Chuyện gì sẽ xảy ra khi chúng ta đút bút S Pen trên Note 5 ngược chiều?

Didu
27/8/2015 5:16Phản hồi: 425
Chuyện gì sẽ xảy ra khi chúng ta đút bút S Pen trên Note 5 ngược chiều?

Người ta vừa phát hiện ra một điểm yếu trong thiết kế bút S Pen trên Galaxy Note 5 mà hậu quả có thể gây hỏng cả điện thoại nếu chẳng may chúng ta đút bút vào theo chiều ngược lại. Khi bị đút ngược chiều vào tận sâu bên trong, bút S Pen sẽ bị dính chặt trong đó và không thể dùng tay mà lấy ra được. Điều đáng nói là lỗi này không xảy ra trên các dòng Note trước đó mà chỉ bắt đầu xuất hiện từ Note 5 năm nay. Chuyện gì đang xảy ra ở đây?

Lẫy số 2 đã mắc vào đầu bút và không thể lấy ra được.
Để biết chuyện gì đang xảy ra thì hãy xem qua hình ảnh tháo tung chiếc Note 5, nhìn tận sâu bên trong khay chứa bút S Pen này, do uBreakiFix thực hiện. Bên trong khay chứa bút S Pen trên Note 5, nhìn từ mặt sau sẽ có một lẫy bên trái (lẫy 1) và lẫy bên phải (lẫy 2) bên trên cao hơn. Lẫy số 1 sẽ đóng vai trò nhận diện vị trí bút S Pen đã lấy ra hay đang ở trong lỗ, nói cách khác nó là cái để phần mềm biết khi nào cần kích hoạt Screen-off memo và Air Command, lẫy này có góc hướng chếch lên phía trên. Trong khi lẫy 2 có nhiệm vụ giữ chặt bút S Pen ở trong lỗ không bị rơi ra, mình đang nói trong trường hợp chúng ta đưa bút vào theo đúng chiều.

Lẫy số 1 (hình tròn đỏ)
Còn khi đút bút ngược chiều thì sao? Bạn còn nhớ cái đầu bấm của S Pen trên Note 5 chứ, cái mà mình đã từng bảo là làm trò tiêu khiển khi cầm bút mà không làm gì đó. Nó chính là tác nhân làm hỏng hai cái lẫy trong Note 5 khi chúng ta đút ngược chiều. Khi đút ngược chiều tới vị trí của lẫy 1, đầu bấm này sẽ khiến lẫy 1 đi theo hành trình ngược lên trên, lúc này nó chưa gây ra rắc rối cho lẫy 1 nhiều lắm cho tới khi chúng ta cố gắng rút bút ra khi phát hiện đã đút ngược đầu. Và kết quả là lẫy 1 bị gãy, không còn hoạt động được nữa.

Hai rãnh nhỏ ở gần đầu viết của S Pen có nhiệm vụ giữ bút trong lỗ thông qua lẫy 2.
Khi đút ngược chiều và đầu bấm của bút tới vị trí lẫy số 2 bên trái (khi nhìn từ mặt lưng), lẫy này sẽ giữ chặt bút ở vị trí đó khiến chúng ta không thể lấy nó ra nữa. Khi đút bút đúng chiều, lẫy này nằm đúng ở cái rãnh trên gần đầu viết của bút nhờ đó giữ bút không bị rơi ra. Khi đút ngược chiều thì nó không những giúp bút không rơi ra mà còn giữ chặt nó trong đó luôn, chúng ta không thể lấy nó ra bằng tay, trong trường hợp nặng.

Hậu quả nặng nhất là chúng ta không thể tháo bút ra mà thậm chí là còn bị hỏng chức năng nhận diện bút để kích hoạt tính năng viết ở ngay màn hình khóa và Air Command. Hay nếu như có lấy được bút ra thì lẫy số 1 cũng vẫn bị hỏng vì tác động của đầu bấm trên bút. Trong trường hợp này thì cách duy nhất là mang ra trung tâm của Samsung để có thể lấy bút ra mà không bị hỏng cái gì cả. FPT cho biết cũng hỗ trợ lấy bút ra. Nói chung là chúng ta không nên thử dù chỉ một lần, hậu quả sẽ rất khó lường và có thể gây hỏng máy luôn. Hy vọng Samsung sẽ làm cách gì đó để khắc phục sớm chứ đừng nói là sẽ cải tiến nó trên Note 6 cho năm tới.

