Chơi game trên N900 tuyệt vời hơn với hiệu ứng 3D

TDNC
3/5/2010 3:15Phản hồi: 67
Chơi game trên các thiết bị di động sẽ mang lại một cảm giác hoàn toàn mới, thú vị hơn với sự có mặt của các hiệu ứng 3D. Nhờ vào một số thuật toán và bộ thư viện mã đồ họa OpenGL ES 2.0, tác giả có tên Johannes đã viết một chương trình chạy trên Nokia N900 có khả năng giả lập hiệu ứng 3D với phối cảnh là một cửa sổ nhìn ra thế giới ảo.

Nguyên tắc hoạt động của chương trình này dựa trên camera phía trước của N900, nó sẽ tự động nhận diện khuôn mặt của người dùng và theo dõi chuyển động của người đó, từ đó thay đổi hình ảnh và tầm nhìn trên màn hình của N900 cho người xem có cảm giác như đang nhìn ra một cửa sổ thật (đây là một ví dụ của thuật toán này). Trong chương trình của Johannes, khi bạn nhìn vào màn hình N900 ở nhiều hướng khác nhau, bạn sẽ thấy được nhiều góc cạnh khác nhau của vùng không gian đó, được hiển thị rõ ràng bởi những vật thể 3D có chiều sâu rõ ràng.

Nếu các nhà làm game sau này đều ứng dụng thuật toán 3D cho các sản phẩm của mình thì ngành công nghiệp game có lẽ sẽ bước sang một giai đoạn mới. Thử nghĩ đến cảm giác chơi các game bắn súng góc nhìn người thứ nhất (FPS), bạn vừa có thể ẩn náu vừa có thể nghiêng người và liếc ra bên ngoài màn hình để canh chừng kẻ địch, hoặc các game thuộc thể loại phiêu lưu hay tìm đường đòi hỏi bạn phải ngó nghiêng ngó dọc để tìm ra một lối đi bí mật hoặc tìm một món đồ thất lạc nào đó trong game buộc bạn phải kiểm tra từng góc nhỏ trên bản đồ.

Hiện tại, các game thủ Nintendo DSi đã có thể trải nghiệm cảm giác này với game Rittai Kakushi e Attakoreda (Hidden 3D Image: There It Is!.

Hiệu ứng 3D trong game tìm đồ vật

Nguồn: Johannes's Blog
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranvudtvt
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhìn thấy thích nhưng N900 còn quá xa vời
apple đăng kí bản quyền cái này rồi hay sao í
đăng kí rồi thì có vấn đề gì sao ? =))
vâng Apple
Hơi tí lại thấy apple ở trong box Maemo la sao nhỉ. Ghét mấy fan apple cứ vào đây mà chém.
Iphone làm quái có cam trước mà dùng cái này đâu :mad:
steavankas
ĐẠI BÀNG
14 năm
Apple chỉ có quyền tại Mỹ thôi. Ra ngoài như "con gà cụt cánh"
Mấy năm trước HTC Touch Diamond,HTC Touch HD làm được hết:

thật tuyệt vời,mong rằng sẽ sớm được sử dụng rộng rải trên N900
cái này cò nhay hơn trên iphone vì trên iphone là dựa vào cảm ứng chuyển động nên lúc ko nghiêng thì ko có hiệu ứng chứ như thế này thì hay quá chuẩn 3D luôn nhìn đâu cũng thấy 3D ^^!
tropical
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tiêu biểu cho 2 thể loại Fan & Anti Apple suốt ngày mất thời gian kèn cựa nhau
1 bên thì cố nói cho được để thể hiện mình ko bị câm , 1 bên thì cố ngoáy cho bằng được để thể hiện mình ko bị điếc
Thật chẳng ra gì :rolleyes: nghĩ thoáng 1 chút nhiều lúc cũng ko mất mát gì đâu , nhiều 4room khác mỉa mai tinhte toàn là fanboy & anti apple cũng là có lí do của nó
chỉ tiếc lá sinh viên nghèo nên không có tiền mua thôi
ko anti apple nhưng mình cũng muốn hỏi như bạn kia : apple đăng kí thì sao ?

