Chút cảm nhận về chiếc Nikkor 105mm f2.0 DC

starnt
3/11/2014 6:3Phản hồi: 8
Chút cảm nhận về chiếc Nikkor 105mm f2.0 DC
DC - Defocus Control là dòng ống kính có khả năng thay đổi đôi chút tính chất mịn/gắt của khu vực ngoài vùng nét (defocus, background blur, bokeh) thấy ở 2 chiếc 105mm và 135mm đã được giới thiệu từ rất lâu và hiện vẫn đang còn sản xuất.

Nói một cách vắn tắt, ngoài chế độ bình thường, ống cho phép làm mờ hơn ở tiền cảnh (và hậu cảnh bị gắt hơn) hoặc làm mờ hơn ở hậu cảnh (và tiền cảnh bị gắt hơn). Như vậy ống cho phép người dùng ít nhiều có thêm sự khống chế về mặt nghệ thuật

Sử dụng ống kính này, tôi muốn coi chất lượng hình của nó tới đâu, có thỏa mãn nhu cầu của mình cũng như kỳ vọng ở một chiếc ống chân dung khá đắt tiền (gần 1000 Đô La)

Là một chiếc ống Pro kinh điển, 105mm DC được làm tại Nhật Bản, vỏ thép ngoài sần, có thang đo khoảng cách và chỉnh khẩu độ trên ống. Chiếc này cầm trên tay khá nặng, cảm giác cứng cáp và tích hợp sẵn hood tròn (đẩy ra đẩy vào)

Chất lượng hình ở khẩu lớn nhất 2.0: giống như các công thức kính cùng đời D, chiếc 105mm DC cho một cảm giác soft nhẹ khi xem ở độ phóng đại 100% chứ không được nét rõ như các chiếc G ra sau này. Tuy nhiên ở kích thước hình phổ dụng thì khẩu 2.0 tuy cho cảm giác nết mềm, nhưng vẫn có thể sử dụng tạm. Từ khẩu 2.8 trở đi thì nét tốt.

Ở khẩu f/2.0 kích thước phổ dụng
và hình này tại 100% magnification

Khẩu f/2.8 100% magnification

Ngoài ra ở khẩu lớn thì ống này cũng có mức viền tím nặng hơn đôi chút so với ống G, dĩ nhiên có thể xử lý tốt ở hậu kỳ. Màu sắc nhìn chung được tạo tốt, không có gì phải phàn nàn.

Khả năng đặc biệt: Defocus Control

Khi sử dụng hiệu ứng làm mờ thêm hậu cảnh (Defocus R) bokeh mịn như bông

Quảng cáo

Hiệu ứng làm mờ tiền cảnh (F) thực ra tôi không quan tâm tới việc tiền cảnh mờ thế nào mà quan tâm tới bokeh ở hậu cảnh ảnh hưởng thế nào ở chế độ này. hậu cảnh lên gắt kiểu "donut" - những ai thích chụp "bokeh lung linh" thì đây lại là một ưu điểm

Và đây là chế độ thường

Tôi không có hình so sánh trực tiếp ống 105mm f2.0 DC với ống 85mm f1.8 G và 105mm 2.8 Macro, tuy nhiên đây có thể là 2 ống mà người dùng có thể lưỡng lự khi quyết định mua
  • 85mm 1.8 G: nét rất tốt ngay tại f/1.8, bokeh tuy không mịn bằng (vì tiêu cự ngắn hơn) nhưng cũng khá dễ chịu - giá rẻ bằng một nửa, chất lượng thân vỏ không bằng
  • 105mm 2.8 Macro: cùng tiêu cự, giá rẻ hơn 200$, chụp được cận cảnh macro, nét rất tốt, khẩu nhỏ hơn một chút, bokeh gắt hơn, thân vỏ cứng cáp nhưng cũng không phải bằng kim loại
Vậy thì vì sao chọn 105mm f/2.0 DC? Có lẽ lý do duy nhất là khả năng "phù phép" hậu cảnh, tuy khá tinh tế nhưng có thể nhận ra được; khả năng này khá khó làm được ở hậu kỳ. Mua ống 105mm DC sẽ phải thiệt thòi đôi chút về độ nét ở khẩu tối đa và hơi "nặng tiền" tuy nhiên nếu người dùng thực sự thích khả năng Defocus control thì cũng không nên kiềm chế sự sung sướng này.

