Chụp ảnh trẻ em bằng đèn Flash có thể giúp phát hiện sớm bệnh ung thư mắt

Gia Tường
10/12/2014 5:52Phản hồi: 39
Chụp ảnh trẻ em bằng đèn Flash có thể giúp phát hiện sớm bệnh ung thư mắt
Các bậc cha mẹ có thể phát hiện sớm bệnh ung thư võng mạc của con mình bằng cách chụp ảnh đôi mắt của chúng với đèn flash ở một khoảng cách vừa đủ với công suất đèn đến mắt. Khi xem lại ảnh đã chụp, bạn sẽ thấy con ngươi của mắt bị ung thư sẽ chuyển sang màu trắng, khác hẳn với hình ảnh đôi mắt khoẻ mạnh mà bạn nhìn thấy bằng mắt thường. Nếu là một đôi mắt bình thường, bạn sẽ thấy hiện tượng mắt đỏ khá phổ biến khi chụp ảnh Flash.

Đó là thông điệp mà chiến dịch quảng cáo mới đang diễn ra tại Anh Quốc muốn gởi gắm thông qua những poster có tính tương tác. Được thiết kế cho Childhood Eye Cancer Trust, mỗi poster có hình ảnh chụp cận cảnh mắt đứa trẻ có thật đã sống sót vượt qua retinoblastoma, một loại tế bào ung thư mắt chủ yếu xuất hiện ở trẻ em. Những tế bào ung thư này có thể được phát hiện sớm trong quá trình phát triển của mắt và ngăn chặn việc phải mổ bỏ mắt sau này. Những poster này được làm bằng một loại mực phản quang đặc biệt và bạn sẽ được mời để chụp lại những poster này bằng điện thoại với chế độ đèn flash.

Các bậc cha mẹ cũng được khuyến khích để chia sẽ ảnh con cái của họ cũng như quá trình chụp lên các mạng xã hộ với hashtag #haveyouCHECT.

Stefanie Digianvincenzo, người chịu trách nhiệm về dự án này cho biết: "Chúng tôi đã tốn 6 tháng để chắc chắn rằng những poster này không những sẽ hoạt động với tất cả các loại máy ảnh mà còn cho ra màu trắng đúng như thực tế". Cuối cùng họ đã chọn loại mực có hàm lượng nhỏ kim loại với khả năng phản chiếu lại ánh sáng trắng khi gặp đèn flash. "Điều cần thiết hơn cả đó là các bậc cha mẹ phải biết chính xác những gì họ sẽ thấy nếu thử trên con cái của họ", Stefanie cho biết

3039513-slide-s-2-eye-cancer-poster.jpg 3039513-slide-s-3-eye-cancer-poster.jpg 3039513-slide-s-4-eye-cancer-poster.jpg 3039513-slide-s-1-eye-cancer-poster (1).jpg

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dấu hiệu ánh đồng tử trắng: Ung thư võng mạc.
vistazer
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic nhà mình có đứa cháu bị, và đợt đó nhìn ảnh thì đúng thế này luôn T_T Không phát hiện sớm T_T
nhohanoi
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy ah 😃

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
abto
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em chụp thẳng thì thấy có đốm trắng như trên..nhưng chụp hơi nghiêng thì đỏ vậy chụp kiểu nào là đúng
Có lần đọc báo thấy có bài viết về chuyện phát hiện ra ung thư của một bé nhờ người bạn của gia đình nhìn tấm ảnh chụp thấy có tình trạng như thế. Gia đình được khuyên đưa bé đi khám ngay và phát hiện sớm ung thư. Rất bổ ích. Thanks mod.
chụp thấy mắt đỏ thì chắc là qủy
chủ thớt có bức nào chụp đc màu trắng như vậy ko?
Đề nghị mod xóa bài viết này ngay lập tức! Bản thân tôi từng chơi ngu bật flash chụp vào mặt một phát muốn đui con mắt luôn, phải mấy ngày sau mới bình phục. Nhiều người không biết hay nghe theo bài viết này đè con trẻ ra chụp trực tiếp vào mắt thì cực kỳ nguy hiểm.
fRzzy1
ĐẠI BÀNG
9 năm
@makeawish203 khoảng cách 2m nhìn vào flash xeon cũng thấy chói mắt khó chịu rồi, tốt nhất là đến bệnh viên để kiểm tra, mod viết bài với các từ ngữ ko có bảo hành thế này chớ dại mà thử o_O
gdyoon
TÍCH CỰC
9 năm
@fRzzy1 có bao nhiêu cái đt có flash xenon mà thử chứ, flash kép là cao lắm rồi
@trieuthanhtuan chụp flash này là chụp ảnh tập thể bình thường, ko phải là dí sát cái flash vào mắt mà chụp đâu. Người ta chỉ dí sát điện thoại vào để chụp poster thôi 😁
oldman20
TÍCH CỰC
9 năm
@makeawish203 mình cũng thắc mắc là bài viết về vấn đề khoa học mà nội dung đưa ko khoa học tí nào, ít ra phải nói rõ trữ diện hay nghiêng góc bn, hay khoảng cách ntn là "vừa đủ". Khoa học mà cứ đại khái thì có mà chết😕
vừa làm shot hoa hết cả mắt 😕😕😕
hoangclick
TÍCH CỰC
9 năm
khổ thân trẻ em giờ bị hành hạ bằng flash rồi
xuanhoa89hy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Như thế này có bị ko Mod ơi .
cũng phỉa có khoảng cách chụp như nào chứ nhỉ? chụp gần hại mắt lắm
abto
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đậy là so sánh chính xác nhất..
Mod lần sau có viết bài nên chú ý hình ảnh thực tế nhé :

@abto Cám ơn bác.theo hình trên là mắt bên trái,hình dưới là mắt phải bị ung thư hả bác?
Mình thấy chụp gần mắt mình còn khó chịu. Mà chụp vào mắt trẻ thì hơi lo. Nếu ông bà mà biết chắc bị la quá.
Đậu, nổ đom đóm mắt
Rất hay. nhà đang có cháu 2 tuổi. nh cũng hơi lo lo vì chụp gần đèn flash rất chói mắt sợ hại mắt trẻ con!
Như này chắc bt nhỉ các bác WP_20140831_14_13_09_Pro.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019