Cơ bản về Apple Watch: giới thiệu, kết nối, sử dụng, trải nghiệm

cuhiep
28/4/2015 7:43Phản hồi: 251
Cơ bản về Apple Watch: giới thiệu, kết nối, sử dụng, trải nghiệm
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cơ bản về một chiếc Apple Watch (AW) từ lúc mua về, kết nối (pair) với iPhone, cài ứng dụng, các thao tác sử dụng cơ bản và những trải nghiệm đầu tiên. Cơ bản thì việc dùng AW sẽ giúp anh em đảm bảo việc kết nối của anh em với thế giới bên ngoài thông qua điện thoại được xuyên suốt. AW khác với những chiếc đồng hồ thông minh ở thiết kế, thao tác sử dụng và trải nghiệm ứng dụng, tương tự như iPhone khác biệt với những chiếc điện thoại thông minh khác.

Mở hộp
Mình đã mở hộp AW và AW Sport (Xin lỗi anh em vì chưa mở AW Edtion) và trong hộp cả hai chúng ta đều có chiếc AW đi kèm với một bộ dây gồm 3 sợi. Trong đó có 1 sợi cố định và 2 sợi còn lại để thay thế cho các kích thước tay khác nhau. Và thứ còn lại mà anh em cần dùng là cục sạc không dây có nam châm để hít AW vào khi sạc. Những thứ khác như hộp, sách thì không có giá trị sử dụng. Một điểm làm anh em quan tâm khi cầm hộp của AW là nó nặng.

Kết nối với iPhone (Pair)
Khi anh em nâng cấp iPhone lên iOS 8.3 thì ứng dụng Watch được thêm vào trên iPhone và từ đó anh em sẽ pair AW với iPhone. Cũng từ ứng dụng Watch trên iPhone chúng ta sẽ tuỳ biến giao diện, tuỳ chọn... nhiều cái trên AW.

AW kết nối với iPhone cơ bản qua Bluetooth, nếu đi ra khỏi vùng sóng thì sẽ tự động ngắt kết nối và vào vùng phủ sóng sẽ kết nối lại tự động rất nhanh. Nếu các tác vụ liên quan đến thoại thì qua WiFi.

Ứng dụng, cài cứng dụng
Ứng dụng trên AW sẽ đi với ứng dụng trên iPhone. Nếu không có iPhone thì anh em chỉ dùng các tính năng cơ bản như xem giờ, các hoạt động theo dõi sức khoẻ. Từ ứng dụng Watch trên iPhone chúng ta tìm đến các ứng dụng đã có App cho AW. Ứng dụng nào có trên iPhone mà chưa có trên AW thì có thể từ iPhone nhấn nút để chuyển qua dễ dàng thông qua Apple Watch trên iPhone.

Các thao tác cơ bản
Quẹt từ trên xuống, từ dưới lên, từ trái qua, từ phải qua, dùng nút digital crown, nút truy cập nhanh danh bạ yêu thích. Đưa tay lên để xem đồng hồ để mở và hạ tay xuống để tắt màn hình. Nhấn lâu vào màn hình đồng hồ để đổi giao diện đồng hồ. Nhấn vào side button (nút bên dưới nút digital crown) để mở bạn bè.

Trả lời điện thoại hay gọi điện thoại từ loa và mic trên AW thông qua iPhone
Trên AW có mic và loa ngoài để trả lời điện thoại hay thực hiện cuộc gọi trực tiếp từ AW. Dĩ nhiên là chúng ta cần có iPhone đã được kết nối. Chúng ta cũng có thể gửi tin nhắn hay trả lời tin nhắn với nội dung bằng cách nói vào AW và nó sẽ nhận dạng giọng nói có Tiếng Việt hoặc chọn các nội dung có sẵn(một số câu hay nói như ok, gọi lại sau, đang ngủ...)

Quảng cáo

Chụp hình màn hình
Để chụp hình màn hình thì anh em nhấn cùng lúc Side Button và Digital Crown và nhả ra ngay. Khi đó màn hình sẽ nhá một cái, sẽ kêu một tiếng và rung nhẹ. Anh em lên iPhone để lấy hình.

Tìm iPhone
Từ AW ta có thể làm cho iPhone kêu lên để tìm iPhone lúc nào đó anh em quên không biết iPhone nằm trong túi quần nào hay trong hốc tủ nào.

