Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chốt lại lỗi lặp phím (dính phím,key repeat) của Bold, cách giải quyết

nhohung
4/7/2011 14:44Phản hồi: 141
141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Blackberry bold 9000 Tháo máy tháo cả tấm lót đồng ra sấy khô phơi nắng 1 ngày trời dùng được tầm 1 tháng phím lại nhảy loạn xạ lên a=aaa, y= yyyy, t= ttt, o =ooo, lại tháo máy tháo tám lót phơi khô sấy kỹ 1 ngày lắp vào lại dùng được 1 tháng. Lỗi và sửa lỗi như thế cứ diễn ra theo chu kỳ như vậy không có con đường nào khác, vì theo mình nghĩ mình mua phải cái máy nó sản xuất cho vùng có thời tiết khô lạnh độ ẩm thấp chứ không phải cho kiểu thời tiết nóng ẩm như ở việt nam mà đặc điểm của con bold 9000 này là nó rất nóng máy, nhiệt độ main rất cao nên nó hút ẩm rất mạnh nữa. Muốn ném đi kiếm con BB 8520 dùng
nokin
CAO CẤP
13 năm
Con Bold này chắc mua nhầm loại dành cho chị em rồi :furious:
OK, thanks bạn nhiều!
Lỗi của mình như sau:
A=> Uo
Call=> Jk
Viên bi=> Hi

Như vậy có do lỗi của miếng lót bàn phím không?
nhohung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã qua Đào Toàn, có 1 anh ở đó tên Lượng, anh ấy bóc miếng lót ra, lắp vào lại là dùng được chứ mình không thay mới. Được 1 thời gian thì thỉnh thoảng vẫn bị lặp phím nhưng không tệ hại như lúc đầu. Sau này mình up ROM lên bản 650 thì không thấy bị nữa.
Nói chung có thay mới hay tháo ra lắp lại thì cũng vẫn phải bung máy. Vì vậy mình nghĩ bạn nên thử tháo ra lắp lại trước, nếu ổn thì dùng, còn không thì hẵng thay miếng lót mới cũng chưa muộn.
donquixote
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ziczac11 Mình bị tương tự thế này. đã tháo vệ sinh sấy các kiểu k được. Mang qua daotoan group gặp mr. Lương (nick kecuop) "cướp" của mình mất 150k khà khà.

Giờ về search kỹ lại thấy có cách này. Share cùng các bạn bị sau, thử giải quyết xem có đỡ xiền.

Cách của MarcantonioRM từ CrackBerry như sau:

Bạn vào Options > Status và gõ vão các ký tự "test" (không có dấu " nhé hihi) nhấn vào phím Menu và chọn Start. Sau đó chạy "Keyboard and Trackball test". Ngay lập tức trackball và keyboard lại làm việc bình thường.

Kỳ diệu chưa !
danlv
TÍCH CỰC
12 năm
@donquixote vào đc mà sao gõ đc chữ test hả bạn :mad: ,trong khi nó lặp chữ gõ chữ này ra chữ kia,bạn gõ dc chữ test thì máy bạn ok rồi đó :p,mình đã thay sườn và ko còn bị nữa
donquixote
ĐẠI BÀNG
12 năm
@danbtrs Có thể máy mình bị nhẹ hơn chỉ dính có 4 phím:
trackball = Hl
Call = jk
Hold off = mn
a=uo
còn lại vẫn bình thường. nên vẫn gõ được 4 ký tự - test.

