Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chuyển từ Win7 sang Ubuntu có nên hay không .

nguyenductin
7/2/2012 17:0Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy nhiều bạn bảo "Đối với người dùng thông thường thì Ubuntu thua Windows". Mình không đồng ý với điểm này.
Mình cho con gái mình (7 tuổi) tự lựa chọn,. Sau 2 ngày, nó quyết định dùng Ubuntu 12.04 thay vì Windows 8.1.
Một số cụ già bắt đầu thích dùng Internet, mình cũng cho lựa chọn như vậy và kết quả là các cụ thích Ubuntu hơn.
Nếu bạn nào nói Windows dễ dùng hơn thì chẳng qua là bạn đó làm quen với Windows trước và không thể tự mình thay đổi thói quen thôi.
Mình có làm một dự án phổ cập tin học cho nông thôn, mọi người cũng đều công nhận Ubuntu dễ dùng hơn. Lý do họ nói vậy vì:
1. Có tiếng Việt, dùng rất sướng. Sửa ảnh thì có Gimp tiếng Việt, làm tài liêu bảng tính và văn bản thì Libreoffice được Việt hoá nhiều hơn MS Office. Nghe nhạc thì thằng nào cũng rứa
2. Cài phần mềm thì cứ vào Trung tâm phần mềm (Software Center) có sẵn trên Ubuntu và gõ chức năng/tên phần mềm muốn tìm, sau đó nhấn nút cài đặt là xong.
3. Bật máy cả tháng không cần tắt mà chạy vẫn mượt (riêng con lap của mình chưa tắt tính đến thời điểm này đã được 13 tháng)
4. Phần mềm cho Ubunt hoặc miễn phí, hoặc giá tương đối thấp
5. Cài vào máy nào cũng được, chả lo "đờ rai vơ"
@vnmarser Em rất đồng ý với nội dung trên.

Nước đang phát triển, kinh phí tiết kiệm cho việc đầu tư công nghệ mà không vi phạm bản quyền là một vấn đề nan giải cho mục đích dài lâu sau này khi mở rộng mang tầm quốc tế thì phải chấp nhận các giải pháp mã nguồn mở tiết kiệm và tùy biến theo hệ sinh thái ứng dụng của riêng quốc gia.

Hiện nay ngay cả số cơ quan hành chính, công ty tập đoàn cũng sử dụng Windows lậu với vô số phần mềm lậu khác...

Tại sao không phổ cập mã nguồn mở, dùng hệ điều hành mở linux... với chi phí thấp, tính tùy biến cao để phục vụ nhiều nhu cầu xã hội, học tập...?

