Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp trái đất từ trên cao với camera 41MP của 808 PureView

Didu
12/5/2012 6:16Phản hồi: 397
Chụp trái đất từ trên cao với camera 41MP của 808 PureView

Chúng ta đã được chiêm ngưỡng nhiều bức ảnh mẫu sắc nét được chup bởi 808 PureView với cảm biến 41MP và trong đoạn video được thực hiện với 808 PureView dưới đây, nhóm người Ireland đã quyết tâm thực hiện chụp trái đất từ trên cao bởi điện thoại của Nokia. Đoạn video dài hơn 6 phút sẽ cho chúng ta cái nhìn về hành trình ở cực bắc của địa cầu của một nhóm người với ước muốn chụp không gian trái đất bằng 808 PureView. Để có thể chụp trái đất bao quát từ trên cao, họ nghĩ ra ý tưởng đưa 808 PureView lên không trung bằng một quả bóng to bơm khí heli. Sau một lần thất bại thì ở lần thứ 2, họ đã thành công với tấm hình chụp trái đất có ánh sáng xanh huyền bí. 808 PureView được đặt bên trong hộp xốp buộc vào quả bóng, họ dùng phần mềm định vị kết nối với máy tính để điều khiển và quan sát vị trí của 808 PureView.

Nguồn: Engadget
397 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mở hàng.................
41mp
khủng thật
@hinhzichzac bữa nay có cái vụ mở hàng nữa cơ đây =))
@hieu111991 hihi
tại lâu lâu mới dc đứng top đầu ý mà
vui là chính thôi mà bạn
rin10120
TÍCH CỰC
12 năm
tốn bao nhiêu tiền mà chụp có 1 tấm vậy nhỉ?
d7293
CAO CẤP
12 năm
@rin10120 em nghĩ là nhiều hình hơn, đây chắc là quảng cáo.😃
ăn chơi ghê ^^,lấy điện thoại treo quả bóng, rớt xuống biển cái toi vài trăm OBAMA
@totruongno1 Lần đầu hỏng thây, đấy là lần sau, theo dõi kỹ chứ bạn... 😁
@phuongaltec bạn này củng nguy hiểm thật đấy thế hồi nhỏ bản thổi bong bóng bằng gì .
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Diepdanh bạn nguy hiểm nhỉ.. mình nói mấy anh bán bong bóng bay có 2 cái bình giống bình gas á, bạn không biết bóng bay à, gì mà hồi nhỏ thổi bóng vô đây nữa, bộ thổi bằng miệng hay ống bơm xe đạp hoặc bơm đạp của bán bong bóng là bay đc hả...
@phuongaltec bạn nói khí heli mà mấy ông bán dạo mình mới nói.
theo mình biết hình như máy ảnh chấm cao chả liên quan gì đến chất lượng hình ảnh thì phải , chỉ cần 8 mp là quá đủ cho một bức ảnh hiển thị trên TV 50 inch thì phải , 41 mp vs 8mp hiển thị trên tivi thì như nhau thui , chỉ là đánh vào tâm lí người dùng ,chạy theo thứ ko cần thiết như megapite của máy ảnh .
@dangerousboy77 thay co ai nc nhu ban k? to? ra nguy him za'
@tranquan1988 cái ông này chả biết đếch gì, nói lằng nhằng...máy 8 chấm của ông điểm ảnh là bao nhiêu????:eek: độ phân giải màn hình bé tí tẹo, camera thì điểm ảnh không bằng 1 phần ngìn của nó mà lại nói vậy, ông sem lại đi nhé...41 triệu điểm ảnh đấy🆒😕...le toa le toe
baolong09
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tranquan1988 41 chấ cho phép bạn zom mà không bị mất chi tiết . Nói nhu bác thì Chụp hình cho nhữ lễ hội cần gì phải dùng máy ảnh KTS dùng mấy kon điện thoai tàu chụp hình khoảng 5chấm là duoc rui :rolleyes:
mong_co
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tranquan1988 Vậy là bạn chưa hiểu về công nghệ này của nokia rồi, nếu chỉ có đơn giản như thế thì làm sao dám đem đi triễn lãm công nghệ hồi vừa rồi chứ. Nokia xây dựng một cảm biến ảnh lớn như thế với mục đích dùng công nghệ "Pixel Oversampling" xóa bỏ zoom quang nhưng vẫn có hiệu ứng zoom quang như thật, bức ảnh chụp ra không phải có độ phân giải 41MP mà nhỏ hơn nhiều lần, khi đó nó như là một cái kính trượt trên một "tờ xớ" sẽ giúp loại bỏ hiệu ứng nhòe hình..... và nokia gọi là công nghệ pure view
Nói thì dài dòng lăn tăn.... mời đọc file này sẽ rõ.
nokia-808-pureview-whitepaper.pdf
Chiếc máy này đáng để mua quá. Kết hợp đt Smart cùng máy ảnh tốt
không biết tại sao Nokia lại chịu chi tiền quảng cáo cho điện thoại này
rin10120
TÍCH CỰC
12 năm
@J_Android vì khả năng chụp ảnh của nó và làm bàn đạp để ra mắt chiếc WP có camera tương tự
@J_Android Một câu hỏi thật khó hiểu của bác? :p
thanhcongtp
ĐẠI BÀNG
12 năm
đẹp thì vẫn là đẹp..sản phẩm tuyệt vời
41MP là máy cho tấm ảnh nhuyễn rõ nét. nhưng chỉ là điều kiện cần chứ chưa đủ. điều kiện đủ là thấu kính hấp thụ ánh sáng tốt cho ra tấm ảnh đủ sáng nét. các bạn có quan niệm máy 41MP là ngon rồi là lầm chết nha. chưa ngon đâu nha
luserbai
ĐẠI BÀNG
12 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Em chẳng biết gì về máy ảnh, nhưng em biết là ngoài độ pg ra thì cảm biến sáng cho máy là 1 yếu tố quan trọng!????? :-o
Chất lượng một bức ảnh tốt không hoàn toàn nằm ở độ pg như người ta vẫn nghĩ :-o
Bằng chứng là so sánh bức hình chụp của máy sony cyber 14 "chấm" với 1 em Canon 10 "chấm" 😁
Nhưng phải công nhận là 41"chấm" thì cũng đáng nể lắm chứ các bác nhỉ :D
Camera trên vệ tinh Google earth chỉ có 10 chấm thôi đấy :D
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ nguy hiểm vãi:eek:
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Vậy bạn có biết đâu chỉ có 41mpx, kích thước cảm biến của 808 lớn gấp 3 lần máy ảnh du lịch đấy do đó khả năng hấp thụ ánh sáng của nó còn tốt hơn máy du lịch nhiều, có lẽ 808 chỉ thua mỗi máy ảnh chuyên nghiệp thôi.
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Bác ơi thế thì nó thành mắt ng rồi à 😆
@12aszx 41mpx à,chụp thiếu sáng 1 chút biết mặt nhau ngay !!

