Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp ảnh macro - khó mà dễ

binhpt
7/6/2007 15:14Phản hồi: 408
408 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bác Bình đã tư vấn cho mọi người về G9. Em nghĩ G9 cứ để nguyên đừng gắn thêm gì chụp cũng được nhưng để có một tấm close-up ưng ý thì rất vất vả bác nhỉ?
vuhaojp: đúng là G9 chụp closeup khá ổn và thể loại này đòi hỏi bạn tốn sức và tập trung hơn rất nhiều so với những thể loại nhiếp ảnh khác. Bạn nên thử thêm với các closeup filter hoặc Raynox lens. Nhớ phải mua lens adapter cho G9 trước mới dùng được. 1 cây flash rời cũng là điều kiện đầu tư cần thiết với G9, cho mọi trường hợp, không chỉ là macro.
e newbie đang dùng e D3100 + kit 18-55, e có nhu cầu chụp phong cảnh, mấy e "mẫu" ruồi, bọ, hoa... và chân dung. Bác chỉ giáo e nên mua thêm phụ kiện gì nữa nhỉ? Đặc biệt e kết nhất phong cách chụp macro
@vuagiacoi bạn xem lại posst 8 ở trang 1
@vuagiacoi Phần trả lời cho câu hỏi của bạn đã được lặp đi lặp lại rất nhiều lần trong topic này. Bạn chịu khó đọc thật kỹ lại từ bài post đầu tiên nhé.
kinemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế con Tokina 100mm F2.8 chụp good không ạ???
kinemi: tốt. Sigma 105/2.8 cũng rất ngon. Sigma 150/2.8 hoặc Tamron 180/3.5 đều là những lựa chọn không tồi. Nói chung, 1 nguyên tắc là các lens macro đều đươc các hãng đầu tư kỹ luiỡng và chắc chắn nên không bao giờ nhầm khi mua các lens này,
kinemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em thich cách trả lời của bác,cảm ơn bác binhpt rất nhiều ạ.​
@bác binh: Ko có lens macro thì chơi extention tube được ko bác. Và chơi fil hay hơn hay extention tube thì hay hơn ạh. Cho em hỏi thêm cái extention tube có phải hay gọi là mount ko bác. Em gà mờ nên xin bác chỉ giáo.
@mr_nguyennghia Chơi ẽxtension là đỉnh cao của chơi macro, do thường cho độ phóng đại cao hơn. Ngay cả khi bạn đã có 1 cái ống kính macro chuyên dụng thì extension tube vẫn là phụ kiện cần thiết phải dùng đến.

Nếu so sánh về chất lượng và các yếu tố khác thì chơi filter là cách chơi rẻ tiền và tiện dụng, không làm thay đổi đặc tính của ống kính đang dùng (lấy nét, zoom, đo sáng, ....). Nhưng bù lại chất lượng thường không được tuyệt đối do chất lượng kính của filter và do cấu tạo như 1 thấu kính hội tụ (thấu kính lồi) nên độ nét ở vùng ngoài trung tâm thường có vấn đề (tùy mức độ, tùy độ phóng đại)

Extension tube thực chất là đưa toàn bộ hệ thấu kính dời ra xa khỏi tiêu điểm của hệ thống, nên nhờ đó tăng độ phóng đại lên rất lớn, nhưng cũng có 1 vấn đề xảy ra là bị "thiệt sáng" do khoảng cách từ hệ thấu kính đến sensor bị tăng lên. Do vậy phải hết sức lưu ý với vấn đề này.

Extension tube khác converter mount ở mục đích sử dụng. Converter mount mục đích là chuyển đổi ngàm ống kính đang có sẵn sang 1 hệ ngàm khác tương thích với máy ảnh đang dùng, với điều kiện kg làm thay đổi tính chất của hệ thấu kính (ống wide là wide, lấy nét sao vẫn phải vậy, .....)
@binhpt Cám ơn bác.
Nhờ các cụ đánh giá và chỉnh sửa giùm em, e newbie chụp bằng máy D3100 + kit 18-55.
PS: ảnh nguyên bản chưa chỉnh sửa gì hết các cụ nhé
@vuagiacoi E muon xin it gach ve xay nha o day co ma

