cho em hỏi làm sao để biết card màn hình on hay rời?

v_manh_92
28/3/2012 10:20Phản hồi: 32
như chủ đề e đã nói làm sao để mh nhìn vào cấu hình mà biết được Card on hay card rời và cho em hỏi luôn chiếc dell vostrol 3450 core i3 là on hay rời.e thank!
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn phải vào BIOS hay cài thêm cài Dell Support Center để xem chi tiết cấu hình máy bạn nhé 😃
Chứ hỏi ko như bạn thì ... ko ai trả lời nổi vì Core i loại nào cũng có 2 loại card onboard & rời để phục vụ từng tiêu chí khách hàng ;)
-> Có Card rời thì đắt hơn 1 - 1.5 triệu tùy nhu cầu sử dụng (đồ họa, chơi Game HD, xem phim thì card rời thoải mái hơn song sẽ nóng máy hơn, còn ko có nhu cầu thì dùng card on cho máy mát). 🆒
v_manh_92
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko ý e muốn nói là e đi xem máy để mua nhưng ko biết cái nào là on cái nào là rời?
Trên mặt máy card rời có dán thêm ATI..., Nvidia ..... còn cái kia độc mỗi Intel
@hoanganhvudelux Máy mình xách tay chỉ có cái têm ghi Core i thoai chứ chả tem nào dán AMD hay Nvidia cả 😁
hello_nokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoanganhvudelux trên máy em chó mỗi 1 tem intel và 1 tem n-series nhưng vẫn có các NVIDIA 525M là sao thế bác??
CBDancer
TÍCH CỰC
12 năm
thường thì máy bây h nó toàn dán tem VGA bên ngoài mà :|
@CBDancer
em thấy mấy cái nó có dán VGA ở ngoài mà bác,con HP DV6 QE là có ý.
Chắc bạn nhầm chứ trên vỏ máy có mà
Bạn lưu ý ở ở dưới chữ AMD có ATI đó
@hoanganhvudelux Máy mình chả có tem đấy - trước dùng HP thì đúng là có cái Nvidia, có lẽ do xách tay nên tem dán ít 😁
@LIENHUONG Bác check số seri linh kiện chưa ạ? Giờ tệ nhất là gặp hàng dựng, vỏ HP hồn hãng nảo hãng nào, vì bên em làm hàng chính hãng giá thì chả lo ai cùng cấp cả, chỉ có sợ hàng dựng với xách tay tiểu ngạch thôi
ấn window+R đánh vào DXDIAG có car nó sẻ hiễn thị hoặc ra màng hình destop chuột phải sẻ thấy biễu tượng của car,tức là máy bác có car ,và ngược lại
@haohao_chuacay Cái chức năng kiểu này đôi lúc nó ko hiển thị card đâu nhất là với máy mới bác ạ ah bên bác còn tiếp tục Pro book ko ạ
@hoanganhvudelux
em làm gì có book pro mà bác hỏi em,có con compaq 2210 nà,chạy ngon phết,
Bác vào Run gõ dxdiag. Nó hiện ra cái bảng, vào Tab Display. Ở đấy có hiện thông tin về card hình của bác (loại chipset, số lượng RAM, rời hay onboard) đủ cả.
hello_nokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thai_namson chip thế hệ 2 thì ít có lắm bác ạ!!
@hello_nokia Ít có cái gì bác?
Máy bạn cũng có tem Nseries hả, máy mình cũng vậy - lúc mua xách tay hỏi ng ta thì ng ta ko trả lời được 😁

Chỉ hiện Intel HD Graphic là cái card on chứ ko hiện card ATI j cả 😃
hello_nokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@LIENHUONG uk!! mình cũng ko hiểu là gì😔:(
nhớ ko nhầm n-series là của các máy dòng N của nokia như N70,N72,n93....mà:(:(
@hello_nokia Bạn liên tưởng sang ĐT thì cũng hay thật, mình thì lại liên tưởng sang dòng N khác của Dell hay Asus 😃
hello_nokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@LIENHUONG tại dùng em N82 được 3 năm rồi mà😁:D
@LIENHUONG Chỉ hiện Intel HD Graphic thì máy bác là card on rồi. Em check dòng 3450 chạy i5 SB thì cũng là card on. Không hiểu có series nào card hybrid không nữa
Dell khác biệt đấy,đặc biệt là vostro
Các pác cho em hỏi chút, e vừa cưới em dell 15r n5110, nghe các pac nói dòng này có card màn hình rời, nhưng em kiểm tra = dxdiag thì không thấy, và khi xem trong device manager cũng chẳng thấy em nó đâu, em chỉ thấy mỗi Intel HD graphics family, em cài driver nvidia cho thì máy bảo driver này không tương thích với phiên bản của win e đang xài,liệu có phải vậy không nhỉ?em đang xài win 7 ultimate SP1 đã active, Các pác cho em ý kiến ạ, em không biết các pác đừng chém e tội !!
Máy phải chơi game nặng mới biết được, bt nó chạy card on để tiết kiệm điện.
@Kalanhikov Còn tùy dùng loại card j bạn à, Nvidia mới có cái công nghệ Optimus tự chuyển đổi sang card rời 😃
1 số loại có nhưng ko tự chuyển sang thì chả lẽ bảo ko có ;)
@LIENHUONG Thì mình đang dùng Nvidia mà.
Có cách kiểm là chuột phải my computer->properties->advanced system settings->hardware->device manager->display adapter.
hello_nokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kalanhikov loằng ngoằn quá!! chuột phải my computer->Manage->device manager->display adapter

hì hì!!
Các bác cho e hỏi info máy e ntn là card on hay rời ạ?
@PoAquarius máy bác tên gì, lên trang chủ mà kiểm tra or dùng gpuz kiểm tra nhé
lordzedo
TÍCH CỰC
10 năm
muốn biết máy có card màn hình rời hay không thì các bạn lên google tìm kiếm phần mềm GPU-Z tải về,..ở phía dưới cùng có tuỳ chọn card để xem,..nếu có 2 cái tức là có card rời và onboard,..hoặc nếu đã cài driver đầy đủ thì chuột phải my computer chọn Manager ->Device Manager ->Display Adapter nếu có 2 cái thì 1 là onboard 1 là card rời...không kiểm tra bằng lệnh "Dxdiag" vì các laptop có 2 card VGA đều có công nghệ Nvidia Optimus (tự động chuyển sang Vga rời lúc chạy ứng dụng nặng và chuyển về onboard với các công việc đơn giản),..trong tab Display của Dxdiag sẽ luôn hiện là card onboard,..chứ không phải máy hàng dựng hay đều như những người trên nói đâu nhé,..😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019