Điều khiển nhạc
AW có thể dùng là chiếc điều khiển không dây cho trình nghe nhạc trên iPhone hoặc iTunes trên máy Mac (thông qua iPhone, iPhone và Mac phải cùng chung mạng). Ví dụ như đeo tai nghe và điện thoại trong túi quần thì chúng ta có thể dùng AW để điều khiển nhạc, âm lượng...

Quảng cáo

Điều khiển Camera trên iPhone
Dùng AW như một điều khiển không dây để chụp hình cho iPhone. Cái này giúp chúng ta chụp từ xa hoặc dùng cây tự sướng.
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Em nghèo chỉ có con ip4 hàng nấu lại, xài với aw được không mod,hjhj.
@xtmg1 iphone 5 trở lên xài ios 8.2 trở lên mới có apple watch bạn à. 4s nêu xài ios 8.2 thì ko có, chỉ áp dụng iphone 5 trở lên xài ios 8.2 trở lên. iphone 4 khỏi nói, đương nhiên là ko rùi. Trừ khi jailbreak ( mình nghĩ là jailbreak mới có )
@khôimilu Jailbreak cũng không chơi đc vì phần cứng không chơi đc với AW cụ thể là Bluetooth 😁 .
@anti-apple ờ ha hé hé
Trông anh đẹp giai nhưng mà yếu sinh lý 😃
Ko có gì đặc biệt. Dùng smw mãi rồi, nên đã nhận ra nếu smw ko có 1 khe cắm sim và smw ko kết nối đc với tai nghe bluetooth thì cũng coi như chẳng có tác dụng gì nhiều, chơi chơi vài ngày là chán toét...
@Vandetta Dĩ nhiên là bạn thấy hợp với bạn thì bạn sẽ mua 😁
Còn đt lúc nào chẳng phải kè kè bên cạnh hihihi nó giống như bạn lấy vợ nên tốt nhất là không dùng đt hoặc không lấy vợ.
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
@cuhiep Dùng Apple Watch mấy ngày mà em thấy tiện lợi quá a Cuhiep ạ. Hi
@cuhiep SMW thực sự là SMW khi nó sinh ra để thay thế SMP chứ ko phải sinh ra để làm cái phụ kiện kết nối khoảng cách vài cm giữa tay và túi quần. Mình vẫn dùng IP kèm 1 chiếc SMW có thể nhét sim thay thế 1 chiếc điện thoại khác để khỏi phải nhét nhiều máy nặng túi phiền phức. Không đồng ý với quan điểm của bạn.
mr33acs
TÍCH CỰC
8 năm
@mr33acs 2 cái còn lại là để sạc pin đó 😃
Đeo cái AW này thấy nhiều sự bất tiện. Buồn nhất : pin = 18h
dễ xước
Dễ vỡ
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tan725 Bác mua đồng hồ nạm kim cương thì bảo đảm không xước, không vỡ (cùng lắm rớt kim cương ra thôi )
@Respira cái giá bạn bỏ ra đắt như vậy đối với đại đa số người VN thì đáng cân nhắc khi mua phải ko bạn ?
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tan725 Apple Watch không phải là nhu yếu phẩm, bạn thấy cần hay cảm thấy rẻ thì mua thôi, lấy đại đa số ra nói làm gì. Apple nó hướng đến khách hàng như vậy chứ nó không hướng tới đại đa số người dùng.
p/s: bỏ 1 số tiền quá lớn đối với bản thân cho 1 món đồ như vậy là việc không bao giờ nên, nói đến vần đề này làm tui nhớ đến tụi bán sữa :mad:
@tan725 Bạn đã dùng trên tay đâu mà biết pin có 18h. Mình thấy các thao tác trên AW khá nhanh và gọn, nên việc mở màn hình cũng vì thế mà giảm đi. Đồng thời, AW chỉ là thiết bị hỗ trợ cho iPhone nên việc bạn khư khư cái đồng hồ và thao tác trên 5' với nó quả là "nực cười" =))
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
@lee jin ki Mình đã dùng 1 tuần nay và pin luôn thoải mái 1,5-2 ngày 😃
nói thật là tiện ích so với cái giá thì người dùng bình thường như e sẽ không bao giờ mua.
Khac Cuong
TÍCH CỰC
9 năm
mua đeo xem giờ vs để cho đẹp thôi, hết
@Khac Cuong Pin sạc hoài thì cũng chai dần. Xài 2-3 năm...pin chai lại phải mua con khác😁
Casio thần thánh pin 5 năm, xài hết pin thay pin khác xài tiếp
tốc độ pair nhanh thế mà một số báo viết là mất thời gian lên tới 5 phút, rồi pair chậm này nọ @@...mà vụ các thao tác đôi khi vẫn lag là có thật không a @cuhiep ?
SteelBird
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thongphan1989 xem lại video đi, pair mất 5 phút, video cắt ngắn đi thôi
@thongphan1989 Tốc độ phụ thuộc vào số app có trên iPhone vì Apple Watch cần sync với iPhone để tải những app đó luôn
huuducvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thongphan1989 Xem video thấy pair cả hơn chục thao tác, chưa kể video tua nhanh nữa mà bác bảo nhanh là nhanh thế nào ??? :mad:
@huuducvn pair lần đầu nó phải cài nên lâu. pair lâu ai rảnh mà xài
@huuducvn hè hè coi không kỹ sorry, nhưng cu hiệp vừa dùng vừa nói nên hơi lâu chứ mềnh xài bình thường cứ ok và agree suốt chắc kg tới 5 phút 😁...
Giá bán căng quá, dùng 1 năm sang năm ra mẫu khác nhìn lại quá chán
còn mấy phần viết nhanh đi... Ko 1 tuần sau xước te tua sao review :p
Pebble watch cũng làm dc hết. Giá rẻ. Pin trâu. Hiện thị ngoài nắng tốt. K biết aw hien thị ngoài nắng ntn. Nếu đồng hồ mà phải lây tay che nắng để xem giờ thì hơi bị...
@trandinhdoan91 Điêu v~
Pebble màn hình rỗ hơn cái tổ ong, xấu hoắc yếu sinh lý (khả năng tính toán) chạy vài app linh tinh, nó chủ yếu để nhận notification từ đt. So về app thì Pebble không thể nào so sánh được với Apple Watch kể cả với Android Wear, riêng Apple Watch mới ra mà đã có 3500 app rồi và số này sẽ tăng với tốc độ chóng mặt, chỉ khoảng một năm nữa sẽ có hàng trăm nghìn app