Nguồn: 9to5 Google
425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có ai mua đâu mà sợ hư 😁
@tuanminhktqn :D hơi sốc nhưng chuẩn :D
@tuanminhktqn Mình thấy có người mua đấy chứ, cmt của bạn chứng tỏ bạn và những bạn like bạn thuộc dạng nói không đúng sự thật, thuộc típ người GATO với SS ( hoặc 1 số sản phẩm khác sản phẩm bạn cuồng ). ( không biết mình có nhìn nhầm không mà thấy có cả nick 1 mod rất hay viết bài nâng bi Apple, iphone và dìm hàng các hãng khác like cmt )

Mình ( và có lẽ nhiều bạn khác trên tinhtế) thấy, có thể là không nhiều, nhưng cũng không đến nỗi chẳng có ai mua như bác nói. Bằng chứng là sau 30' khi SS đăng tin 12h đêm nay bắt đầu giao Note 5 cho người dùng đặt mua trước tại đầu cầu Trung Nguyên, trên mạng đã thấy rất nhiều nơi có người đợi nhận máy cho dù còn khá lâu nữa mới đến thời điểm 12h đêm:

@LionelRichie Mod này trẩu bỏ mạ, đợt trc đói bài, viết mấy bài về điện ảnh vừa nhảm vừa thiếu muối bị mem chửi cho ko vuốt mặt lên nổi mà, thế này có gì lạ đâu 😆)))
@LionelRichie Nguyên chỗ đó ko tới 100 người. Bạn thử trả lời thật lòng xem nếu ss ko giảm giá 30% cho 100 người mua đầu tiên thì cos ai xếp hàng qua đêm như vậy ko? 1 trò cười ko hơn kém khi bắt chước ai đó 😁
tuan586
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đây ko phải là lỗi, đây là 1 tính năng!
linh0125
TÍCH CỰC
9 năm
@tuan586 Tính năng chống trộm bút!
@tuan586 Câu của thánh Vật bác đã xin chưa đấy 😆)
minhdang81
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bachtran21 Theo mình thì L là "lỗ" nhưng mình vẫn khoái cách nghĩ của bạn hơn đấy "người VĂN MINH " 😃
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuan586 Nếu 1 người trưởng thành "bình thường" mà có thể cầm lấy đầu nhọn của bút để cắm đầu kia vào lỗ thì thật sự người đó đã lên thánh cmnr, đã hiển linh cmnr, con nít mẫu giáo vẫn biết cách rút và cắm bút chuẩn không thua người lớn, rõ ràng những người cố tình cắm ngược và những người cm đồng tình bằng cách soi mói việc này còn thua cả con nít
Toàn thánh soi...đây là đã khuyến cáo trong HDSD trước rồi.đánh răng có bao h nhét nhầm đầu bàn chải vào mồm mà đánh ko.lol.😁( nhưng đúng là SS nên chỉnh sửa lại chút thiết kế ở phần này .vì đôi khi rãnh rỗi hay sơ ý nghịch dại mà nó dính lun z thì khá là thốn.chả hư máy nhug lại mắc công ra tiệm tháo ra tháo zo thì hơi mệt,nhột trước ánh mắt buồn vời vợi của mấy em gái bảo hành)
tr4n
TÍCH CỰC
9 năm
@seaphantom Bạn nói chuyện đơn giản như con nít suy nghĩ, sao bạn k nghĩ để đth rồi trẻ em, người khác mượn, ko biết rồi rút ra cắm ngc vào?
@tr4n trẻ con bạn đưa ai phân sáu ếch cho nó cũng bể màn hình hay cong sườn như thường chứ ở đó cây bút 😆 . còn đưa người khác sử dụng thì please cảnh báo 1 tiếng cũa bền tại người đúng trong trường hợp này ấy
tr4n
TÍCH CỰC
9 năm
@maikudaku Chắc chưa có con nhỏ hoặc k ở trong môi trường có nhiều con nít, người già phải ko? 😃))))) iphone 6 liên can gì tui đang xài note 3 tui k biết gì hết. Tui chỉ biết là a SS ảnh k tính tới chuyện con nhỏ tui nó nghịch đth lúc tui ngủ, lúc tui lơ là. Tui cũng k thích cái việc đưa cho ai cũng dặn như gị. Ảnh k hiểu ng dùng, cái việc đọc tài liệu hướng dẫn mang ra bao biện rất chuối vì chẳng ai rảnh mà đọc cả. Như bạn khi đăng kí 1 cái nick thì bạn có đọc mớ điều khoản dài dằn dặc ko? Đừng có ngồi đó mà già mồm chữa cháy cho cái nói mà k suy nghĩ của mình. Hèn lắm.
@tr4n xì ... như tui nói con nít nó phá thì cái gì cũng banh người già họ chả thèm động vào ba cái đồ công nghệ đâu có động vào đi nữa họ cũng hỏi mình rồi trừ mấy người già bị lẩn bị vấn đề về thần kinh thôi . viển tưởng quá ... . có con nít thì cất đi còn ko quăng cho nó cái ipad mà xài người già cũng vậy . còn chuyện điều khoản nếu bạn là người có ý thức với đồ mình mua thì sẽ cẩn thận mà ko chơi ba cái trò ngược ngạo đâu 😃)