Cảm ơn công ti Vicvietnam đã cho mượn thiết bị
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao mãi chả nâng cấp 2 ống 105 và 135 DC lên dòng G DC hoặc Nano DC nhỉ? 😔
Bác Starnt giải thích hơi khó hiểu, chức năng Defocus (DC) nói dễ hiểu là : người chụp có thể chụp mẫu ở khẩu nhỏ ( nhỏ hơn khẩu max f/2 như f/2.8, f/4....) để mẫu đảm bảo nét căng, và có thể set up hậu cảnh hoặc tiền cảnh có bokeh mờ tương đương ở khẩu lớn hơn khẩu chụp để đạt độ xoá phông mạnh mong muốn. VD: trời sáng tốt, người chụp set máy ở khẩu f/4( để mẫu nét căng toàn thân), sau đó vặn vòng DC về phía back về f/2 chẳng hạn ( độ chênh lệch khẩu tối đa 3 stop?) thì ảnh sẽ nét căng ,đồng thời phông xoá mù mịt. Tương tự như vậy nếu muốn xoá mạnh tiền cảnh thì vặn vòng DC về phía front ( khi đó hậu cảnh sẽ có hiệu ứng xoá phông của khẩu chụp!). cái hay hơn của ống DC so với 105 f/1.8 hoặc 135 f/2 là người chụp có thể tuỳ chỉnh hiệu ứng xoá phông chủ động! Còn khi chụp ở khẩu max f/2 thì len cũng tương tự len thường!
Nó đắt là nhờ hiệu ứng này, tuy nhiên nhìn ảnh bác Starnt chụp ống 105f/2 DC ở khẩu max f/2 mà ảnh bị soft như vậy thì nếu đây là đặc điểm của len thì không tuyệt lắm nhỉ!
@thanhminh0806 😃 đúng theo hướng dẫn, và thực tế là để khẩu nào phải vặn vòng Defocus đúng vị trí chứ nếu vặn đại như vậy là mất nét liền.
devilchill
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhminh0806 giải thích rõ ràng dêu ễ hiểu hơn bài viết
f/2.0 hình có vẻ soft và viền tím ghê gớm quá nhỉ ? Mà có khi nào người ta làm được cái lens mà có 2 vòng mờ hậu cảnh và tiền cảnh tách biệt để 1 lúc làm mờ dữ dội được cả 2 không nhỉ 😁
Mình có cả 2 ống kính 105/f2.0 + 135/f2.0 DC. AE thích thử qua cửa hàng số 8 Trung Liệt Thái Hà Đống Đa. 0904.628.768.
haya
TÍCH CỰC
9 năm
lens 105 f2dc này thuộc loại nét ở khẩu lớn nhất so với các lens khác trong dòng D. Kể cả 85 1.4D cũng ko nét bằng ở khẩu 2.

Hình mà bác chủ topic chụp toàn thân ở khẩu 2 là có vấn đề, ngay cả để full hình và thu nhỏ lại cho vừa 1 bài post trong forum cũng đã thấy cái cột đèn bên phải nét hơn mặt của mẫu. Theo em đánh giá thì hình bị out nhẹ. Bác chủ có thể tham khảo các forum nước ngoài nói về độ nét của em này ở khẩu 2 để cải thiện hơn cho mình. Lens này vốn nổi tiếng vì tiêu cự, màu đậm và có thể dùng được ở khẩu 2 chứ ko phải vì cái DC của nó vì người ta dùng để review cho nhau thấy chứ chụp thật ai cũng để nó ở vị trí 0.

Muốn đánh giá lens này nét ở khẩu lớn như thế nào, ko phải chỉ chụp hình, crop 100% rồi đánh giá vì còn nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả, trong đó có cả người chụp. Dưới đây là đánh giá độ nét của 105f2dc và 85 1.8G trong phòng lab của photozone.de

105f2DC

851.8G

Lưu ý rằng: 105f2dc trên được cắm trên D200 (cảm biến APS-C) còn 85 1.8G cắm trên D3X (cảm biến fullframe) nên độ phân giải và thang điểm khác nhau. Nhưng nếu nhìn vào cột đánh giá bên trái (good, very good...) thì 105f2dc được đánh giá vừa chạm ngưỡng excellent ở khẩu lớn nhất của nó (vị trí trung tâm). Tất nhiên vì là lens cũ và tiêu cự lớn hơn, nên không thể bằng với 85 1.8G độ nét ở khẩu lớn nhất được.

Để đáp lại bác chủ, em chụp hình ở khẩu f2, f2.8 và f4 cũng crop như bác chủ

Hình full ở f2. Click vào để phóng to.

hoatinhyeu
TÍCH CỰC
7 năm
Chắc đây là 1 trong những bài ít đầu tư thời gian, công sức, trí tuệ nhất của bác Thanh 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019