Sent from my SAMSUNG-SGH-I897 using Tapatalk 2
eqthanhhien
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá chuẩn. ........................
huy trieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
gooooddddddd😃
mr_kul
ĐẠI BÀNG
12 năm
không lẽ tung mẫu đt ra rồi lại bỏ hả bạn
đương nhiên phải có khâu PR rồi
Vậy có nên mua nó không các bác :|
@gucchicool thix chụp hình thì mua. Còn để dùng app , chơi game thì ko nên rồi. tậu iphone hay android . 😁 !
chaorenttd
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko biết lúc nó rơi xuống có cần phải đeo dù cho nó hông ý nhỉ?😆
small_bee
ĐẠI BÀNG
12 năm
megapite la gì thế bác ??
Hình như bạn chưa tìm hiểu về công nghệ PureView của Nokia thì phải, ảnh hiển thị ra nếu theo mặc định thì sẽ không phải là 41mp mà chỉ là 5mp, nhưng các điểm ảnh là kết hợp kết quả của 8 điểm ảnh lân cận tạo nên. Nôm na nó là như vậy. Còn thích có ảnh 41mp thì chắc vẫn có thể chụp được.

Thực sự cái cảm biến của nó là 41mp.. Và công nghệ nén ảnh của Nokia (PureView) nghĩa là nó nén 41mp thành 5mp ấy. Hình như vẫn có chế độ để lấy đủ 41mp hay sao ấy mà.
@magic_stardj vậy độ phân giải là 20000 x 15000 pixels à. =]]
@spyhunter88 Có khi nào nokia sẽ khóa tính năng chụp để lấy 1 tấm ảnh của đúng 41Mp này không nhỉ? Nếu có thì chắc sau này sẽ có những bản "hack" hay "patcher" nào đại loại vậy để "khui hàng" tính năng ảnh có độ lớn cỡ đó.
quang9326
TÍCH CỰC
12 năm
@671988 Bác xem ảnh gốc của 808 chưa nhỉ 😃 cảm biến là 41 mpx thật. và độ phân giải cao nhất của nó có thể chụp là 38 mpx đấy bác ah`. k tin vào flick của nokia tải ảnh gốc dìa koi độ phân giải bao nhiu
@quykykyky bác chắc đang thi đai học, và thi khối A
thekenhg
ĐẠI BÀNG
12 năm
khi nào thì tinhte nhà mình có những bài thử nghiệm ntn nhỷ😃
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
sao chưa thấy ai mang ip lên đó chụp nhỉ 😁
@99v9.9999 chuẩn bị rồi đấy, nhưng chắc lên đấy là sét đánh tan tành, vì ông trời kêu là táo ăn rồi còn dâng ta nữa hử.
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
@macarong0303 thế còn android thì sao ?
@99v9.9999 android thì bị ăn roi thôi. Vì tội miễn phí, làm công không, không chịu lấy tiền nên cũng bị phạt, bị trời cho ăn roi. thế đấy cái gì cũng bị phạt.
@macarong0303 có nhiều rồi bạn ah` tìm trên youtube là thấy mỗi tội phải tìm theo tiếng anh hơi khó tý 😁
@ddv2012 he, đầu năm nay chưa thấy sét đánh nhiều. chắc mấy tháng nữa iphone 5 ra chắc lại đùng đùng hoành tráng đây
khủng nhỉ, zoom thế này bằng cái ống nhòm ko các bác nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019