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Buồn cho một Siêu phẩm
slbadguy
TÍCH CỰC
9 năm
Đổi thiết kế một vài linh kiện đâu có khó khăn lắm, hi vọng samsung sẽ có cách hỗ trợ người dùng
secretlonely
ĐẠI BÀNG
9 năm
nói thật ko thích kiểu bấm này cho lắm, vẫn kết kiểu rút bút từ thời Note 3, 4 😃. Rút bút ra nó tạo cảm giác hơn bấm 😔
@secretlonely Chỉ có đầu nắp lòi ra thôi mà. Muốn lấy bút bạn vẫn phải rút nó ra. Cái này hay vì bạn ko cần dùng tay để cạy đầu bút ra. Tiện hơn nhiều chứ
AnhTú8686
ĐẠI BÀNG
9 năm
@secretlonely Cái này cũng rút mà. Bấm chỉ là làm nhô ra cái để cầm rút thôi
nói không phải bênh samsung chứ,con nít không biết đút ngược thì người lớn tự chịu trách nhiệm,chứ trách ai,còn người sở hữu mà còn cắm ngược thì đập đầu vào gối mà chết đi cho rảnh 😁
@Cả trái đất nhiều khi vội vàng ai biết đầu nào mà cho vào làm thế này là hại người chứ ích lợi gì. Một thiết kế vớ vẩn, nói thật ai người ta đọc HDSD nữa mà kêu bảo ghi, ai cũng muốn cầm lên là dùng được luôn, đâu phải thiết bị cần sự cẩn thận cao độ đâu
@Gabriel le Cái đt nào cho trẻ con chơi mà chúng nó chả đập hỏng, có gan cho tụi nó nghịch thì có gan mà tự chịu hậu quả chứ trách ai, lí do trẻ con 😆))
w810i
CAO CẤP
9 năm
@MasterPhuong Bạn nói như thể là "em chả bao giờ đi nhầm bằng đầu thay vì chân cả". 😁
Vì Note 4 bạn cắm nhầm thế quái nào dc nhỉ? Hiểu ko? :rolleyes:
@buathanqn1 nay đã có cải tiến đầu USB cắm 2 chiều rồi bạn nhé 😃
thank tinh te
khi những kẻ nghịch ngầm đòi hỏi quyền lợi
lancejade
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trongvongbankinh Lỗi do người dùng không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng bút S pen
@trongvongbankinh Phải đăng nhập để like bài của bác ;)
Tốt quá.
@muzcim Tốt gì hả anh ? Nối được cái ....ấy mừng quá hả ? hình tươi cười hạnh phúc quá. chúc mừng nghen. hahahaha
Trung :)
ĐẠI BÀNG
9 năm
@muzcim Bác mới được lắp ... à =))
Cái này do Sam. Tự nhiên Note đời đầu có bút S-pen đầu to đầu nhỏ.
Còn Note 5 thì S-pen đầu nào cũng vậy. 😔
nxuanthuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
ai dùng note 5 thì đừng cho trẻ con nghịch, rất dễ xảy ra việc cắm ngược này
@nxuanthuy Bây giờ không đúc ngược dc cũng ko nên cho trẻ nghịch note 5 ,hậu quả khó lường @@
14th.ng10
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vật Vờ không thích điều này 😁 =))
@pham duc quyen giống ý mình, vật vờ hay hơn hẳn, riết mình chẳng coi tinhte nữa, nếu có thì coi anh Luân hay anh Sơn trên tay thôi.
@buathanqn1 Uh chắc có lẽ
@kiochinsu Mình thấy vật vờ, rì viu dạo này làm video rì viu hay hơn tinhte nhiều.
@buathanqn1 nghe a này nói mà e ko nhịn được cười. vật vờ
có cái cách cho bút vào cũng nhầm đầu. không có não à?
p/s: 1 thằng từng bị chửi ngu vì không biết cầm điện thoại ấm ức cho biết
@M I S không phải là ngu hay không não đâu bạn . Đôi khi mình cũng nhầm nhọt là chuyện thường mà . Hoặc trong trường hợp vội quáng quàng hoặc trẻ con nghịch ngợm hoặc cho bạn bè mượn vọc và ... nó cũng nghịch ngợm như trẻ con hoặc gấu nghịch nó cố tình đút ngược xem sao ... vô số trường hợp . Tốt nhất ai có Not 5 cho người khác mượn thì ... nhớ rút cây bút ra.
@mr Pham Pham có cái đt mà ko biết giữ. kêu ca gì?
p/s: 1 thằng từng bị chửi ngu vì không biết cách đút điện thoại vào túi bị cong ấm ức cho hay 😁
Mình thấy cái vụ này có gì đâu. Chẳng lẽ bắt người ta thiết kế bút rút ngược xuôi đều đc hay sao? Ai nghịch dại tự chịu thôi =))
@anhhoanno1 Người mua ko nghịc ! Trẻ con, người mượn xem LỠ TAY thì mần răng ?
Đúng ra nên làm đầu to ra tý thi hay 😔

