường và chỉ cần sudo update-grub thui ak? Mình chưa thử, nên ý mình là nếu ghost vậy Windows có boot và có làm mất grub ko thôi? Nếu ko mất thì quá tiện và đơn giản, hihi.
@stevedat cài win thì mất, còn ghost thì không!
định dạng ổ cứng của ubuntu(linux) là ext(2,3,4) # vs FAT32 NTFS và sẽ không chia theo A, B, C, D. nên sẽ không có ổ D nào cả, Windowns cũng không được nên bạn sẽ thấy win chỉ có ổ "C".
như mình thì đã chia năm xẻ bảy cái HDD cho nó đủ đó😃
stevedat
TÍCH CỰC
12 năm
@Tung&linux Tất nhiên là trên Windows sẽ không thể thấy phân vùng của Ubuntu vì Windows đâu support cho định dạng ext!
Bạn dùng GParted trên Ubuntu xem thì sao có ổ đĩa với kí tự được, hihi. Mình nói C ở đây là vd cho phân vùng để ghost Windows vào. và D cho Ubuntu để phân biệt thôi.
- Ubuntu trên 1 phân vùng riêng và Windows trên 1 phân vùng riêng; 01 phân vùng chung cho 02 em kia lưu trữ tập tin, hoặc sang thì chơi riêng cho từng em, hihi.
Ps: ngày trước mình cài Windows và Ubuntu rồi mới tạo bản ghost của Windows (lúc đó lại dùng EasyBCD), nên nó có boot sẵn rồi, có ghost lại thì vẫn có option cho boot Windows hay Ubuntu tại màn hình khởi động.
Nên cách bạn nói mình chưa biết, mà được như bạn nói thì đơn giản rồi, mấy bạn khác cứ ghost bình thường ko lo mất grub.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019