Sau khi xem đoạn clip trên Youtube của 1 bro nước ngoài - lỗi y chang, thì mình nghĩ đây là issus của dòng máy.
cdtshau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác nào không muốn đụng tới phần cứng mời thử cách này. Share
Options>>>Typing and Input>>>Spell Check>>> chọn dòng thứ 1 thứ 2 và thứ 5, dòng cuối chọn số 2, các dòng 3, dòng 4 không đánh dấu
loveallscan
ĐẠI BÀNG
12 năm
em vừa làm như bác chỉ xong😁 em 9k của em hết bệnh liền. cám ơn bác nhiều nhé:eek:
nhohung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chữa được bệnh là vui rồi. 😃
Mình chữa 1 lần ở Nhật Cường được 1 thời gian ngựa lại quen đường cũ ...
cdtshau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nào xài 9780 bị thì cứ dùng rom 650 là hết 100%.
Bệnh tuy cũ mà mới !
smiley2615
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy e bị ẩm nên loạn phím, e phơi ra nắng tầm 15p lại ngon làh cành đào và dùng không bị lần nào nữa 😁
thank chủ thread vì bài viết rất ý nghĩa
buihungkb
TÍCH CỰC
12 năm
Up ROM 706 vào là xong. Còn lỗi dạng như qw, ty io, gh.... đại loại là mấy nút liền nhau ko biết có sửa đc ko
Mình dùng Bold 9xyz của HGmobile, bị dính phím Space mà không liên lạc được với Giang. Mò bài này làm 1 động lực lớn để tự tháo máy.
Tuy nhiên trước khi làm định xem có thể khắc phục thông qua Option không thì mới thấy mình đúng là chưa chịu voọc kỹ, tí nữa thì mất oan cái tem bảo hành.
Vào Options, chọn Typing ang Language, trong phần Keyboard đặt Key Rate: [Slow] hoặc [Medium Slow]
Thế là giờ không phải lo xóa ngược mỗi khi soạn thảo. Cách này cũng chỉ giảm bớt thôi nhưng cũng đỡ khó chịu hơn là cứ gõ khoàng 3 từ lại bị dâú chấm với từ sau viết hoa.
Ginzin
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lắm bệnh quá, may mà em hem bị các bác ợ
trada.wifi
ĐẠI BÀNG
12 năm
trước cũng bị, giờ hết roài :">...up cho ai cần
tdqsolo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một bài viết tâm huyết cho bold 😃
Kemmo0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình bị khác hẳn 😔 lúc đầu là đưo cahr bấm được up rom lại thỳ bị bấm phím a thành uo... call thành jk .... bấm viên bi thành hl :((
nhohung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bbạn đang dùng máy gì, rom bao nhiêu?
Nếu do up rom mà bị lỗi thì bạn thử up lại rom cũ xem có hết không nhé.
con 8820 của mình mới bị cái vấn đề này...hôm đầu mang về hoàn toàn bình thường đến 2 ngày sau,sau 1 lần nằm ngủ dưới sàn sáng dậy thấy em nó bị cái lỗi này...h chẳng biết phải xử lý ra làm sao nữa..😔
nhohung
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thử nằm ngủ dưới sàn 1 lần nữa xem có hết không, nếu vẫn không hết thì bắt đầu thử nghiên cứu các phương án xử lý. 😁
samview
TÍCH CỰC
12 năm
Do cấu tạo mạch mỗi phím gồm 2 khung tròn đồng tâm cách nhau 1 tí , khi bấm, miếng đồng làm tác dụng dẫn điện kích thích con chip xuất chữ đó
@@Những nguyên nhân gây nên lỗi lặp phím :
TH1 : Lặp cùng 1 phím

