Chuyển định dạng word sang .prc font bị lỗi

manbird
19/7/2008 7:59Phản hồi: 22
hi các Bro,
e đã đọc theo hướng dẫn dùng phần mềm Unikey chuyển đổi mã unicode sang unicode tổ hợp cho tài liệu sau đó dùng mobipocket reader chuyển tài liệu word đấy thành .prc nhưng font tiếng Việt vẫn bị lỗi. Bro nào có cao kiến giúp em với!

mobipocket reader trong con BB của em thì vẫn đọc file ngon!e đã down bản unikey mới nhất 4.0 mà vẫn chịu. Hay còn cách nào để chuyển bảng mã nữa không nhỉ?
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi
Heklp, em cũng bị lỗi này. Bác nào giải thích hộ với.
Quy trình làm file prc của chương trình Mobipocket Reader từ file doc như sau: doc --> html --> prc. Với Mobipocket Reader v.6.2, lỗi font xuất hiện khi chuyển doc --> html (với Mobipocket Reader v.6.0 thì không bị lỗi này).
Có vài cách khắc phục, nhưng cách dễ kiểm soát nhất là:
1. Save as file doc thành Web Page (tức html). Lưu ý ở hộp thoại Save as chọn Tools\Web Options\Encoding\Save this document as: Unicode (UTF-8).
Nếu file html vừa tạo không bị lỗi font thì chuyển sang bước 2.
2. Chạy Mobipocket Reader, Import file html vừa tạo ở trên để có file prc.
Chúc bạn thành công!
cám ơn bác cu_tam mình đã chuyển được rồi.!:p

Hay quá cảm ơn bác nghen, em chuyển đc rùi 😁

bờ lồ này nói lăng nhăng ồi
có doc thì vào MR mà add office là nó tự chuyển qua
nhưng lỗi tôi bị là khi encoding sang unicode tổng hợp từ file*.doc mà nó cứ hiện lên bảng lỗi ....!chỉ giáo cái
@cu_tam
gomugomu1410
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cu_tam phải đăng nhập vào để cảm ơn bác.
em convert = calibre theo cách này cũng ngon.
Thanks bác nhiều, đã chuyển ngon lành.
bac Cu_tam cho em hỏi, E chuyển theo cách trên thì okie khi đọc trên máy tính. Nhưng khi chuyển sang BB thì ko ổn lắm. Các chữ o,u,ô,ư,a,â... đều biết thành hình vuông đen nhỉ !? Thanks
phapbq
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn chọn font đích là unicode composite- tổ hợp thử! Good luck
@phapbq e dùng bb 8830.cũng bị y hệt vạy.cũng save as đuôi html rồi.hoặc cả web page nua.rồi unicode compóite tổ hợp.rồi chỉnh lại t00l ở word. hết rồi.import office document trên mobipocket reader.ok.nhưng cho vào bb vẫn bị ô vuông đen.(những lần trước thì còn không biết là kí tự gì nữa.)e dung mobi reader 6.2.liệu có phải đổi không vậy.mất cả 1 ngày rồi chưa làm được quyển nào.ức ché quá. giúp e cái.😁.thanks bác nồng nàn
cám ơn bác cu_tam nhiều. mình làm ok .
bac Cu_tam cho em hỏi, E chuyển theo cách trên thì okie khi đọc trên máy tính. Nhưng khi chuyển sang BB thì ko ổn lắm. Các chữ o,u,ô,ư,a,â... đều biết thành hình vuông đen nhỉ !? Thanks
Chưa tìm đã hỏi , mình vừa viết hôm qa xong . Làm thế này đơn giản mà nhanh
http://www.tinhte.vn/thao-luan-chung-101/huong-dan-lai-cach-lam-ebook-prc-cho-bb-561200/
locvince
ĐẠI BÀNG
13 năm
dung prc bản 6.0 đi chú em! roi lam theo các bước! bảo đảm ok
hoaimoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này do thằng mobipocket reader hoặc creator thôi. Nhưng có cái lạ là import file txt thì không bị. Mình toàn cop nội dung file word dán vào notepad, sau đó save dạng txt (encoding là UTF8 nhé). Sau đó import vào thì không lỗi nữa. Nhược điểm của cách này là mất mục lục và hình ảnh, cho nên save dạng html như bạn gì nói ở trên rất hay
hugn222
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cam ơn nhé, mình làm được rồi ^^
sao mình củng làm gióng y thế nhung luc import vao Mobipocket Reader thi tự dưng nó đổi font chữ, và dấu thì cách xa chũ củng khó đọc quá, và cho mình hỏi lúc chuyễn ma xong co cần fai đổi toàn bộ font chũ sang 1 loại font nào ko................?
e dùng bb 8830.cũng bị y hệt vạy.cũng save as đuôi html rồi.hoặc cả web page nua.rồi unicode compóite tổ hợp.rồi chỉnh lại t00l ở word. hết rồi.import office document trên mobipocket reader.ok.nhưng cho vào bb vẫn bị ô vuông đen.(những lần trước thì còn không biết là kí tự gì nữa.)e dung mobi reader 6.2.liệu có phải đổi không vậy.mất cả 1 ngày rồi chưa làm được quyển nào.ức ché quá. giúp e cái.😁.thanks bác nồng nàn
mình gặp rắc rối luôn nè. đã làm hết các bước, chỉnh sửa các kiểu mà font vẫn lỗi. nên không biết sao luôn. mình dùng word 2010, đã chỉnh file word sang unicode UT8 Vietnamese. mà vẫn lỗi. haizzz ... có ai giúp mình với. pls pls pls ...
@Zhuang Xiang Add full font trong font máy chưa bạn?
@Nam Đặng 1997 dạ làm sao để add ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019