Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuyển giao điện Unity của ubuntu 14.04 giống Mac OS

hieupy89
2/5/2015 9:37Phản hồi: 39
Chuyển giao điện Unity của ubuntu 14.04 giống Mac OS
Mình box linux khá ngạc nhiên elementary OS (E OS) lại được ưu chuộng như vậy. E OS distro ít tên tuổi, giao diện mới không ổn định bằng các distro có tên tuổi như Ubuntu, Arch, Fedora, Debian,... Hoá ra lí do rất đơn giản vì giao diện đẹp có dock (giống Mac) thật ra hoàn toàn có chuyển đổi Ubuntu có giao diện giống Mac đến 90% thậm chí có cả thanh ShotLight giống Mac. Bài hướng dẫn trên mạng rất dài và khó hiểu mình tóm gọn lại bằng file sh.
https://www.mediafire.com/?mymtk3mt5sf19sr

Giải nén file đi kèm vào thư mực home. Mở teminal
sudo sh ~/install.sh
Đánh password
Khi có câu hỏi "Y/n" -> gõ "Y" (chú ý viết hoa)->enter
Khi cài đặt đã hoàn thành rồi khởi động lại
Chú ý chỉ dành cho ubuntu 14.04.
http://www.noobslab.com/2014/11/mbuntu-macbuntu-1410-transformation.html

Shotlight->
Icon thư mục giống mac
Vẫn giữ lại thanh dock của unity để dùng khi cần (mặc định nó ẩn hoàn toàn bấm phím window để nó hiện lên)
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
mớ dùng thì mới quan trọng mấy cái doc them. Dùng một thời gian thì terminal với gmrun là OK. Cứ alt+e rồi gõ tên phần mềm vào. Vừa nhanh vừa đơn gianr. Maayss cái doc chỉ năng mà lại làm mất tập trung.
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thì thích Unity trên Ubuntu thôi.
@stevedat mac OS X
X là phiên bản thứ 10 (10.10, 10.9,.....)
mac là tên hiệu hành
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 😁 😃
vieted
TÍCH CỰC
9 năm
@stevedat cần biết chính xác nhất là Mac copy lại hầu hết của lunix, chỉ có chút icon và giao diện riêng thôi.
@vieted mac là unix vốn y chang linux chứ copy gì
triphamvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
cảm ơn bạn ! 😁
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
không phải elementary đc ưa chuộng hơn là nó bắt chước giống mac đâu bạn. mà là phải nói là thiết kế phần mềm của nó chất lượng hơn về phần giao diện. chứ nó cũng là một kiểu remix của gnome mà ra thôi . nhưng về các phần mềm thì đều đáp ứng đc hết các nhu cầu cơ bản . không kể nó viết theme lại khá là nuột khi lập trình hoặc sử dụng các api cũ của các phiên bản gtk cũ. không tạo khoảng cách xa quá. và ít lỗi hơn gnome hiện tại. còn ubuntu thì vẫn phụ thuộc vào quá nhiều phần mềm đi kèm theo gnome nên ko thể tạo ra sự ổn định về thói quen đc. với lại phần mềm đi kèm theo của gnome nó viết thao tác ngày càng phức tạp mặc dù trực quan nhưng chẵng dễ sử dụng.
@Bảo.Ma mình qua đó xem thấy kêu lỗi ibus, ko có ibus thì dùng thế nào được,? ít người sử dụng, có lỗi gì ai debug cho?
esata
CAO CẤP
4 năm
@hieupy89 Nó mà lỗi bộ gõ thì chờ fix lâu hơn nhiều so với distro chuẩn. Dùng qua 2 lần upgrade rồi dẹp luôn từ khi dùng Budgie!
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
9 năm
àk ibus thì thêm dòng ibus-daemon -drx vào ứng dụng start up là xong nhớ chỉnh về ibus unikey chừng nào sử dụng thì bấm Ctrl + space là chuyển.
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
bh muốn chuyển lại giao diện cũ thì làm ntn hả các bác
Elementary được ưa chuộng vì có giao diện nhẹ, đơn giản, việc màn hình không có icons cũng nhằm mục đích đơn giản đó. Đến phiên bản 0.3 thì tất cả phần mềm hệ thống, icons đều được làm lại với cùng phong cách đó, không đơn thuần là sao chép lại mac os.
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
em mới bắt đầu xài ubuntu từ tối qua nên chưa có kinh nghiệm sử dụng linux, ae tư vấn cho em distro nào là tốt nhất bh, máy em cấu hình bt. em đang cắm down cả Mint, Ubuntu . ko biết có ổn ko
vanthoan
TÍCH CỰC
9 năm
@db9911 Dùng Ubuntu MATE đi bạn. Chạy mượt lắm đó.
@vanthoan Mượt là 1 chuyện , quan trọng là có đáp ứng dc như cầu cũng như hiệu năng công việc .
vanthoan
TÍCH CỰC
9 năm
@linhvuvtn Đáp ứng được hơn mong đợi.
MATE là bản fork từ giao diện GNOME2, một giao diện phổ biến trong các máy tính công nghiệp. Do là bản kế thừa nên MATE tương thích với tất cả các app có sẵn trong kho Ubuntu.
MATE có 2 panel rất linh động, bạn có thể pin những app thường xuyên sử dụng lên những panel đó. Bạn cũng có thể pin một command bất kỳ lên những panel này.
MATE quản lý window theo workspace nên bạn có thể quản lý công việc của mình dễ dàng.
Ubuntu MATE chính là Ubuntu cài giao diện MATE, nên bạn hoàn toàn yên tâm về kho phần mềm của nó.
@vanthoan Ý mình đang nói là nó có phù hợp với nhu cầu sử dụng của bạn @db9911 hay ko ấy , còn Mint thì mình đã dùng qua Cinnamon và Mate cả rồi . Nhưng hiện tại đang quay về U 14.04 ^^
Quan trọng là các tính năng hữu ích còn phần giao diện thì càng đơn giản bao nhiêu thì càng tốt , cứ để mặc định thôi