Sent from my Ira thing 2 using Tinhte.vn
@vuagiacoi Ảnh tối, thiếu sáng. Bố cục không thật sự đẹp. Góc chụp này cũng khá bình thường. Nói chung là vừa đủ nét và tạm ổn với những người mới bắt đầu làm quen với ảnh close-up
E cũng mới sắm con Fuji s4500. Tập tành làm vài kiểu. Các bác cứ chém. DSCF0525.JPG DSCF0545.JPG
@hieu59 Ảnh đầu có góc nhìn rất hay, có thể làm tối 4 góc để tập trung hơn.
Ảnh sau bị sai nét
@hieu59 HÌnh như cả hình đầu cũng bị sai nét. Em thấy mấy cái nan đằng sau nét hơn chứ ko phải con gà.
ko thấy ai vào giúp em, tủi thân ghê
cảm ơn bác, e sẽ cố gắng....
hì t mới mua g15, mới biết chụp hình nên chưa được đẹp

Em có cái closeup filter, gắn vào ống 50 1.8 nhưng sao ko lấy nét được gì hết, hình bị nhòe ko thấy gì cả! Các bác ai có kinh nghiệm về vụ này giúp em với! (setup máy như thế nào...) Many thanks!
@ledangkhoait Bạn đưa ảnh lên thành thành 1 topic khác đi, tôi sẽ chia sẻ kinh nghiệm cụ thể
@binhpt Hix...em có chụp được gì đâu ạ! Để AF thì nó ko lấy nét được, còn để MF thì chụp ra 1 màu trắng nhòe...ko thấy được gì cả! Em gắn trực tiếp filter vào lens. Bác có cách nào để lấy nét và chụp được hình ko ah? Chia sẻ giúp em với! Thanks bac!
Bạn chụp hình cụ thể filtẻ bạn đang dùng là gì nhé.
thao tác để thử với filter: gắn filter lên, chuyển sang chế độ lấy nét tay, vặn đến khoảng lấy nét lần nhất của ống kính (với ống 50/1.8 thì khoảng cách lấy nét gần nhất là 0.45m trên máy fullframe và khoảng 0.35m trên máy APS-C). Sau đó đưa máy đến cách vật khoảng 1cm và bắt đầu dịch chuyển máy ra xa dần cho đến khi nào đúng nét. Như vậy bạn sẽ xác định được khoảng cách hợp lý để máy có thể bắt đúng nét sau khi gắn filter.
@binhpt Em dùng con này ah: http://www.priceangels.com/52mm-Green-L-Macro-Close-Up-8-Filter-for-Lens-s456041.html
Để tối về em tét thử xem! Thanks bác nhé!
Em chụp được rồi bác ơi! Sẽ sớm có hình góp vui với các bác! Thanks bác binhpt nhiều!
H.thaipro
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho mình góp vui với close-up tí xíu nha,
nex kit 18-55,
Em chụp bằng lens 50 1.8 + Closeup filter. Lấy nét tay nên hơi bị out nét ah
@ledangkhoait không phải Out, mà do ảnh bị sòft do bạn dùng ở khẩu lớn + chất lượng của filter. Thỉnh thoảng thì hiệu ứng glow sòft này tạo cảm giác cũng tương đối mơ màng dễ chịu.

phungtanson: không hiểu tại sao bạn lại đặt câu hỏi như vậy? Thói quen của tôi thường là xem và đánh giá trên ảnh, ít khi quan tâm việc bức ảnh đó được chụp từ thiết bị gì.
phungtanson
ĐẠI BÀNG
11 năm
up tt.jpg
nokia N73 chụp bác thấy có gì hơn so với những dòng khác cùng thời(1900 hồi đó) ko?
bac binh oi, cho hoi xiu nha, may nikkon s3300 thi co chup macro dc ko? co gan them cai gi de chup dep ko? chuc bac 1 nam moi suc khoe va nhieu thanh cong nhe!

Sent from my GT-P5100 using Tinhte.vn
@myhung:Chụp closeup tốt. Muốn chụp đúng macro cần chế 1 sốdoodf nữa mới chơi được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019