Đây đúng là lỗi khá hài hước nhỉ 😃
@noobnhat Tốt nhất là đừng cho mượn ,cho mượn thì phải dặn dò @@ Nhưng nó làm rớt thì chịu @@ .Còn con ních ko nên đưa là tốt nhất @@
KIRA1573
TÍCH CỰC
9 năm
@noobnhat Trẻ con chả ai rút bút cho nó cầm đâu bạn à, còn người mượn đút nhầm thì chắc mắt mũi có vấn đề đấy 😁
Lại đụng chạm rồi.
Quy luật là troll và bị troll là thế. Hehe.
Chỉ có báo chí là đc lợi 😁:D
Đưa cho trẻ con thì xe tăng nó phá còn hỏng chứ nói gì đt.
Còn đứa nào nó có nhận thức rồi thì dặn nó 1 câu.
Đây rõ ràng là 1 sự bất cập của note.
Nhưng thực ra năm nay nó hoàn hảo quá, ko biết chê gì nên mọi người tìm ra 1 cái để mà nói. Ko lại ko biết nói gì.
Pin khủng, đẹp, mạnh, chụp tốt, màn hình bá, cảm biến vân tay ngon. hoạn thiện tốt....
@timmuasim.com
Một fan cuồng SS cho biết =))) Ngụy biện
mylove_
ĐẠI BÀNG
9 năm
@timmuasim.com Bác nghe cái vụ pin khủng từ note2 chăng.???
@Lê Viết Nhật
@mylove_ http://www.phonearena.com/phones/benchmarks
Mình không hiểu cái thí nghiệm này lắm. tự nhiên ai hâm tới mức đút ngược cái bút zô (ngoại trừ trẻ con không biết gì)
@doinho máy khác trẻ con ném xuống nước, đập vỡ thì sao. Tốt nhất ko cho nghịch.
@anhcong_sos Trẻ con nó còn biết nữa là người lớn. Cháu mình mới sn 1 năm mà nó còn biết mở wifi xem youtube nữa kìa, nó thừa hiểu đâu là đầu, đâu là đít. K phải fan Sam nhưng thấy có mỗi vấn đề này mà đi đâu cũng thấy nhắc từ zing, vnreview,..... đúng là thời đại câu view
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@anhcong_sos Vừa rút bút ra cái ham tám chuyện này chuyện kia rồi quên cái đút bút ngược vô cái rồi xong cho em nó phá zin.
@doinho Thì nói với nó là "con anh nó nghịch" nó sẽ lấy ra cho mình thôi? Chứ người ta đâu có cần bạn đưa bằng chứng?
Hay là nói tôi ngu, tôi nghịch dại ? 😁
Cũng không có gì lăn tăn khi năm nay quyết định mua note5.😃
Mấy thằng thiết kế ko test thử trong trường hợp đút bút ngược đầu à?
Ko test hết các khả năng có thể xảy ra sao?

Thiết kế ko khá lên đc là vậy. Cứ tưởng nguyên khối, viền nhôm, ko thẻ nhớ, ko thay pin là sẽ bán đc như "người kia" à?
@doinho Người ta muốn bán hơn người kia bác ơi ,sao mà như người kia được .Công nghệ thấy đổi từng ngày mà ,không biết ai hơn ai đâu @@
qh3_91
TÍCH CỰC
9 năm
@doinho =)) nó tính rồi, ra mua đi, mở xem trong hộp samsung nó có cái cảnh báo về việc bút đút ngc gây kẹt ko mà nói !
@TCHC - KT - BCA muốn là 1 chuyện, đc hay ko là chuyện khác nhé.
@doinho Bởi thế tui mới nói "Công nghệ thấy đổi từng ngày mà ,không biết ai hơn ai đâu " @@
@doinho Isheep toàn mấy thằng ko biết cầm điện thoại, mất sóng bị Jobs chửi suốt mà chưa tỉnh à. Đút bút mà đút ngược thì chỉ có bị n g u. Cái đám vô xỉa xói thì toàn isheep, chứng tỏ chúng nó toàn lũ chậm tiêu, ko phân biệt đầu và đít😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019