Cấu hình bth là thế nào ?
Mint thì dùng Cinnamon giao diện trực quan hơn ,bố cục gần giống Windows nên tiện cho người mới chuyển từ Win sang Linux ,còn mức độ phổ biến thì 2 HĐH này ngang ngang nhau , Mint tích hợp Flash và Java độc quyền có thể cài thêm mà , code ... tùy ý , Ubuntu thì tùy theo lựa chọn của người dùng để tải về trong quá trình cài đặt .
Nói chung bạn mới dùng thì dùng cái nào cũng dc , nếu thiên về giao diện trực quan thì nên dùng Mint
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
chả hiểu sao mình cài ibus unikey bằng terminal chạy xong r mà search ibus ko thấy đâu 😕
@db9911 trên ubuntu là ibus có tên text entry
stevedat
TÍCH CỰC
9 năm
@db9911 Hihi, cái dễ làm nhất cũng đôi khi cao siêu quá (Terminal)
vanthoan
TÍCH CỰC
9 năm
@db9911 Nếu bạn dùng Ubuntu, bạn tìm trong mục "Language Support" ấy, mở ra sẽ có chỗ chọn ibus. Làm như vậy để ibus start tự động mỗi khi khởi động.
Bạn cũng có thể khởi động bằng tay với command trên terminal: "ibus-daemon -drx" như bạn Bảo.Ma đã nói. Command này cũng có thể được pin vào 1 cái shortcut để mỗi khi cần thì nhắp chuột 1 cái là OK.
đã làm theo và ko đc bác ạ 😆
mình cũng thế
esata
CAO CẤP
9 năm
Đã cài rồi đã gỡ ngay. Giống MAC cũng chẳng để làm gì.
@esata gỡ cái này như nào vậy bác?
esata
CAO CẤP
7 năm
@ToànTD3008 Bạn chịu khó search lại chứ lâu quá tôi quên sạch rồi. Nhưng gỡ xong vẫn còn sót lại 1 dấu vết của thằng Mac.
raovathd
ĐẠI BÀNG
9 năm
muốn xóa bộ này đi thì lafm dư nào các bác
mấy anh ơi , sau khi em cài xog , theo chỉ dẫn chủ tus thì em đã restart , nhưng khi nó lên nó chỉ hiện một màn hình đen với con chuột , bây h làm sao để khắc phục ạ
vào màn hình đen thui như trên bấm
ctrl+Alt+f3
sudo apt-get remove unity
sudo apt-get install unity
ko được thì cài lại nhé (mình ko có cách nào khác). bỏ usb boot bấm try để back up dữ liệu có trong máy
lỗi trên là do một số gói thời gian lâu rồi bị die link
Nếu mấy bác thích theme với icons đẹp thì dùng cặp đôi flatabulous với ultra-flat (xem trên nooblas) là quá đẹp rồi, thêm cái hình nền hay hay 1 chút, cần quái gì làm cho giống Mac để rồi máy bị vấn đề. Đây, máy mình đây, đẹp chán.
tucammoi
TÍCH CỰC
5 năm
restart lại mà sao ko thấy có tác dụng???
@tucammoi dành cho 18.04
https://www.noobslab.com/2018/08/macbuntu-1804-transformation-pack-ready.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019