Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Học chụp ảnh] Ánh sáng trong nhiếp ảnh: Nguồn sáng & Hướng sáng - Bài 2

tuanlionsg
7/2/2015 3:25Phản hồi: 63
[Học chụp ảnh] Ánh sáng trong nhiếp ảnh: Nguồn sáng & Hướng sáng - Bài 2
Có ánh sáng, có nhiếp ảnh. Ánh sáng quyết định sự thành bại của một bức ảnh. Sau các bài cơ bản với thiết bị và kỹ thuật ở camera.tinhte.vn, dẫu là chụp bằng thiết bị gì, từ máy ảnh chuyên dụng đến điện thoại, người chụp đều phải quan tâm đến ánh sáng, trong đó xác định nguồn sáng rồi chọn hướng sáng cho phù hợp là một việc quan trọng. Nếu cái máy ảnh phụ thuộc sự dẫn dắt của người sử dụng nó, hiểu rõ và làm chủ nó, thì ánh sáng quyết định người chụp có được bức ảnh đúng ý muốn hay không.

Nguồn sáng:
Ánh sáng toả ra từ một nguồn sáng. Có hai loại: Nguồn sáng tự nhiên và nguồn sáng nhân tạo.
  • Nguồn sáng tự nhiên là ánh sáng mặt trời. Mặt trời là nguồn sáng thiên nhiên bao la, mãnh liệt và miễn phí.
7.Camera.Tinhte.vn.jpg Nikon D200 ISO200 / F/16 / 1/30 đánh đèn cóc
  • Nguồn sáng nhân tạo là ánh sáng phát ra từ các nguồn khác. Các loại đèn hoặc phản sáng do con người tạo ra.
10.Camera.Tinhte.vn.jpg Có cây đèn Led sau cái nồi hắt lên. Mục đích để làn khói nổi khối và khuôn mặt đầu bếp sáng.

Hướng sáng:
Hướng sáng là yếu tố then chốt quyết định sự thành bại của một bức ảnh. Hướng sáng đến từ một nguồn sáng ảnh hưởng đến cách thể hiện chủ đề được chụp. Việc chọn hướng sáng phù hợp sẽ thể hiện ý đồ chụp và làm nổi bật chủ thể là rất quan trọng.

• Bạn phải xác định hướng sáng bằng việc quan sát phần phản sáng và bóng đổ của nó. Chụp cùng một chủ đề, cố định vị trí, hướng sáng thay đổi khác nhau, tạo ra sự thay đổi khác nhau về màu sắc và nhận diện chủ đề.
Có 3 hướng sáng cơ bản nhất:

1. Ánh sáng thuận: là nguồn sáng chiếu từ phía sau máy ảnh, cùng hướng ống kính chiếu thẳng đến chủ thể. Hướng sáng này phủ ánh sáng trên toàn bề mặt chủ thể và rất nhiều người sử dụng. Hướng sáng này có độ tương phản thấp vì bóng của vật thể nằm khuất phía sau chủ thể, máy ảnh không ghi nhận được phần đó mà chỉ ghi nhận được vùng phủ sáng phía trước,.
  • Chụp thuận sáng đạt được màu sắc đều, nhưng thiếu vùng tối tương phản nên bức ảnh ít có chiều sâu, không nổi khối. Bề mặt chủ thể sáng đều, bóng đổ ra phía sau chủ thể.
Sony RX1 ISO500 - 1/100 - F/4
2. Ánh sáng một bên: nguồn sáng từ một bên theo hướng 45 độ đến 90 với chủ thể từ hướng ống kính và có góc xiên so với mặt đất. Ánh sáng xiên tạo nhiều bóng đổ nhiều hơn. Ánh sáng xiên ngang có độ tương phản cao, người chụp khó xử lý hơn thuận sáng, phù hợp với thời điểm mặt trời bình minh hoặc hoàng hôn, ảnh ấn tượng hơn.
  • Ánh sáng xiên một bên luôn làm nổi bật hình dạng vật thể và thể hiện chiều sâu chủ đề. Chủ thể nửa sáng nửa tối.
4.Camera.Tinhte.vn.jpg _DSC2433.Camera.Tinhte.vn.jpg
Sony RX1 ISO500 - 1/100 - F/4
3. Ánh sáng ngược: nguồn sáng chiếu từ phía sau chủ thể. Ngược sáng tạo độ tương phản cực kỳ cao, tạo bóng trực diện với ống kính. Đây là hướng sáng khó sử dụng nhất nhưng là hướng sáng gây ấn tượng mạnh mẽ nhất và dễ tạo cảm xúc cho người xem, nếu người chụp kiểm soát được. Tránh để ánh sáng chiếu trực tiếp vào ống kính, dễ làm bức ảnh loé sáng ngoài ý muốn.
  • Thường chụp không để mất chi tiết phần sáng, hậu kỳ để thể hiện chi tiết phần tối hoặc dùng kỹ thuật HDR, hoặc chế độ chụp HDR có sẵn trên điện thoại chụp hiệu quả trong hoàn cảnh ngược sáng.
1.Camera.Tinhte.vn.jpg _DSC2403.Camera.Tinhte.vn.jpg
Sony RX1 ISO500 - 1/50 - F/2
Trong thực tế, người chụp kết hợp sử dụng cả hai loại nguồn sáng tự nhiên và nhân tạo để có hiệu ứng tốt nhất khi chụp ảnh. Ánh sáng tự nhiên có thể được sử dụng để tạo ra nhiều hiệu ứng lôi cuốn, đặc biệt trong chụp ảnh chân dung. Còn ánh sáng studio cho bạn khả năng khiểm soát ánh sáng vô hạn. Dù nguồn sáng nào, bước đầu tiên bạn phải xác định nguồn sáng và hướng sáng chủ đạo cho chủ thể và toàn khung ảnh.
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alibooboo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ánh sáng thuận mà cường độ mạnh em thấy hay bị bợt màu anh ạ?
@alibooboo Ý là ánh sáng phản chiếu thẳng vào vật thể phủ đầy bề mặt, màu sắc được tái tạo gần như đầy đủ, không có phần tối. Cường độ và chất lượng ánh sáng là một câu chuyện khác nữa em à. Còn màu nhợt nhạt hay bợt cũng còn nhiều lý do khác nữa em. Nhưng anh đã chỉnh cho rõ ý hơn.

Chúc em có nhiều ảnh đẹp.
@tuan_lionsg e thì hay ép EV xuống 0.7-1.5 lv & iso thấp nhất. ko đc nữa thì....lấy tay che một bên ống kính lun!
alibooboo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuan_lionsg Cảm ơn anh! 😃
Em thấy ngược sáng cũng không đến nỗi khó như mọi người nghĩ, có chăng là cái khó chung về mặt ý tưởng như các loại ánh sáng khác. Với lại, ngược sáng không có nghĩa là lấy cả nguồn sáng vào khung hình.
Về đo sáng, em toàn để đo sáng toàn khung hoặc chụp điện thoại thì cứ thế chụp luôn. 😃) 1 trong 3 ảnh sau em chụp bằng điện thoại ghẻ 9780 thôi.
1.jpg 2.jpg 3.jpg
ocxaome
ĐẠI BÀNG
9 năm
@alibooboo Ảnh đẹp quá anh (y) Cá nhân em thì em thích chụp ngược sáng lắm, nhìn hình chụp nó sâu và tạo nhiều cảm xúc hơn. Nhiều bức ảnh đơn giản mà làm cảm xúc mình lắng xuống, chuyển tải được nhiều điều lắm... 😃
smart phone chỉ chơi ánh sáng thuận là ngon
ZinoD
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Queen'sDragon Còn tuỳ vào điểm lấy sáng bác ạ. Cách dễ nhất là just shoot, don't think. Sau đó dùng phần mềm chỉnh lại :3
@Queen'sDragon Ai bảo Smartphone chỉ thuận sáng là ảnh ngon :rolleyes::rolleyes::rolleyes: ngược sáng nè!!!! 😁 nguocsang02.jpg nguocsang02.jpg
phonggio
TÍCH CỰC
9 năm
:rolleyes:
chụp thuận sáng thôi chứ ngược sáng khó kinh
minhdk92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TTaokhuyet Chụp chân dung thì ngược sáng mới đẹp ,nhưng cần nhìu kinh nghiệm lắm đó bác
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
@TTaokhuyet siết khẩu, tăng tốc độ màn chụp, đo sáng bằng spot light, đọc thước đo sáng (nếu có trên máy), bật thêm flash, chụp vài lần là quen à, chỉ có sm thì không có thay đổi thông số nên mới thấy khó đấy.
@TTaokhuyet Bác cứ chụp từ từ Cầm điện thoại hay máy ảnh cứ ngắm nghía khoảng ngược sáng cho chán rồi chờ ống kính nhận chủ thể cần chụp bác bấm cái "rụp phát" là OK 😁 sau đó chỉnh sửa hậu kì nữa là Tuyệt luôn!!!! (nếu bác biết) :D kinh nghiệm của em bác à?!?! :D không thì bác cố gắng khăn gói đi học kinh nghiệm chụp ảnh ngược sáng đi?!?! :D
Vào đây học nào
http://vuanhiepanh.com/news/Chup-anh-nguoc-sang.html