Mỗi lần muốn đổi hệ thống các cty sang linux là lại gặp rắc rối với các phần mềm khai thuế, khai hải quan, kế toán,... vì đa số lập trình viên, công ty phần mềm cứ thích phát triển trên nền lập trình cho Windows là chính và bản thân họ cũng dùng các ứng dụng lập trình, Windows vi phạm bản quyền.
@banhvinhkhanh Ngoài vấn đề chi phí còn vấn đề an ninh thông tin nữa.
cũng đang định cài song song ubuntu và win dùng vọc vạch 😃
@huykey41 KInh nghiệm thực tế: Chỉ khi bạn có 1 lựa chọn thì bạn mới thật sự trải nghiệm và bắt mình làm quen và SỐNG với 1 hệ sinh thái mới.
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhpt Hệ sinh thái mới còn phải xem là hệ sinh thái dành cho ai??? Mình nghĩ vậy. Thực sự không có nhiều người đứng trong hê sinh thái của win hay Mac mà lại muốn nhảy sang Ubuntu chỉ để giải trí, làm việc, ... Nên biết rằng phần mềm cho win là thứ phổ thông nhất ko một hệ điều hành nào so sánh được. Còn nếu có vốn liếng kiến thức, chịu khó học hỏi, phải làm việc với Linux hay chí ít là chút tính hiếu kỳ thì ...Okey, Linux...
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ubuntu chỉ giải trí phổ thông thì được. Nếu giải trí cao hơn bình thường va làm việc chuyên môn hơn 1 chút thì... làm ơn hãy dùng Win. Đừng đua đòi Ubuntu 1 cách vô ích làm gì?
@soiyeumin89 Công nhận, về mặt giải trí thì Linux chưa phong phú bằng Windows với Mac được. Còn chuyên môn thì cũng đủ loại chuyên môn, không phải lúc nào Win cũng là tốt nhất, miễn bàn.
@soiyeumin89 Đừng suy nghĩ như vậy bạn. Sao lại vô ích. 😃
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Spirit Coder Okey, cái này thì mình chưa nói rõ quan điểm. ý mình là chuyên môn "mỘt tí" còn thực sự chuyên môn sâu cỡ như kiểu là máy chủ, máy cứu hộ, lập trình ...thì quả thật là chẳng thằng nào đú được với Linux rồi!!!
Tuyệt. Nếu bắt đầu và được làm quen với Linux từ đầu là 1 điều rất hay. vấn đề là cần 1 hệ thống hoàn chỉnh. Đó là lý dó 1 số quốc gia như Đức triển khai rất tốt LINUX>
xài linux mệt lắm ai không kiên nhẫn thì tốt nhất đừng xài, để khỏi bị suy tim ảnh hưởng sức khỏe
@lý tất thành Mình chuyển từ Linux của Windows cũng vậy 😁
mình cài ubuntu 12.04, 13.04 dual boot windows 8.1 thì ngon, nhưng thằng 14.04 thì cài xong boot vào được màn hình tím thì báo lỗi! Đã thử cài lại win, cài lại ubuntu nhiều lần đều bó tay!
@hienproqb272 bạn cài windows 8.1 trước sau đó cài ubuntu 13.10. sau đó để ubuntu 13.10 tự update lên 14.04 là được. ngaoif ra bạn có thể cài thêm cái burg thay cho grurb mặc định trong ubuntu để màn hình dual boot lung linh hơn
mucsher
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khuyên anh em sắm thêm 1 ổ cứng nữa, ssd càng tốt mỗi ổ cứng cài 1 hdh như vậy là tốt nhất 😁
@mucsher Vậy thì có gì khác, nhất là với Linux!? Bạn chưa tìm hiểu gì cách hệ điều hành quản lý thiết bị lưu trữ rồi ...
mình cũng thích vọc ubuntu nhưng lại không có những câu hỏi như bạn, đơn giản vì theo mình thì đã vọc là phải tự kiểm tra hết, lỗi hay có gì chạy được hay không đều do mình từ mày mò, không đến mức phải đi hỏi nó có không, nếu không thì không chuyển sang dùng :3 ubuntu nó cũng đôi lúc không có cái mà win có, nhưng có nhiều cái mình thấy thú vị hơn nhiều, muốn vọc, cứ liều sẽ hiểu, mà nên cài trên máy ảo hoặc chạy song song không là nhiều lúc cần việc dùng lại không quen là kêu trời đấy 😆
😔:(
Chừng nào ubuntu cài được trực tiếp MS Office mà ko bị ràng buộc bởi phần mềm thứ 3 thì còn suy nghỉ lại 😃 MS Office quá vượt trội....
thật là bổ ích. like nào m.ng
hoangnamqua
ĐẠI BÀNG
9 năm
không nên, codec còn kém
soiyeumin89
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ái chà. Vấn đề muôn thủa. Win, Macintosh and Linux...
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
Mình cài ubuntu trên lap để dùng với 3 mục đích:
- nghe nhạc lossless, cái này xài nhiều nhất
- vô web khi dùng wifi công cộng, mấy trang web cài ba cái malware ... vớ vẩn chả hiểu hệ thống để xâm nhập
- cứu dữ liệu và kiểm tra hệ thống mạng khi server chạy win bị sự cố, console của nó rất mạnh và dễ điều khiển hơn windows
Còn lại phải dùng windows vì bộ office và rất nhiều thứ cho công việc văn phòng
Vì vậy lap của mình luôn là Ubuntu và Windows 7
@VUHEO Mình cũng xài tương tự. Chỉ khác là đua đòi nên Win 8.1 và có thêm Fedora, Slackware cho nó biết thêm với người ta
anh mà nghịch từ thời đấy, thì bây giờ đối với anh dễ như ăn bún, em nghĩ thế vì càng ngày người ta càng làm dễ hơn cho người sử dụng
vậy chắc mình thuộc dạng không thích vọc rồi, trước có xài ubuntu, mình thấy cũng mượt, nhưng mà muốn cài đặt phần mềm nào phải có phần mềm riêng cho nó, trong khi windown, cần lên tải là xong, thế là thôi không chơi nữa
VUHEO
TÍCH CỰC
9 năm
@ngohoangquan09 Bạn hoàn toàn sai, windows bạn phải đi tìm phần mềm, Ubuntu hay linux nói chung, phần mềm đã sẵn trong máy rồi, không phải đi tìm trên internet hiếm khi phải "cài lậu" vì hơn 95% là miễn phí rồi. Phần mềm windows nếu cài bản cờ ... r ắc thì bạn tự tha sâu về nhà...
@VUHEO Ồ có lẽ thế, vì mình cũng không xài ubuntu nhiều, chỉ được 1 tháng, cũng không tìm hiểu nhiều về nó, nhưng như bạn nói, xài nó thì thoải mái không sợ bị virus 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019