[Cơ bản] Các bước nâng cấp RAM cho laptop của bạn

cuLong
20/8/2012 5:9Phản hồi: 603
603 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hnthanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy Phong Vũ bán ram DDR2 2G từ 630k-700k.
ecuem
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho m hỏi tẹo m đang dùng ASus core i3 bây giờ có thể nâng chip lên đc ko? lên i5 cắm thêm card rời nữa ấy
nemo1560
TÍCH CỰC
12 năm
bạn nào có thể tắt chức năng share ram cho card VGA ko. Máy mình 4G ram. nhưng vô display check thì đã share het 1G cho thằng card VGA rùi... acer 4750G
@nemo1560 Không tắt được với các mainboard tích hợp chip VGA trên main thì nó sẽ phải share ram ra để cho VGA kể cả với các dòng máy có Card VGA rời.
Nếu không muốn bị share như thế thì bạn nên chọn dòng laptop của Dell. trên dòng máy dell họ đã tích hợp VGA rời trực tiếp trên máy nên ko bị tình trạng share ram như thế.
em muốn hỏi là : cắm 2 thanh ram có bus khác nhau thì có sao ko??
de xem
Bài viết khá hữu ích nhưng chưa chỉ ra cho người dùng được là với việc nâng cấp Ram như thế cần lựa chọn loại Ram có Bus phù hợp với bo mạch để tránh bị xung đột hệ thống.
VD: Với các máy chỉ hỗ trợ tốc độ Bus tối đa là 1066Mhz thì khi mua chỉ nên chọn loại có tốc độ tối đa 1066 chứ đừng mang loại 1333 hoặc cao hơn về cắm.
Trong bài viết này chủ topic chỉ đề cập đến việc nâng cấp Ram mà không đề cập đến hệ điều hành nên sẽ hơi thiếu sót. Mình xin mạn phép bổ sung thêm 1 ít thông tin như sau:
1. Với các loại windows 32 Bits (XP, Vista, Win 7) thì sẽ chỉ hỗ trợ được nhận Ram tối đa là 4GB (Theo thông báo của nhà sản xuất Microsoft) Nhưng trên thực tế thì rất ít máy tính nhận được tối đa 4GB ram với hệ điều hành 32 Bits.
==> Xem xét việc nâng cấp Ram có cần thiết là hơn 4GB Ram không. Vì nếu nâng cấp mà dùng hệ điều hành 32 bits thì nó cũng chỉ nhận được khoảng hơn 3GB Ram để sử dụng mà thôi.
2. Với các loại windows 64 bít (Xp, Vista, Win 7) thì sẽ hỗ trợ nhận được tối đa Ram là 16 GB. Nhưng vấn đề là với các windows 64 bít này các chương trình ứng dụng còn rất hạn chế nên sẽ gặp nhiều khó khăn với các ứng dụng mới chỉ hỗ trợ cho hệ điều hành 32 Bits.
==> Xem xét việc khi mình nâng cấp thêm ram và cài lên hệ điều hành 64 Bits thì các ứng dụng mình đang dùng có hỗ trợ windows 64 Bits không.
3. Với các loại Windows Server (Server 2000, 2003, 2008....) Hỗ trợ nhận Ram nhiều hơn mình không nhớ rõ là tối đa bao nhiêu. Nhưng mà loại này thì thường anh em dùng văn phòng không ai dùng cả vì chạy rất nặng.
Trên đây là một số thông tin mình bổ sung. Có điều gì thiếu sót anh em có thể bổ sung thêm vì kiến thức của mình cũng chỉ có hạn.
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
phải nói là bước 1: móc ví ra xem còn bao nhiêu tiền, hehe
Bài viết rất có ích cho những người không rành nhiều về laptop như mình, thanks bác chủ
thks bro rat nhi`u!!!rat huu ich
hoanglove7
ĐẠI BÀNG
12 năm
dùng máy lướt web, làm office, lâu lâu sửa mấy tấm hình bằng PTS. 2gb đủ rồi, chả cần nâng lên nữa :p
bác hướng dẫn dùng con lap khác,e con dell mới cóc biết tháo sao hết 😔
Máy bạn đang xài RAM bus 667 thì vẫn gắn thêm RAM bus 800 được bình thường, dĩ nhiên là cả 2 cây sẽ chạy ở bus 667. Tuy nhiên không bị hư đâu mà lo vì với DDR2 trở lên thì bo mạch nó hỗ trợ lệch bus RAM lẫn khác dung lượng, người ta hù bạn để bán được hàng thôi.
Bạn điều chỉnh share này trong mục BIOS settings nhé.
Thanks pác đã đóng góp. Hôm trước e cũng nâng RAM cho con DELL nhân tiện vệ sinh cái máy luôn. Gỡ ra tổng cộng gần 40 con ốc xong lắp vào thừa 3 con chả biết ở đâu nữa. :p
BÀI VIẾT QUÁ HAY LUÔN................ÚP PHÁT ĐÁNH DẤU CÁI...............,THANK CHỦ TOP PIC NHÉ
cho mình hỏi đa số laptop có bn khe RAM, vì mình cũng mún thêm mak hok bik máy mình có bn khe RAM? mình đg xài ASUS K43sj series
thnx bro.
Holmes
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đang dùng con compaq cq40 314 TU, ram đang có trong máy là ddr2 1gb bus 400 , mình muốn mua 1 con ddr2 1gb bus 800 lắp có ổn ko hay là nên lắp 1 thanh ddr3 2 gb bus 800 ? tư vấn cho mình với !
Cho mình hỏi CPU trong hình dưới có phải là 8 nhân không? Nếu phải thì là loại gì vậy, nếu không thì vì sao nó hiện ra 8 khung trong CPU Usage History vậy?
hoatongoc
TÍCH CỰC
12 năm
@hl.46000 Nếu CPU 8 nhân thật cũng có 8 mục CPU usage 4 nhân 8 luồng cũng thế, nhưng thường toàn là 4 nhân 8 luồng thôi, vì CPU 8 nhân cũng không có nhiều người sở hữu.
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
có rất nhiều loại:
loại ultrabook thì ram hàn chết + 1 khe ram cho bạn nâng cấp(hoặc không tùy hãng)
loại thường có 2 khe ram và loại thứ 3 có tới 4 khe gắn ram.
bạn dùng cpu-z check đi, mở nó lên rồi qua thẻ SPD, ngay ở chổ Memory slot, bạn nhấn nút tam giác cho nó xổ ra, bao nhiêu khe ram nó liệt kê ra hết.
Ram của máy bạn là bus 800 chứ không phải 400 nhé nên nâng cấp dung lượng ram thoải mái, chỉ số hiện thị ở cpu-z chỉ hiện thị 1/2 xung nhịp thôi.
bạn cho mình mã cpu đi.
@huu_dat07 tks bạn nha, lúc mình bấm ra có tới 4 dòng lận, dzậy là có 4 khe hả bạn
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
@Kevin Tri đúng rồi
@huu_dat07 sẵn bạn chỉ mình xem lun máy nó hỗ trợ tối đa bn GB, tks lần nữa
mình có 1 Ram Destop 1Gb KingMax 667 , giá 200k, hết BH, bác nào cần pm, bao test 1 tuần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019