kỹ thuật chụp ảnh ngược sáng

Kỹ thuật nhiếp ảnh học ít, hiểu nhiều , kiến thức cô đọng, vận dụng dễ dàng
vuanhiepanh.com
Ngược sáng thì chụp hdr WP_20150126_15_53_28_ev0_Pro_1_Pro_2_Pro_3_Pro_4_Pro_tonemapped.jpg
dùng HDR đi bác. Cùng địa điểm luôn :D
@loveskyvn ko phaỉ ai cũng có điều kiện sắm máy ảnh có HDR đâu bác! chỉ mong có cái pm giả lập HDR hậu kỳ thì ổn :D
@quynhmatroi Ảnh này chụp bằng Lumia 520 :D
PingMD
CAO CẤP
9 năm
Cái mặt trời có tia sao mình chụp hoài ko đc, anh em cho xin chut kinh nghiệm với.
Cảm ơn.
doncoi889
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PingMD khép khẩu lại. 😃
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doncoi889 Là khép miệng lại ý ạ? (Hay còn gọi là "NGẬM MỒM") =))
PingMD
CAO CẤP
9 năm
@doncoi889 Cảm ơn pro. Để chiều mình thử.
@tamthat1787 Hài vãi chưởng:p
@tamthat1787 BÁC này vui tính vãi nhỉ
Đọc bài thấy dễ chứ thật ra khó nhai lắm ạ !
Đúng rồi ! Mình có 1 tấm chụp ngược sáng bằng SMP bị cháy làm ví dụ đây 😁
Nhà Thờ HN.jpg
Mình thích nó thoang thoảng như có như không thôi :D[​IMG]
@Nokfev Chịu khó rồi sau quen sẽ nhai dễ dàng hơn mà em.
@tuan_lionsg Đúng rồi, cứ chụp nhiều sẽ tới 😆, mình lần đầu tiên mua dslr cũng chụp ngược sáng liên tục ko ngại gì cả, 1 hai chục tấm được 1 tấm thôi cũng được, hi sinh shot mới luyện tay nghề dc
huubaa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngang:
Ngược
Lại ngang
Rồi ngược
doncoi889
ĐẠI BÀNG
9 năm
chịu khó cho quen mai sau còn chịu khổ😁
...Mỗi loại ánh sáng đều có thể tận dụng cho những ý đồ riêng của người chụp, hình quá đẹp rồi anh @tuan_lionsg ui...
Chụp ngược sáng, dùng hắt sáng hay nguồn sáng nhân tạo soi vào chủ thể sao cho sắc diện vừa ý mình là ổn!.
tuco
Trứng
9 năm
Ánh sáng là nàng thơ của mọi bức ảnh, em cũng đang trăn trở với nàng này lắm
Hieple2801
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài này hữu ích quá, thank a tuan_lionsg
Chụp kiểu gì cũng đẹp, biết chụp là dc hết
mình chụp lúc đẹp lúc xấu. xem bài này khôn ra rất thích hợp với loại gà như mình. còn như mấy pro phải đào xâu hơn dữ lắm. với tui thế này đủ xài rồi hihi.
pqd1910
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm thấy còn non nhiều thứ và tích cop dần dần cũng thấy dc tay nghề lên thêm chút ít. Dù sao cũng rất cảm ơn các lão làng đã chia sẻ kinh nghiệm !
Hay quá bạn, nhưng đúng là phải chụp nhiều mới ngon lành được. Khó thiệt...

Sent from my iPad using Tinhte.vn mobile app
@hoangpm Chịu khó thời gian đầu thôi, sau sẽ như phản xạ tự nhiên sẽ có nhiều cảm xúc bạn ạ.

Chúc vui.
huykid1206
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có 2 tấm không biết phải ngược sáng hay không. Chụp bằng iPhone 5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119