Mình nghĩ còn thêm 1 dạng là hoang tưởng tự cho mình trung lập , đụng 1 chút là fanboy , hở 1 chút là anti fan . Thật chẳng ra gì :help:
tropical
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình là fan của apple , không phải trung lập cũng chẳng phải hoang tưởng cao siêu gì , nhưng mình ko thích cứ cái hổ lốn gì cũng cố nhét apple vào & mấy kẻ thấy thế cũng quy chụp cho toàn bộ fan của apple & đánh giá sai về apple

Không dùng từ fanboy (thể loại tôn thờ đến cuồng tín ) & anti ( Thể loại thích flame ) thì dùng cái gì ? Dê đen và dê trắng nhé bác CXoắn ?
Cái gì cũng nói được sao không ở nhà viết sách đi,chắc bác là anti-trung lập =))
Thì người ta chỉ hỏi là apple đăng kí thì sao ? thôi, thế mà cũng ráng loi con ng ta ra chặt, cm vậy thì chứng tỏ ông la madIfan hả ?
Đừng stereotype quá , chỉ dựa vào 1,2 câu mà bạn có thể xét người ta là antifan hay fanboy à ! Tại sao lại tự hình thành định kiến với 1 lớp người rồi thấy ai hao hao giống vậy là quy chụp họ này kia , đó là tối kị trong tranh luận , đơn giản là bạn ko có quyền . Nếu bạn áp đặt người đang thảo luận với mình vào 1 nhóm thì cuộc nói chuyện nó sẽ đi tới đâu ? Rất may là 2 người kia chưa tranh luận gì với bạn , chỉ phát biểu 2 câu mà được bạn coi là điển hình cho anti và fanboy rồi đấy .

Mình rất dị ứng với dạng tự cho mình ngồi trên cao nhìn xuống (?) , rồi đi phán xét người khác . Ko thể tôn trọng được người đối diện thì chẳng khác gì tự hạ thấp bản thân mình . Nick mình là CXoan ko dấu , nếu ko phải bạn trích dẫn bài mình sẽ ko trả lời . Làm vậy được gì nhỉ ?
Biết đang nói tới cái gì ko? đọc kĩ một tí rồi CM nhé,mới trích dẫn có 2 cái thôi mà đọc đã ko hiểu,người như bác xứng đáng là mad-anti iphone dc đó,có vậy thôi mà cũng moi lên dc,sao ko ở nhà viết sách luôn đi
đúng là vào đây toàn gặp fan Apple, nói cái gì cũng sợ đụng chạm họ. chính vì fan Apple mà mình đâm hate Apple
Ở đâu có fan apple là ở đó có chuyện à,họ nghỉ lúc nào họ củng là đệ nhất thiên hạ
Hologram này thường thôi mà chắc không có chuyện Apple đăng kí bản quyền đâu. Các điện thoại có cảm ứng chuyển động đều đã có như bác gì post của HTC Touch.
Cái này là của iPhone HoloToy có cả SDK để phát triễn luôn thì phải. Khác biệt là mấy thằng này dùng cảm ứng chuyển động, còn N900 dùng front camera

JyNego
ĐẠI BÀNG
14 năm
ây à. tự nhiên cãi nhau cái j thế :-< vấn đề ở đây là người ta sử dụng thuật toán nhận diện khuôn mặt thay vì thuật toán chuyển động và dùng N900 làm demo thôi chứ có phải so sánh máy nào làm đc, máy nào k làm đc đâu :-< nhưng mà thiết nghĩ cái này chỉ phù hợp cho những thứ nhỏ cầm tay như NDS thôi chứ PC mà có cái này cứ phải nghiêng người qua bên này qua bên kia thì hơi mỏi người ;))
thainguu
TÍCH CỰC
14 năm
Đề nghị anti-fan và crazy-mad-fan của apple ít cãi nhau về vấn đề này. Mỗi hãng có những cái hay riêng, tuy nhiên hãng làm sao cho người dùng tức giận thì là ko nên! ^^
hễ có fan apple vào là lại có " quăng gậy "
duco2
ĐẠI BÀNG
14 năm
hơ sắp cải nahu nửa à vui vui
newbienoob1
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình xũng xài apple nhưng mình vẫn thấy N900 hấp dẫn.
Phải chi có 1 con nhỉ 😁
Lúc trước thấy giả lập dc ps1 là phê rồi.
mình nghĩ chương trình này hay đó. ko giống hologram trên iphone fải di chuyển dt mới thấy dc.còn đây chỉ di chuyển chính mình thôi.nhưng mà chắc chương trình này chỉ chơi dc 1 người!
ai là fan apple khi vào maemo bình thì hảy tỉnh tâm mà bình luận cho công tâm,đừng lấy iphone làm nhất để rồi so sánh với các máy khác,nếu làm được như vậy thì sẽ không còn chuyện cãi nhau nữa😁
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Con touch diamond với touch HD chạy cái này còn nuột hơn N900 nữa, đây đâu phải công nghệ gì đột phá, dùng lập trình 3D + camera thôi, laptop có webcam cũng làm được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019