[Cơ bản] Hướng dẫn đồng bộ danh bạ trực tuyến với Google cho dòng máy Nokia S40

Trung Dt
29/11/2009 8:34Phản hồi: 96
[Cơ bản] Hướng dẫn đồng bộ danh bạ trực tuyến với Google cho dòng máy Nokia S40
Với giao thức SyncML, người dùng điện thoại Nokia S40 có hỗ trợ GPRS dễ dàng đồng bộ danh bạ với Google thông qua thiết lập trong điện thoại của mình. Bài viết dưới đây sẽ hướng dẫn cho bạn lấy danh bạ từ Google về máy Nokia S40 của mình.

Đầu tiên bạn vào menu > Settings > Configuration

Trong Configuration chọn Personal config. sett. > tạo một tài khoản mới theo dạng Synchronisation

Bạn nhập những thông số dưới đây cho cấu hình:
Account name: gì cũng được
Server address: https://m.google.com/syncml (https nhé)
Username: tài khoản Google (@gmail.com, @tinhte.com...)
Password: mật khẩu

Trong mục Contacts:
Chọn Database addres là contacts
Nhập lại username và password một lần nữa (dài dòng thật)

Kích hoạt tài khoản này bằng cách chọn Options > Active

Quảng cáo

Trở lại mục menu > Settings, ta vào mục Sync & backup > Data Transfer

Trong Data Transfer chọn Server sync.
Vì chúng ta đã thiết lập tài khoản sẵn nên trong mục này điện thoại yêu cầu chọn (mark) mục danh bạ (contacts)

Quảng cáo

Công việc đã hoàn tất, máy sẽ hỏi bạn để bắt đầu công việc đồng bộ
Còn một cách khác để truy cập nhanh là bạn vào menu Contact > Synchronise all, lúc này máy sẽ tự kết nối GPRS và đồng bộ với Google.

Trục trặc thường gặp:
- Sai username và password, những thiết lập khác
- Chưa chọn cấu hình GPRS
- Lỗi máy chủ Google 😁

Mặc dù hơi rườm rà trong việc thiết lập nhưng việc đồng bộ trực tuyến như thế này sẽ giúp ích được nhiều bạn sử dụng muốn sao lưu, lấy lại danh bạ khi mua máy mới hoặc đồng bộ chung với nhiều máy khác.

Một số cách khác tham khảo:
Tất cả các máy Nokia hỗ trợ GPRS trở lên: http://www.tinhte.com/forum/t110195/
Nokia Symbian S60 5th: http://www.tinhte.com/forum/t223541/

[relate]Nokia, sync, "đồng bộ"[/relate]
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không rõ Nokia thế nào nhưng em dùng bb thì chỉ cần m.google.com/sync down cái Google sync về là nó tự sync danh bạ, lịch mà; rất đơn giản.
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
hay quá, còn mấy cái khác thì sao bác 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
14 năm
tình hình là em sync google contact bằng S60 thì nó sync ngược cả email contact từ server xuống, có cách nào để cho google contact nó chỉ sync cái nhóm chỉ định chỉ bao gồm nhóm số điện thoại xuống thôi đc ko bro ? em mò hoài ko đc ? nó sync cả mấy trăm cái địa chỉ email xuống contact nhìn hằm bà lằng quá. Thanks !
ovi có sẵn xài cũng ok đó bác, nó gửi tin nhắn cấu hình như mobifone, khỏi phải setup
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
làm vậy chi mắc công
đồng bộ với PC là được rồi
Quá chuẩn! Cái này chả cần thiết lắm! Em cứ sao lưu vào sim chính, sim rác, Pc là quá đủ rồi! Đơn giản mà hiệu quả!
@lnmpgb Cái này thì rất tiện lợi co những ai sài từ 2 điện thoại trở lên, chỉ cần lưu số vào 1 máy thì các máy kia đều có số điện thoại mới, khỏi phải copy qua copy lại lu bu. Hơn nữa đồng bộ danh bạ với google dữ liệu sẽ không bị mất, an toàn tuyệt đối, mất máy dt hay mất sim cũng ko thành vấn đề. Mình hiện đang sài 1 con HTC và 1 con Nokia, đồng bộ danh bạ qua lại giữa 2 máy thông qua Google rất ok, phải nói là rất tiện lợi. Trước đây đt cũ rớt nước 1 lần may nhờ đồng bộ danh ba với google nên danh ba vẫn không mất em nào hehe.
hnaeht
ĐẠI BÀNG
14 năm
cho mình hỏi nokia 6500 classic co update dc firmwave của bản này ko
jacktruong
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình đã sync thành công mỹ mãn với con N2700c.Nhưng mình còn thắc mắc vụ đồng bộ,nếu mình muốn sync xuống thì sao,vì cái này mình nghĩ là nó sync lên.Như khi đổi m mới nó sync lên là tiêu lun cái cũ
Chào bạn,
Tình hình là Google SyncML 1.1 hỗ trợ sync 2 chiều nên không bị xóa danh bạ
Hiện mình đã sync từ Nokia 2330 classic lên Google, rồi thiết lập cho 3720 classic sync về dễ dàng.
jacktruong
ĐẠI BÀNG
14 năm
vậy quá chuẩn rồi vì mình dùng Xmark bên trình duyệt FF nên bị ám ảnh.
Mình trước đây thì xài Wellcom (có ứng dụng Trích xuất danh bạ thành file excel hoặc Word), sau đó copy vào máy tính và đưa lên Google Docs để bảo lưu, đồng thời Up lên Portal của Mobifone thế là an tâm. Giờ thì xài Sony Ericsson rồi không thấy chức năng này nhưng không sao, tất cả danh bạ đã được bảo lưu online an toàn!
vhboyz_ls
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dùng cái này mọi người có cách nào lỡ tay xóa nhầm 1 số danh bạ rồi sync về thì chính google lại bị xóa theo giống Đt 😁.Đợt trước nghịch dại xóa hết danh bạ rồi sync về mất hết trên gmail may còn trên sim 😆
hic, 6300 ko làm đc.
ở 6300 tìm mãi mà ko có mục này
vhboyz_ls
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có mà bạn nhìn lại kĩ đi.Không thì từ menu -> danh bạ rồi có cái đồng bộ hóa ở đấy
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
14 năm
thank nhé.... nhưng mà ovi ở Nokia có hỗ trợ cài cấu hình tự động, mình đang sài ovi rùi. thêm cái này nữa tham khảo.
bài này cũng hữu ích nhỉ nhưung tốn tiền gprs
kidls
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này hay quá, thanks anh nhiều nha!
hay quá nhỉ để hôm nào em dùng nokia em thử các bác nhé
nqt211
ĐẠI BÀNG
13 năm
cảm ơn bạn nhé! cứ tưởng s40 ko đồng bộ được cơ 😃 h thì ngon rồi 😁
sao minh lam rui nhug ma sao ko co syun va back up y den buoc nay ko hieu tai sao ko co de minh dong bo len nua ban ah minh dung nokia 7500
Mấy bác có ai biết xóa hết danh bạ trên google khi mình sync lên không? Cách đồng bộ danh bạ từ ovi về kiểu gì vậy ạ? Chỉ sync lên mà không lấy về được. Híc.
phamhuudung
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao minh lam theo huong dan ma khong sync dc.
Sr online bang dt khong go tieng Viet duoc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019