Apple Watch và Pebble đi theo hai hướng khác hẳn nhau
@trandinhdoan91 Pebble watch có trả lời điện thoại được không cụ!Pebble watch có điều khiển Smartphone chụp ảnh,nghe nhạc…được không?;((

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@joeBanana Dc hết bác nhé.
@trandinhdoan91 Có thật không ta!Giá rẻ thế mà nghe được điện thoại từ iPhone,trả lời tin nhắn,phản hồi comment từ face,điều khiển iPhone phát nhạc rồi chụp ảnh…!Giờ mình mới biết,mai phải đi mua ngay thôi!Bạn không nói sớm để mình chờ AppleWatch mãi!

iphone của a.Hiệp để máy trần không dán màn hình gì hết lun hả
luuvan58
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích sản phẩm của táo nhưng với đồng hồ vủa táo thì nói không

Thế là trên bàn thờ của Steve Jobs lại có thêm 1 món đồ để thờ cúng nữa rồi =]]
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
Mình đang chờ clip này của a Hiệp. Rất chi tiết. Cái hay ở chỗ aw là ứng dụng náo trên ip có và tương thích với aw là sẽ hoạt động đồng bộ.
NNTtruymong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mimosa1805 mình nghĩ rằng doanh số AW được bán ra ở VN sẽ tăng nhờ cuhiep 😁
như đồ chơi , mặc dù m là ifan nhưng nhìn cái đồng này giống đồ chơi , thua xa thiết kế của cái kia tên gì quên rồi, thuần android , mặt đồng hồ hình tròn.
@yeucongnghe.vn Nếu em nó không có mảng panel đen xì xì dưới đáy thì sẽ tuyệt hơn đấy!

Cũng hay hay nhưng mình thấy bất tiện quá. Một tay lúc nào cũng quắp lại còn tay kia xoay xoay vặn vặn như thằng bị đao
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
Chả thấy nó có gì hấp dẫn. Về thẩm mĩ con zen watch còn đẹp hơn. Moto 360 cũng vậy. Về tính năng cũng bình thường

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019