- Máy bị ẩm nên 2 khung tròn này tự động dẫn điện
- Miếng đồng bị đặt lệch hoặc sau 1 thời gian dùng nó lệch dẫn đến việc 2 khung tròn này chạm nhau
- Miếng đồng hết tác dụng nảy ( có nghĩa là phẳng )
TH2 : Lặp 1 phím bấm với 1 phím cố định ( vd : bầm a ra al , bấm c ra cl ,..., cùng lặp chữ l mỗi lần bấm )
- Đường tín hiệu chữ l đã bị chạm mạch dẫn tới hiện tượng ko bấm cũng ăn
TH3 : Lặp 1 phím với 1 phím bất kỳ ( vd : bầm a ra ab, bấm a ra ad ,... )
- Chip xử lý tín hiệu bàn phím bị lỗi
@@ Cách khắc phục:
TH1 : Tách lớp keo phía trên ra mà vệ sinh ( nhớ dùng cồn ) dùng gôm nhẹ nhàng tẩy lên các phần đồng tiếp xúc ( đánh bay phần oxy hóa ) . Nếu lớp keo đó có vấn đề thì tự mình làm lớp keo mới theo topic http://www.tinhte.vn/f173/cach-thay-va-dieu-chinh-ban-phim-8980-vao-9700-khong-loi-lam-1005995/index5.html
Nếu miếng đồng dẹp lép thì ra chỗ sửa BB xin 1 miếng hoặc hy sinh em aA bên phải ( hoặc bên trái tùy vào thói quen nhấn của bạn )
Lúc lắp thì cẩn thận đừng để miếng đồng chạm khung tròn phía trong
TH2 : Đem thợ chỉnh 1 chút ở chip xử lý bàn phím,xem em nó chạm ở đâu
TH3 : Bung lồng sửa, còn không thay main 😆

Chúc các bác không gặp 2 TH nặng kia 😃

---------- Post added at 09:30 PM ---------- Previous post was at 09:28 PM ----------

Do cấu tạo mạch mỗi phím gồm 2 khung tròn đồng tâm cách nhau 1 tí , khi bấm, miếng đồng làm tác dụng dẫn điện kích thích con chip xuất chữ đó
@@Những nguyên nhân gây nên lỗi lặp phím :
TH1 : Lặp cùng 1 phím
- Máy bị ẩm nên 2 khung tròn này tự động dẫn điện
- Miếng đồng bị đặt lệch hoặc sau 1 thời gian dùng nó lệch dẫn đến việc 2 khung tròn này chạm nhau
- Miếng đồng hết tác dụng nảy ( có nghĩa là phẳng )
TH2 : Lặp 1 phím bấm với 1 phím cố định ( vd : bầm a ra al , bấm c ra cl ,..., cùng lặp chữ l mỗi lần bấm )
- Đường tín hiệu chữ l đã bị chạm mạch dẫn tới hiện tượng ko bấm cũng ăn
TH3 : Lặp 1 phím với 1 phím bất kỳ ( vd : bầm a ra ab, bấm a ra ad ,... )
- Chip xử lý tín hiệu bàn phím bị lỗi
@@ Cách khắc phục:
TH1 : Tách lớp keo phía trên ra mà vệ sinh ( nhớ dùng cồn ) dùng gôm nhẹ nhàng tẩy lên các phần đồng tiếp xúc ( đánh bay phần oxy hóa ) . Nếu lớp keo đó có vấn đề thì tự mình làm lớp keo mới theo topic http://www.tinhte.vn/f173/cach-thay-va-dieu-chinh-ban-phim-8980-vao-9700-khong-loi-lam-1005995/index5.html
Nếu miếng đồng dẹp lép thì ra chỗ sửa BB xin 1 miếng hoặc hy sinh em aA bên phải ( hoặc bên trái tùy vào thói quen nhấn của bạn )
Lúc lắp thì cẩn thận đừng để miếng đồng chạm khung tròn phía trong
TH2 : Đem thợ chỉnh 1 chút ở chip xử lý bàn phím,xem em nó chạm ở đâu
TH3 : Bung lồng sửa, còn không thay main 😃)

Chúc các bác không gặp 2 TH nặng kia 😃
@samview
bold 9000 của em bị dính trường hợp 2 này, ví dụ ấn z ra zn
nhưng nó lúc bị lúc không, sáng ngủ dậy thì dính, đi làm thì hết, tối có khi lại bị
các bác tư vấn xem sao lại kỳ thế?
danlv
TÍCH CỰC
12 năm
@phuccm nó ko những dính bị phím trên bàn phím mà còn bị các phím bên hông nữa 😔 .ko biết chữa dc ko đây
Lỗi này hồi dùng 9780 cũng dính

Phải mở ra lau dọn e nó ,

9700 thì ít gặp lỗi này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019